Wafuasi waaminifu wa Kristo wanayapenda maandiko matakatifu. Tunagundua kuwa maandiko yanazungumza na maisha yetu kwa njia nyingi za kibinafsi. Huu ni ukweli wa thamani sana kuhusu maandiko ambao Wakristo hawapaswi kusahau. Lakini mara nyingi kipengele hiki cha kibinafsi cha maandiko kinaweza kutusababisha kupoteza mwelekeo wa kitu ambacho tunapaswa kukikumbuka daima. Biblia haikuandikwa moja moja kwa moja kwetu. Awali maandiko yaliandikwa kwa ajili ya watu wengine walioishi maelfu ya miaka iliyopita. Hivyo tunapojaribu kuelewa namna maandiko yanavyotumika katika maisha yetu leo, lazima wakati wote tuwe makini katika jinsi tunavyotumia sasa katika maisha yetu kwa kulinganisha na maana ya asili ya maandiko. Huu ni mfululizo wa masomo ambayo tumeyaita Baba Abraham. Na katika masomo haya tunachunguza habari za maisha ya Abrahamu ambayo yanaelezwa katika kitabu cha Mwanzo sura sura ya ya 11 mstari wa 10 hadi 25 na sura ya 18. Hili ni somo la pili la utangulizi na tumelipa jina la maisha ya Abrahamu maana ya asili. Katika somo hili tutaona namna ilivyo muhimu kusoma habari za maisha ya Abrahamu kwa mwanga wa lini ziliandikwa na waliandikiwa kina nani. Tutachunguza mguso wa kwanza wa habari hizi uliokusudiwa kwa taifa la Israeli kadri walivyomfuata Musa kuelekea katika nchi ya ahadi. Tutachunguza maana ya asili ya Mwanzo sura ya 11 mstari wa 10 hadi 25 na sura ya 18 kwa kutazama mambo mawili muhimu. Kwanza, tutaonesha namna Musa alivyoonyesha muunganiko kati ya habari ya maisha ya Abrahamu na uzoefu wa wasomaji wake wa kwanza. Na pili tutaeleza kwa kifupi miunganiko hii ilivyokuwa na maana kwa wasikilizaji wa kwanza. Kabla hatujatazama maana ya asili ya maisha ya Abrahamu, hebu tupate muda mfupi kujikumbusha kile tulichokiona katika somo lililopita. Mpaka hapa tumejikita katika mambo mawili muhimu. Kwanza tumeona kwamba Mwanzo sura ya 12 mstari wa kwanza hadi wa tatu hufunua mawazo makuu manne katika habari ya Abrahamu. Wema wa Mungu kwa Abrahamu, njia ambazo Mungu alionyesha rehema kwa Abrahamu. Wajibu Abrahamu, wajibu wa Abrahamu wakuwa mwaminifu kwa Mungu, kwa njia nyingi Mungu alimtarajia Abrahamu amtii yeye. Baraka za Mungu kwa Abrahamu, ahadi ya kuwa taifa kubwa, watoto wengi, nchi na jina kuu. Na baraka za Mungu kupitia Abrahamu kwenda kwa watu wengine, ahadi kwamba Abrahamu atakuwa baraka kwa familia zote za dunia zaidi ya hapo pia tuliona kwamba mawazo makuu haya yanaijenga habari ya Abrahamu kama ilivyosimuliwa katika kitabu cha Mwanzo. Tulijifunza kwamba habari ya Abrahamu iligawanyika katika hatua tano zilizo sawa. Kwanza, tunaanza na mazingira ya Abrahamu na uzoefu wake wa awali katika sura ile ya kumi na moja mstari wa kumi hadi kumi na mbili na sura ya ya mstari wa hadi na tisa. Pili, Visa vingi vinavyojikita katika mwingiliano wa Abrahamu na uwakilishi wa watu wengine katika sura ya 12 mstari wa 10 hadi 14 na sura ya 24. Tatu, kipengele kikuu cha maisha ya Abrahamu kinalenga katika agano ambalo Mungu alilifanya na Abrahamu katika sura ya 15 mstari wa kwanza hadi 17 na sura ya 27. Sehemu ya nne ya maisha ya Abrahamu inageukia katika mwingiliano wa baadaye na uwakilishi wa watu wengine katika sura ya 18 mstari wa kwanza hadi ishirini na moja na sura ya 34. Na kipengele cha tano hushughulika na uzao na kifo katika sura ya ishirini na mbili mstari wa kwanza hadi ishirini na tano na sura ya kumi na nane. Hatua tano hizi zinawakilisha maisha ya Abrahamu kwa muundo ulio sawa. Sehemu ya tatu ya sura ya kumi na tano mstari wa kwanza hadi kumi na saba na sura ya ishirini na saba inayoshughulika na agano la Mungu na Abrahamu inaelezea kiini cha maisha ya Abrahamu. Sehemu ya pili na nne huwasiliana kila mmoja na nne kila mwenzake maana zote mbili zinajikita katika mwingiliano wa Abrahamu na watu wengine. Sehemu ya kwanza na ya mwisho huwasiliana zaidi kila mmoja na mwenzake, zikitoa mipaka ya maisha ya Abrahamu, zikifuatilia ukoo wake tangu awali mpaka wakati ujao. Kwa namna nyingi, somo hili litajengeka katika nuru hizi za muundo na maudhui ya maisha ya Abrahamu. Tukiwa na uelewa huu akilini mwetu, tutakuwa tayari kuzama zaidi katika hoja za somo hili linalohusu maana ya asili ya maisha ya Abrahamu katika kitabu cha Mwanzo. Tuanze kuchunguza viunganishi vilivyopo kati ya habari za Abrahamu na uzoefu wa Israeli kwa wapokeaji wa kwanza wa habari hizi. Katika mfululizo huu wa masomo, tunajenga ufafanuzi wetu katika maisha ya Abrahamu tukiwa na dhana kuwa habari hizi ziliandikwa kwanza katika nyakati za Musa na kwamba ni zile zile hata sasa kama zilivyoandikwa hapo awali. Wanazuoni wahakiki huamini kwamba habari hizi hazikuandikwa kipindi cha Musa bali baadhi ya sehemu za Agano la Kale. Pia Yesu mwenyewe alisisitiza kwamba Musa ndiye aliyeandika kitabu cha Mwanzo, na kwa sababu hii Wakristo wa sasa huamini kwamba Musa ndiye mwandishi wa kitabu hiki. Lakini katika mfululizo huu tunakwenda hatua moja mbele zaidi. Sio tu kujua ukweli kwamba Musa ndiye aliandika habari hizi, tunataka kujua ni kwa nini aliziandika. Nini mtazamo wake kuhusu maisha ya Abrahamu? Nini kusudi lake katika kuandika? Moja ya njia nzuri za kuanza kuchunguza maana ya asili ya maisha ya Abrahamu ni kutazama namna ambavyo Musa aliunganisha habari zake kuhusu Abrahamu na uzoefu wa wasomaji wake wa kwanza Waisraeli waliomfuata yeye kutoka Misri na kuelekea katika nchi ya ahadi. Kuchunguza namna Musa alivyounganisha habari zake kuhusu maisha ya Abrahamu kwa wasomaji wake wa kwanza, tutagusa mambo matatu. Kwanza, tutachunguza tunamaanisha nini pale tunapozungumzia viunganishi hivi. Pili, tutatazama baadhi ya aina ya viunganishi ambavyo huonekana ndani ya habari za maisha ya Abrahamu. Na tatu, Tutaeleza kwa kifupi viunganishi vilivyopo katika habari hizi kwa kutazama kila moja ya hatua kuu tano katika muundo wa habari ya maisha ya Abrahamu. Tuanze na kile tunachomaanisha tunapozungumzia viunganishi. Kwa njia nyingi, Musa alipokusanya habari zake za maisha ya Abrahamu, alijikuta yeye mwenyewe katika hali ambayo waandishi wote wa simulizi za Biblia hukutana nayo. Alisema katikati ya aina mbili za ulimwengu. Upande mmoja, Musa alikuwa amepokea habari za kile tunachokiita ulimwengu ule, ulimwengu wa Abrahamu. Alijua kile kilichotokea kwa Abrahamu mapema miaka mia tano hadi mia sita iliyopita kutokana na utamaduni na ufunuo wa ajabu toka kwa Mungu. Kwa maana hii Musa alishughulika kwanza na ulimwengu wa kale wa maisha ya Abrahamu, lakini kwa upande mwingine pia Musa alishughulika na ulimwengu ambao aliishi ambao tunaweza kuita ulimwengu wao. Ulimwengu wa Musa na Waisraeli waliomfuata yeye. Kama kiongozi wa watu wa Mungu kwa kipindi kile, Musa aliandika habari hizi kuhusu ulimwengu wa kale wa maisha ya Abrahamu kwa kusudi la kukidhi mahitaji ya ulimwengu wao. Kama Musa alivyosimama katikati ya ulimwengu ule wa maisha ya Abrahamu na ulimwengu wao, ulimwengu wake wa sasa, Alitengeneza miunganisho kati ya maisha ya kiongozi na maisha ya wasomaji wake ili kwamba waweze kuona umuhimu wa habari alizoandika. Hivyo ni kusema Musa alichagua na kuzijenga habari zake kwa njia ambayo iliwezesha Waisraeli kumfuata yeye na kuona kwamba maisha ya Abrahamu yalikuwa na miunganiko kwa maisha yao. Kwa sehemu kubwa, Musa alifanya hivyo kwa kuandika ili kwamba wasomaji wake waweze kuona ulinganifu na na utofauti kati ya Abrahamu na uzoefu wao wenyewe wa sasa. Wakati mwingine hupishana sana, lakini katika kila kisa Musa alichokiandika, alishika usikivu kwa aina hii ya miunganisho kati ya maisha ya Abrahamu na wasomaji wake wa asili. Sasa kwamba tumeona wazo la msingi la miunganisho na maana ya asili, hebu tugeukie jambo letu la pili: aina ya miunganiko ambayo Musa alijenga kati ya maisha ya Abrahamu na uzoefu wa wasomaji wake wa Israeli wa asili. Habari yoyote ile, ili iwe na umuhimu kwa wasomaji wake, lazima izungumzie ulimwengu ambao wasomaji wanaweza kuelewa. Kama ulimwengu wa habari ni watofauti sana na ule ulimwengu halisi, na wasomaji hawawezi kujihusianisha na wahusika wa habari na dhamira zake kuu, basi habari hiyo haiwezi kufikisha ujumbe sawa sawa. Kwa maneno ya somo hili, kama ulimwengu ule wa Abrahamu ulikuwa watofauti sana na ulimwengu wao wa Musa na Waisraeli, Habari kuhusu Abrahamu isingekuwa na maana sana au umuhimu kwa Waisraeli. Hivyo, Musa alifanya kazi ngumu sana ya kuweka miunganiko hii kati ya ulimwengu wa Abrahamu na ulimwengu wa Waisraeli waliokuwa wakisafiri kwenda nchi ya ahadi. Swali lililoko mbele yetu katika somo hili ni namna Musa alivyoweka miunganisho hii kwa uwazi. Ni kwa namna gani aliziandika habari zake kuhusu Abrahamu ili kwamba ziunganike na ulimwengu wa wasomaji wake? Kadiri tunavyoendelea mbele katika mfululizo huu, tutaona kwamba Musa aliunganisha habari zake na uzoefu wa Waisraeli kwa njia tatu. Kwanza, aliandika habari hizo ili kwanza ziwafahamishe Waisraeli mazingira ya mambo waliokuwa wakiyapitia; na pili, aliandika ili simulizi zake ziwapatie Waisraeli kielelezo au mifano ya kufuata au kuacha; na tatu aliandika kuonesha kwamba uzoefu mwingi wa wazee wazalendo ulitabiri uzoefu watakaokuwa nao Waisraeli. Kwa sababu tutarejea katika aina hizi za miunganiko mara kwa mara katika masomo yajayo, lazima tutambulishe mbinu zote tatu ambazo Musa alitumia kuonyesha umuhimu wa maisha ya Abrahamu kwa wasomaji wake wa kwanza. Kwa kuanza, tutazame namna maisha ya Abrahamu yalivyotoa mazingira kwa ajili ya uzoefu wa Waisraeli katika kipindi cha Musa. Kwa njia nyingi huu ndio muunganiko rahisi wa miunganiko yote tunayoweza kuitambua. Ni kawaida sana kwa watu katika mwenendo wowote wa, wa maisha kusimulia habari kila mmoja na mwenzake kwa kusudi la kuelezea ya mazingira ya kihistoria ya mambo yale wanaoyapitia. Mara nyingi wazazi hufanya hivyo kwa watoto wao na hata viongozi wa kisiasa hufanya vivyo hivyo. Mara nyingi huwa tunaunganisha habari kwa wasikilizaji wetu kwa kushika usikivu wao kwa njia ya kuwapa mazingira ya kihistoria. Sasa, kutokana na maisha ya Abrahamu, tunaweza kuelezea muunganisho huu kwa njia hii. Tunauona muunganisho wa mazingira ya kihistoria pale Musa alipoelekeza uzoefu wa Waisraeli ulikuwa na mizizi ya kihistoria katika maisha ya Abrahamu. Kwa mfano, namna ambavyo Musa alielezea mazingira ya kihistoria ya kuiona nchi ya Kanaani kuwa ni nchi ya kwao Waisraeli. Utakumbuka kwamba mara nyingi wakati wa kutoka Misri, Waisraeli walihangaika kujua kwa nini wanakwenda mwendo wote huo mpaka nchi ya Kanaani. Kwa nini Musa hakuwazuia kuachana na mashaka ya kuingia katika nchi ile? Katika matukio mengi Musa alishughulika na jambo hili kwa kutoa maelekezo maalum kuhusu mazingira ya kihistoria ya maisha ya Abrahamu. Kwa neno moja alionyesha kwamba Mungu hakika amempa Abrahamu nchi ya Kanani ili kwamba Waisraeli waweze kuona kwa nini alisisitiza kwamba wao pia nchi yao ni hiyo nchi ya Kaanani. Kwa mfano, tunasoma maneno haya aliyoyasema Mungu kwa Abrahamu katika Mwanzo sura ya 15 mstari wa 18. Uzao wako nimewapa nchi hii kutoka mto wa Misri mpaka huo mto mkubwa, mto Frati. Kifungu hiki kimejenga mazingira ya asili au kihistoria ya msisitizo wa Musa kwamba Israeli ataimiliki Kanaani. Mungu alikuwa amekwisha kumpa Abrahamu mzee mkuu wa Israeli na alikuwa amewapa wao kama uzao wake, hivyo wasikae katika nchi nyingine ya ugenini. Kadri tunavyochunguza maelezo zaidi ya maisha ya Abrahamu, tutaona kwamba mara kwa mara Musa alirejea katika aina hii ya mazingira ya kihistoria. Njia kuu ya pili ambayo Musa anaunganisha maisha ya Abrahamu na Israeli kwa kipindi chake ilikuwa ni kwa kuwapatia vielelezo. Hebu tuone namna vielelezo vilivyofanya kazi katika habari hizi. Musa hakutaka wasomaji wa asili wapokee habari ya Abrahamu kama taarifa za kimazingira tu. Alieleza hali nyingi katika maisha ya kiongozi huyu ambapo wangeweza kuona mifano mingi kati ya matukio katika maisha ya Abrahamu na matukio katika maisha yao. Mlinganisho huu uliinua mambo ya ya kimaadili kwa hadhira ya Musa. Musa alielekeza wazo kwamba milinganisho hii iliwawezesha Israeli kuona mifano ya kufuata au kukataa. Kusimulia habari kwa ajili ya kutoa vielelezo au mifano ni njia ya kawaida ya kuunganisha habari kwa wasikilizaji wetu. Hutokea mara zote tunapomwonya mtu fulani kazini asifanye hiki au kile mara nyingi huwa tunaongeza habari kuhusu nini kilichotokea hapo awali mtu alipofanya kosa hili. Kama tunafundisha watoto ili waweze kusoma kwa bidii shuleni, mara zote tunasisitiza maelekezo pamoja na habari ambayo hutoa mifano ya watu waliofaulu kwa sababu walisoma kwa bidii wakiwa shuleni. Mara zote Musa alifanya hivyo ili kuunganisha habari zake kuhusu Abrahamu kwa hadhira yake ya awali ya Waisraeli. Aliwasilisha habari ya Abrahamu ili kwamba wahusika wake waweze kutumika kama vielelezo kwa ujasiri dhidi ya vitisho vya Wakanaani walioimiliki nchi ya Kanaani. Tunafahamu kutokana na kitabu cha Hesabu na Kumbukumbu la Torati kwamba Waisraeli waliomfuata Musa walikataa kuingia Kanaani kwa sababu Wakanaani walikuwa na nguvu, walionekana kuimiliki nchi ile. Mioyo yao ilijawa hofu kwa sababu Wakanaani walionekana kuwa ni adui wasiyeweza kumshinda. Katika kumbukumbu kumbu la Torati sura ya kwanza mstari 26 hadi 28 tunasoma maneno haya ya Musa kwa kabila la Israeli, lakini hamkukubali kukwea, huko mlialifu neno la Bwana Mungu wenu, mkanung'unika hemani mwenu, mkasema ni kwa sababu Bwana ametuchukia ndipo akatutoa katika nchi ya Misri, apate kututia katika mikono ya Misri, mikono Waamori, ili kutuangamiza. Twakwea wapi? Ndugu zetu wameyeyusha mioyo yetu, wakituambia wale watu ni wengi, ni warefu kuliko sisi, miji nayo ni mikubwa, imejengwa kuta hata mbinguni. Moja ya njia ambazo Musa anashughulika na hofu ya Kaanani ilikuwa ni kuwapa wasomaji wake mfano wa Abrahamu alivyokabiliana nao kwa kipindi chake. Kwa mfano, tunapata marejeo ya kwanza ya Wakanaani katika maisha ya Abrahamu katika kitabu cha Mwanzo sura ya 12 mstari wa sita. Abrahamu akapita katikati ya nchi mpaka mahali patakatifu pa Shekemu mpaka mwaloni wa More, na Wakanaani siku zile walikaa katika nchi hiyo. Na kwa namna ile ile katika Mwanzo sura ya 13 mstari wa saba tunasoma maneno haya na na siku zile Wakaanani na Waperizi walikuwa wakikaa katika nchi. Kwa nini Musa anataja uwepo wa Kaanani katika nchi ya ahadi mara mbili katika visa hivi jirani mmoja? Ya makusudi yake ilikuwa kuonesha Israeli kwamba hali ya Abrahamu ilikuwa sawa na yao. Wakanaani walikuwa wakiishi katika nchi ya ahadi siku za Abrahamu kama ilivyo katika siku za Musa na Israeli. Bado Abrahamu aliamini ahadi za Mungu na kusonga mbele kwa ujasiri na kuingia katika nchi iliyokaliwa na Wakanaani. Kwa njia hii, Musa aliwatia moyo wasomaji wake kuiga ujasiri wa Abrahamu kwa kutumaini ahadi za Mungu na kuingia katika nchi hata kama Wakanaani bado wanakaa humo. Kwa njia hii, Abrahamu alifanyika mfano wa kufuata. Tunapopitia maisha ya Abrahamu tutaona vifungu vingi ambavyo vinatupatia mifano chanya na hasi, lakini kuna wakati ambapo Musa alihusisha maisha ya Abrahamu na maisha ya wa wasomaji wake kwa kuonesha namna matukio katika maisha ya kiongozi huyo yalivyokuwa kivuli cha matukio ambayo yalitokea kwa kipindi chake. Kwa namna nyingi uhusiano wa mazingira ya kihistoria yanahitaji mfanano kidogo kati ya habari na wasikilizaji wake ili kutimiza kusudi lake, mifano au ishara vinahitaji mfanano zaidi kati ya habari na wasikilizaji wake ili kuonekana inafaa. Lakini vivuli hivi hujitokeza tu pale kunapokuwa na mifanano mingi kwa kufanana sana, na ulimwengu ule wa Abrahamu unaonekana kufanana sana na ulimwengu wao wa Israeli. Aina hii ya miunganiko hujitokeza mara kwa mara katika maisha ya Abrahamu lakini kila wakati Musa alielezea siku za Abrahamu kwa njia ambayo matukio yake yanafanana sana na yale ya kipindi chake. Wengi wetu tumesikia msemo huu, historia hujirudia yenyewe. Bila shaka wote tunafahamu kwamba hakuna matukio mawili ya kihistoria ambayo hufanana kabisa, lakini wakati mwingine matukio hufanana sana kiasi kwamba lile la pili huonekana kuwa ndio marudio ya lile la kwanza pale waandishi wa biblia walipoyaona matukio kwa kipindi kilichopita yalionekana kujirudia katika maisha ya wasikilizaji wao mara zote walionyesha uhusiano huu kwa wazi zaidi na njia hii ya kiuandishi hujulikana kama kivuli cha tukio moja ya mifano ya vivuli vya matukio hujitokeza katika kisa maarufu sana ambacho kinaeleza agano la abrahamu na mungu katika mwanzo sura ya 15 mstari wa 1 hadi 21 Mungu alimpa uhakika Abrahamu kwamba uzao wake siku moja utaimiliki nchi ya Kanaani kwa kumuita yeye kuandaa utaratibu wa agano. Abrahamu aliandaa kwa kuchinja baadhi ya wanyama kwa kuwagawanya vipande viwili na kuvigawanya vipande hivyo pande mbili na yeye kupita katikati yake. Baada ya Abrahamu kupitiwa na usingizi, aliona maono ya kitu fulani kinachofanana na uzoefu wa wasikilizaji wa kwanza wa kipindi chao. Katika mwanzo sura ya 15, mstari wa 17, tunasoma maneno haya: ikawa jua lilipokuchwa, likawa giza, tazama, tanuru ya moshi na mwenge unaowaka ulipita katikati ya vile vipande vya nyama. Katika muktadha mpana wa kifungu hiki, tunajifunza kwamba tanuru ya moshi na mwenge unaowaka vilimwakilisha Mungu mwenyewe akipita katikati ya vipande vya nyama, ikiwa ni uhakika kwamba ni kweli Mungu atawapa uzao wa Abrahamu nchi ya ahadi. Sasa pata picha. Katika Mwanzo sura ya 15, mstari wa 17, Mungu alipita mbele ya Abrahamu kama tanuru ya moshi kumhakikishia kwamba Mungu atawapa uzao wake nchi ya ahadi. Sasa, kwetu sisi wasomaji wa sasa, itaonekana ni ajabu sana kwa Mungu kuonekana kwa Abrahamu kwa njia ya moshi na mwenge unaowaka. Lakini tunapokumbuka kwamba Musa aliandika kuhusu maisha ya Abrahamu kwa ajili ya Waisraeli waliokuwa wakimfuata yeye kuelekea katika nchi ya ahadi, si ajabu kabisa akijumuisha maelezo haya. Wakati wote wa safari ya Waisraeli, Mungu alikuwa amemtokea Israeli kwa namna inayofanana na hiyo ya tanuru ya moshi na mwenge unaowaka katika wingu lile lililowaongoza kuelekea katika nchi ya ahadi. Mungu aliwaonekania kama moshi na moto, hivyo ilikuwa ni kivuli cha namna alivyowatokea Waisraeli siku za Musa. Na kama Abrahamu alivyopata uhakika wa kumiliki nchi kwa sababu Mungu alikwenda pamoja naye, kwa namna hii Waisraeli, kwa kuisikia habari hii, walipata uhakika wa kuimiliki nchi kwa kipindi chao pia. Kingine hata kuna vivuli vya matukio zaidi ambavyo hujitokeza katika kisa cha Abrahamu kukombolewa kutoka Misri katika Mwanzo sura ya 12 mstari wa 10 hadi 20. Kifungu hiki kiliandikwa ili kuwaongoza Israeli katika mtazamo wa juu ya Misri. Katika hili Musa alikitengeneza kisa hiki ili kwamba kiendane sambamba na uzoefu wa Waisraeli chini ya uongozi wake. Katika Mwanzo sura ya 12 mstari wa 10 hadi Ibrahimu alianza safari ya kwenda Misri kwa sababu ya njaa katika nchi ya Kanaani. Alicheleweshwa Misri pale Farao alipomchukua Sarai na kumweka katika jumba lake la kifalme, lakini Mungu alimkomboa Abrahamu kwa kutuma magonjwa katika nyumba ya Farao. Kisha Farao alimtoa Sarai na kumruhusu aende zake na Abrahamu aliondoka Misri akiwa na utajiri mwingi. Habari hii kuhusu Abrahamu ilikuwa imebuniwa wazi kuwa kivuli cha uzoefu wa kizazi cha taifa la Israeli hapo baadaye. Kama ilivyo kwa Abrahamu, walisafiri kwenda Misri kwa sababu ya njaa katika nchi ya Kanani, walitunzwa huko na Farao, walikombolewa kwa magonjwa yaliyotumwa kutoka kwa Mungu kwenda kwenye nyumba ya Farao. Farao akawapa kibali cha kuondoka na Israeli aliondoka Misri akiwa amejikusanyia utajiri mwingi wa Wamisri. Kwa makusudi Musa aliweka habari hii ili iwe kivuli cha uzoefu wa wasikilizaji wake. Aina hii ya kuonesha kivuli cha matukio ni chache sana katika habari za Abrahamu, lakini uhusiano kama huo hujitokeza hapa na pale katika habari za Abrahamu. Kadri tunavyosoma maisha ya Abrahamu tutaona mahusiano yote matatu kwa njia tofauti na kwa nyakati tofauti. Musa aliunganisha ulimwengu ule wa maisha ya Abrahamu na ulimwengu wao, ulimwengu wa wasikilizaji wake wa kwanza, akiwapa historia ya kimazingira ya uzoefu wao, kwa kuwapatia vielelezo vya kufuata au kukataa, na kwa kuwaonesha namna maisha ya Abrahamu yalivyokuwa kivuli cha uzoefu wao mwingi. Sasa kwamba tumeona aina ya uhusiano ambao Musa alianzisha kati ya Abrahamu na wasikilizaji wake Israeli, Itasaidia sana kutoa muhtasari wa namna kila hatua moja ya ya ya maisha ya Abrahamu imeunganishwa na maisha ya wasikilizaji wa kwanza. Utakumbuka kwamba maisha ya Abrahamu yamegawanyika katika hatua tano. Zinazolingana katika kila moja ya sehemu hizi Musa anapata njia ya kuunganisha habari kuhusu Abrahamu na matukio ya wa wasikilizaji wake wa kwanza. Kwanza, Musa alitaarifu kuhusu mazingira ya Abrahamu na uzoefu wa kwanza kwa njia anayoungana na mazingira na uzoefu wa watu waliomfuata yeye kutoka Misri. Wote wawili Abrahamu na Israeli ni uzao wa familia moja, na wote Abrahamu na Israeli wameitwa na Mungu kukaa katika nchi ya Kanaani. Hivyo Musa alitoa mazingira ya kihistoria anamweka Abrahamu kama kielelezo na hata kuonesha njia ambazo maisha ya Abrahamu yalitoa kivuli cha uzoefu wa wasikilizaji wa kwanza. Pili, Musa alielezea mwingiliano wa awali wa maisha ya Abrahamu na watu wengine kwa namna ambayo iliungana na wasikilizaji wake. Alionyesha namna Abrahamu alivyoingiliana na Wamisri maana Waisraeli waliingiliana na Wamisri kwa kipindi chao. Alizungumzia kuhusu Abrahamu na Lutu maana Israeli waliingiliana na uzao wa Lutu wa Moabi na Waamori. Aliandika kuhusu wafalme kutoka mashariki na wa mfalme wa Kanaani wa Sodoma maana Israeli alikuwa na uzoefu unaofanana na wafalme wa, wa kigeni na miji ya Kanaani. Tatu, Musa aliandika kuhusu agano la Mungu na Abrahamu kwa sababu Israeli alikuwa ameingia katika agano na Mungu pia. Agano la Abrahamu na Mungu lilikuwa kivuli cha agano Mungu alilolifanya na Israeli kwa njia tofauti. Nne, Musa aliandika miingiliano ya maisha ya Abrahamu ya baadaye na watu wengine wa Sodoma na Gomora, Lutu na Abimeleki Mfilisti, maana Israeli alikutana na watu wale wale kwa kipindi chao, miji ya Kanani, wa Moabi na Waamori na Wafilisti. Na tano, Musa aliandika kuhusu uzao wa Abrahamu na kifo kwa namna ambayo iliunganika na wasomaji wake wa Israeli. Alijikita kwa Isaka kama mwana pekee wa Abrahamu na mrithi, maana wasikilizaji wake Israeli walikuwa ni uzao wa Isaka. Alishika usikivu wa eneo la kuzikwa Sara maana eneo hilo lilikuwa katika nchi ambayo Mungu aliwaahidi Waisraeli. Alishika usikivu kwa wana wengine wa Abrahamu ambao hawakuwa warithi wa Abrahamu, hasa Ishmaeli, maana ilimpasa Israeli ashughulike na Waishmaeli kwa kipindi chao. Hivyo, tunaona kwamba Musa kama mwandishi aliandika kuhusu Abrahamu aliweka miunganiko mingi kati ya habari zake na uzoefu wa wasikilizaji wake Israeli. Alifanya hivyo ili kutoa mwongozo sahihi kwa Waisraeli kadri walivyomfuata yeye kuelekea katika nchi ya ahadi. Sasa kwa kuwa tumeona njia kuu alizotumia Musa kuunganisha maisha ya Abrahamu na wasikilizaji wake wa kwanza, Israeli, tunapaswa kujiuliza swali muhimu kuhusu maana ya asili miunganiko hii ilikuwa na maana gani kwa wasikilizaji wa kwanza? Walipaswa kujifunza nini kutokana na habari ya maisha ya Abrahamu? Ni sahihi kuweka shaka kwamba watu wanapoamua kuandika historia ngumu kama ya maisha ya Abrahamu katika kitabu cha Mwanzo, wanakuwa na motisha na malengo fulani ya kufanya hivyo. Kwa kawaida, wanataka habari zao ziwe na miguso mbalimbali mbali kwa wasikilizaji wao. Ni kweli kwamba Musa alipoandika kuhusu maisha ya Abrahamu, kusudi lake lilikuwa na vipengele vingi sana kiasi kwamba sio rahisi kuifafanua kikamilifu, ila vyote vimeelezwa kwa sentesi chache. Wakati huo huo, haiwezekani kuandika kwa kifupi maana zake kuu alizotarajia Musa wazielewe wasomaji wake wa kwanza kutokana na maisha ya Abrahamu. Tutachunguza maana za asili za maisha ya Abrahamu katika hatua tatu. Kwanza, tutaeleza mguso wa msingi ambao habari hizi zilikusudiwa kuwa nao kwa wasomaji wa kwanza. Pili, tutaona namna mguso wa habari hizi unavyojifunua katika mawazo makuu manne ya maisha ya Abrahamu. Na tatu, tutatoa mutasari wa maana hizo za asili kwa kila moja ya hatua zote tano. Kwenye mguso wa msingi ambao habari hizi zilikusudiwa kuwa nao kwa ujumla, inasaidia sana kutoa mutasari wa habari ya Abrahamu kwa njia hii. Musa aliandika kuhusu Abrahamu ili kuwafundisha Waisraeli sababu na namna walivyopaswa kuiacha Misri na kusonga mbele kuelekea kwenda kuiteka nchi ya ahadi. Kwa maneno mengine, kwa kuona mazingira ya kihistoria ya maisha yao katika Abrahamu, kwa kupata vielelezo au mifano ya kufuata au kuacha katika habari za Abrahamu, na kwa kugundua namna maisha yake yalivyokuwa kivuli cha maisha yao na kwa kumfuata Musa. Waisraeli wangeweza kuona njia walizopaswa kufuata kusudi la Mungu kwa ajili yao. Ingawa tunaweza kuwa na ujasiri juu ya msingi wa ushuhuda wa maandiko na hata Yesu mwenyewe kwamba kitabu cha mwanzo kinakuja katika siku za Musa, tunapaswa kuzingatia kwamba hatuwezi kuwa na uhakika sana ni lini Musa alikamilisha kuziandika habari hizi kama tulizo nazo sasa. Haijalishi, Tunaweza kusema kwamba lengo kuu la Musa wakati akiandika habari ya Abrahamu inaweza kufanana sana na kizazi chochote. Aliandika kuhusu Abrahamu ili kugeuza mioyo yao kutoka Misri na kuelekea katika kuimiliki nchi ya ahadi. Maana hii ya jumla kwa wasikilizaji wa kwanza haiwezi kusisitizwa zaidi ya hapo. Musa aliandika ili kuatia moyo taifa la Israeli waliokuwa wakimfuata wasiweze kurudi Misri na kufaulu kuishinda Kanaani. Maana hii inatuongoza katika maana yetu ya sasa ya ya sasa maisha ya Abrahamu. Kama Wakristo, tunapaswa kusafiri safari ambayo hasa hukamilisha safari iliyoanzishwa na Israeli katika kipindi cha Musa. Tunasonga mbele kuelekea mbingu mpya na nchi mpya. Hivyo, ili sisi tuweze kutumia mafunzo yatokanayo na habari za maisha ya Abrahamu kwa usahihi lazima tuwe makini na namna mafunzo hayo yalitumika kwa wasikilizaji wa kwanza wakielekea Kanaani. Kulifungua lengo hili kwa sehemu, lazima tutazame kusudi la Musa kwa kina tukigeukia mawazo makuu manne tuliyokwisha kuyatambua katika sehemu hii ya kitabu cha Mwanzo. Utakumbuka kwamba mapema katika somo hili tulipendekeza kuwa Mwanzo sura ya 12 mstari wa kwanza hadi wa tatu, huwasilisha angalau mawazo makuu manne ambayo huonesha umoja wa sehemu hii ya historia ya Abraham. Mawazo manne haya huonesha mguso mkuu ambao Musa amekusudia habari hii iwe nao. Kwanza, alijikita katika neema ya Mungu kwa Abrahamu. Pili, alilenga uaminifu wa Abrahamu. Tatu, alihusika na baraka kwa Abrahamu, na nne, alilenga baraka kupitia kwa Abrahamu. Itasaidia sana kufikiria kusudi la asili la mwandishi kuhusu Abrahamu kwa vigezo vya mawazo haya manne. Kwanza kabisa, Musa aliandika kuhusu namna Mungu alivyoonesha rehema kwa Abrahamu. Kwa upana zaidi, tumekwisha kuona kwamba Mungu alionyesha neema kwa Abrahamu kwa vipindi vyote viwili, miaka yake ya awali ya mahusiano yake na Mungu na maisha yake ya kila siku wakati wote wa maisha yake. Wazo la neema ya Mungu liliwekwa ili kuwakumbusha Waisraeli kipindi cha Musa kwamba Mungu alikuwa ameonesha huruma kuu kwao. Pia Mungu alikuwa ameonesha neema ya awali pale alipowatoa Misri hadi Sinai, na kila siku aliendelea kuonesha rehema, hata alipowaandaa kwa ajili ya kuishinda baadaye Kanaani. Maneno maarufu sana aliyoyazungumza Mungu pale Sinai katika Kutoka sura ya kumi na tisa mstari wa nne Uzungumzia neema ya Mungu kwa njia hii. Mmeona jinsi nilivyowatenda wa Wamisri na jinsi nilivyowachukua ninyi juu ya mbawa za tai nikawaleta ninyi kwangu mimi. Kwa masikitiko makubwa, Waisraeli ambao Musa aliwaongoza walikuwa wamesahau kiasi gani cha rehema walichokipokea kutoka kwa Mungu. Mapema tu, walilalamika kwamba Mungu na Musa wamewadanganya wakatoka kwenye eneo walilolizoea la Misri. Walalamika kuhusu chakula na maji kule jangwani. Walidhani Mungu amewaomba wafanye zaidi ya uwezo wao kwa kuingia katika nchi ya ahadi. Hivyo, mara kwa mara Musa alisisitiza njia ambazo Mungu alionyesha rehema kwa Abrahamu ili kuwakumbusha wasikilizaji wake wa kwanza waone namna ambavyo Mungu amewabariki na rehema ambazo Mungu amezionyesha mara kwa mara. Katika sehemu ya pili tumeona kwamba Musa alisisitiza pia uaminifu wa Abrahamu kwa kushika usikivu wa namna nyingi ambazo Mungu alimwajibisha Abrahamu ili atii amri zake. Mara kwa mara Musa alisisitiza kwamba Mungu alimtarajia Abrahamu kuwa mtu mwaminifu katika amri zake, kwa maana lengo hili lilikuwa linawahusu pia Waisraeli waliomfuata yeye. Hii inajikita zaidi katika uaminifu uliozungumzwa na Musa kwa Waisraeli. Sikiliza namna Mungu alivyoendelea kusema na Israeli katika mlima Sinai, katika Kutoka sura ya 19 mstari wa 4 hadi wa 5: "Mmeona jinsi nilivyowatendea wa Misri na jinsi nilivyowachukua ninyi juu ya mbawa za tai nikawaleta ninyi kwangu mimi. Sasa basi, ikiwa mtatii sauti yangu kweli kweli, na kulishika agano langu, hapo ndipo mtakapokuwa tunu kwangu kuliko makabila yote ya watu, maana dunia yote pia ni mali yangu." Zingatia hapa kwamba baraka za kuwa tunu zilitegemea sana uaminifu wa Israeli. Ingawa Mungu alikuwa ameonyesha huruma nyingi sana kwa taifa hili, hali ya kila mtu katika kila kizazi ilitegemea namna walivyoitikia amri za Mungu. Sasa, kama tulivyokwisha kuona, wajibu mkuu aliopewa Abrahamu ulikuwa ni kwenda kwenye nchi ya Kaanani. Musa alisisitiza wajibu huu kwa sababu alitaka Israeli wamfuate huku wakitunza pia utaratibu wa kukaa katika nchi ya Kanaani. Na bila shaka, kadri Musa alivyoandika kuhusu wajibu mwingine wa Abrahamu, alifanya hivyo ili kuwafundisha Waisraeli wa kipindi chake kuhusu wajibu wao mwingine mwingi. Vigezo vya uaminifu kutoka kwa Abrahamu vilinena waziwazi kwa ukweli kwamba Wasikilizaji wa kwanza walipaswa kuwa waaminifu na kuzitii amri za Mungu pia. Katika sehemu ya tatu tumeona umuhimu wa wazo kuu la ahadi ya Mungu ya kumbariki Abrahamu. Katika habari hii kuhusu Abrahamu, Musa alilenga ahadi ya baraka ya kuwa taifa kubwa, kufanikiwa na kuwa na jina kuu kwa ajili ya Abrahamu na uzao wake, na katika matukio mbalimbali hata tunaona kwamba Abrahamu alipata kuzionja baraka hizi katika maisha yake mwenyewe. Na katika mazingira mengine, habari za Abrahamu zililenga utimilifu ujao wa baraka hizi kwa kizazi kijacho. Musa alijikita katika baraka za Abrahamu kwa njia hii maana ahadi hizi pia zilikuwa ni kwa ajili ya uzao wa Abrahamu, watu wa Israeli aliyowaongoza Musa. Watu wa Israeli waliahidiwa baraka kuu pia. Watakuwa taifa kubwa, Mafanikio makubwa na kujipatia jina kuu watakapoingia katika nchi ya ahadi. Ni kweli kama Abrahamu pia Israeli walipata uzoefu wa ladha mbalimbali za baraka hizi wakati kitabu cha Mwanzo kikiandikwa. Walikuwa tayari wameanza kuona utimilifu wa baadhi ya baraka hizi katika maisha yao wenyewe. Bado kulikuwa na utimilifu ujao mwingi wa baraka hizi pale watakapoingia katika nchi ya ahadi. Mungu alizungumzia baraka hizi zijazo kwa Israeli pale Sinai kwa njia hii katika Kutoka sura ya 19 mstari wa sita, Nanyi mtakuwa kwangu ufalme wa makuhani na taifa takatifu. Musa aliandika kuhusu baraka alizoahidi Mungu kwa Abrahamu ili kuinua matumaini ya Israeli kwa kipindi chake. Kadri walivyosoma ahadi za Mungu kwa Abrahamu, wangeweza kuona wazi namna Mungu alivyo na baraka nyingi katika hazina yake kwa ajili yao pia. Katika sehemu ya nne, tumeona kwamba habari ya Abrahamu ilifunua kuwa baraka za Mungu pia zingeweza kuja kupitia kiongozi huyu na kufikia ulimwengu mzima. Kama utakavyokumbuka, baraka kupitia kwa Abrahamu zitakuja kwa namna iliyo rahisi. Katika Mwanzo sura ya 12 mstari wa tatu, Tunajifunza kwamba Mungu angempa Abrahamu mafanikio kwa njia ya mchakato wa kuwabariki marafiki zake Abrahamu na kuwalaani maadui zake. Katika visa mbalimbali mbali, Musa alidokeza namna Mungu alivyompa Abrahamu ladha ya mchakato huu katika maisha yake mwenyewe kadri alivyoingiliana na watu wengine akiwakilisha mataifa tofauti. Na katika mazingira mbalimbali mbali katika habari za maisha ya Abrahamu, Musa alidokeza kwamba utimilifu mwingi utakuja siku za usoni. Musa alisisitiza wazo hili, maana lilikuwa linawahusu watu wa Israeli waliomfuata yeye kipindi hicho. Mungu aliwahakikishia mafanikio ya kuwa baraka kwa wengine, maana atawabariki marafiki zao na kuwalaani maadui zao. Wao pia wameonja ahadi hizi kadri walivyoingiliana na makundi mbalimbali mbali ya watu kwa kipindi hicho. Tayari walikuwa wamemwona Mungu akiwabariki marafiki zao na kuwalaani maadui zao katika matukio mbalimbali mbali. Na zaidi ya hapo, Musa alilenga mambo haya ili kugeuza macho ya Waisraeli kuelekea katika utimilifu wa baraka zijazo kadri wanavyoingia katika nchi ya ahadi na kueneza ufalme wa Mungu mpaka mwisho wa dunia kama ambavyo tumekwisha kuona katika Kutoka sura ya 19 mstari wa sita Mungu alisema haya kwa Israeli Nanyi mtakuwa kwangu ufalme wa makuhani na taifa takatifu. Maono haya ya taifa kuwa ufalme wa kikuhani hayakumaanisha tu kwamba taifa lenyewe lingekuwa baraka kwa kunufaika kuwa watu watakatifu wanaomtumikia Mungu, bali pia ilionesha kwamba watoto wa Israeli watatumikia kusudi la Mungu katika ulimwengu wote, kadri Musa alivyowachochea Waisraeli kusonga mbele kuelekea katika nchi ya ahadi. Habari zake kuhusu Abrahamu ziliandikwa kuchochea ndani yao maoni ya namna Mungu anavyokwenda kuitumia Israeli kueneza ufalme wake na hivyo baraka ziufikie ulimwengu wote. Sasa tumeona maana ya mawazo makuu manne haya ya maisha ya Abrahamu kwa wasikilizaji wa kwanza. Hebu sasa tuone kwa muhtasari mguso wa habari za Abrahamu kwa wasikilizaji wa kwanza kwa kutazama kila hatua kuu katika muundo wa maisha ya Abrahamu kama ilivyoandikwa katika kitabu cha Mwanzo. Utakumbuka kwamba habari kuhusu maisha ya Abrahamu imegawanyika katika hatua kuu tano. Kwanza, mazingira na uzoefu wa awali wa Abrahamu katika sura ya 11 mstari wa 10 hadi 12 na sura ya tisa. Pili, uhusiano wa mapema wa Abrahamu na wawakilishi wa watu wengine katika sura ya 12 mstari wa 10 hadi 14 na 24. Tatu, agano ambalo Mungu alifanya na Abrahamu katika sura ya 15 mstari wa kwanza hadi 17 na sura ya 27. 4. Uhusiano wa baadaye wa Abrahamu na wawakilishi wa watu wengine katika sura ya 18, mstari wa kwanza hadi 21 na sura ya 34. Na tano, uzao wa Abrahamu na kifo chake katika sura ya 22 mstari wa kwanza hadi 25 na sura ya 18. Kila moja ya hatua tano hizi hugawanyika katika vipengele au visa vidogo vingi. Tutaeleza kwa kifupi maudhui na baadhi ya maana zake ambazo visa hivi vimebeba kwa wasomaji wa kwanza ambao Musa aliwaandikia kwanza. Hatua ya kwanza ya maisha ya Abrahamu, mazingira yake na uzoefu wake wa awali ulitoa taarifa ya vipengele vingi vya familia ya Abrahamu na pale Mungu alipomuita mara ya kwanza kuingia katika huduma yake. Kwa vigezo vya kiujumla Musa alitengeneza hatua hii ya kwanza ili kuonesha namna Waisraeli wa, wa kipindi chake namna wanavyoweza kujifunza kuhusu mazingira ya familia zao wenyewe na wito wao kutoka kwa Mungu kupitia matukio haya ya maisha ya Abrahamu. Hatua ya kwanza hii imegawanyika katika visa au vipengele vitatu. Maisha ya Abrahamu huanza na uzao ambao huwakilisha ukoo wenye fadhila za Mungu wa Abrahamu katika sura ya 11 mstari wa 10 hadi 26. Mistari hii hujenga kwamba Abrahamu alikuwa mhusika mkuu katika familia ya Shemu, familia iliyopata fadhila mbele za Mungu kama watu maalum waliochaguliwa na Mungu. Ukoo huu ungewakumbusha wasikilizaji wa kwanza wa Musa kwamba kama familia ya ukoo wa Abrahamu, walishiriki fadhila ile ile, walikuwa watu maalum waliochaguliwa na Mungu. Kisa cha pili cha mazingira ya Abrahamu na uzoefu wa awali ni ukoo mwingine katika sura ya 11 mstari wa 27 hadi 32. Kwa kifupi, kifungu hiki humuonesha Tera kama mwabudu miungu aliyejaribu kwenda katika nchi ya Kanani, lakini alishindwa. Wasikilizaji wa kwanza wa Musa wangeona wa mfanano huu kati ya matukio ya Abrahamu na ya kwao wenyewe. Wazazi wao wamekuwa wakijihusisha na ibada ya sanamu na walishindwa kuifikia nchi ya Kanaani pia. Hivyo, kama Abrahamu alivyojitahidi kujizuia kurudia makosa ya baba yake, Waisraeli waliomfuata Musa pia walipaswa kujizuia kurudia hali ya kushindwa kwa baba zao waabudu sanamu wa kizazi cha kwanza cha kutoka ambao walishindwa kufika Kanaani. Mazingira ya Abrahamu na uzoefu wa awali unahamia, katika habari ya Abrahamu kuhama kwenda Kanaani katika sura ya 12 mstari wa kwanza hadi wa 9. Mungu alimuita Abrahamu kwenda katika nchi ya Kanaani na Abrahamu alitii wito wa Mungu mbali na magumu mengi. Kwa njia kama hiyo, Mungu aliwaita wasikilizaji wa kwanza wa Musa kwenda katika nchi ya Kanaani pia walipaswa kutii mbali na magumu mengi waliokutana nayo hivyo Habari ya kuhama kwa Abrahamu kwenda Kanaani kuna maana ya asili ambayo Waisraeli katika kipindi cha Musa walipaswa kufuata hatua za Abrahamu na kuhama kama alivyofanya kwa nchi ya Kanaani. Pamoja na vipengele vitatu hivi, Musa alitambulisha maisha ya Abrahamu na kutoa mwongozo muhimu kwa ajili ya wasikilizaji wa kwanza kadri alivyokabiliana na changamoto za huduma yao kwa Mungu. Hatua ya pili katika habari ya kitabu cha Mwanzo kuhusu maisha ya Abrahamu imejikita katika uhusiano wa awali wa maisha ya Abrahamu na watu wengine. Sura hizi humdhihirisha kiongozi akihusiana na vikundi vingine vya watu kwa njia mbalimbali, ili kuwaongoza wasomaji wa kwanza ambao ni Waisraeli kadi walivyoingiliana na wengine. Katika kisa cha kwanza, Musa alieleza ukombozi wa Abrahamu kutoka Misri katika Mwanzo sura ya 12 mstari wa 10 hadi 20. Utakumbuka kwamba kiongozi huyu aliishi Misri kwa sababu ya njaa, lakini Mungu alimkomboa kutoka katika utumwa wa Misri kwa kutuma magonjwa kwa nyumba ya Farao. Kwa sababu ya ukombozi mkuu wa Mungu, Abrahamu alifanikiwa kutoka Misri akiwa na utajiri mwingi na kamwe hakurudi. Abrahamu alijifunza wazi kabisa kwamba Misri hapakuwa nyumbani kwake. Wasomaji wa kwanza wa Musa ambao ni Waisraeli, Wangeweza kuona kwamba uzoefu wao wenyewe uliakisi vipengele vingi vya habari ya Abrahamu. Walikwenda Misri kwa sababu ya njaa, pia walikuwa wamekombolewa pale Mungu alipotuma magonjwa kwa Wamisri na walikuwa wametoka Misri wakiwa na utajiri mwingi kutoka kwa Wamisri. Kwa bahati mbaya sana, kadri Waisraeli walivyokabiliwa na magumu katika safari yao, wengi wao walianza kukumbuka maisha yao ya huko Misri na kutaka kurudi huko. Kisa hiki kilipaswa kuwa wazi kwa wasomaji wa kwanza kwamba Misri hapakuwa nyumbani kwao. Walipaswa kukumbuka kwamba Mungu alikuwa amewakomboa kwa neema na kuiacha Misri na Wamisri mbali huko. Kipengele cha pili cha uhusiano wa awali wa Abrahamu na wengine ni habari ya mgogoro wake na Lutu katika sura ya 13, mstari wa kwanza hadi 18. Hii ni habari maarufu ya maangaiko kati ya watumishi wa Abrahamu na wale wa Lutu pale ambapo vikundi hivi viwili waligombana kutokana na upungufu wa malisho kwa ajili ya kondoo wao. Katika maangaiko haya, Abrahamu alimtendea wema Lutu, akimruhusu Lutu kuishi kwa amani katika nchi aliyochagua mwenyewe. Wasomaji wa kwanza wa kitabu cha Mwanzo wasingehangaika sana kufahamu habari hii ilimaanisha nini kwao. Kulingana na Kumbukumbu la Torati sura ya pili, kadri walivyosafiri kuelekea katika nchi ya ahadi, Musa aliwaamuru Waisraeli kutenda wema kwa uzao wa Lutu, kuwaruhusu kuishi kwa amani katika nchi ya muhenga wao. Matokeo yake, wema wa Abrahamu aliyomtendea Lutu uliwaonesha Waisraeli namna ya kuwatendea Wamoabi katika nchi yao. Kisa cha tatu cha uhusiano wa Abrahamu na watu wengine katika habari ya kumuokoa Lutu ni sura ya 14 mstari wa kwanza hadi Habari hii yenye utata ilieleza namna Abrahamu alivyowashinda wafalme katili na wenye nguvu ambao walitoka mbali sana na namna alivyoonesha wema zaidi kwa Lutu kwa kumwokoa kutoka mikononi mwa wafalme hao wa kiimla. Habari hii ilinena wazi kwa Waisraeli waliomfuata Musa. Kadri Waisraeli walivyopita katika nchi ya Wamoabi na Waamori, uzao wa Lutu, jeshi la Israeli liliwashinda wafalme katili ambao ni Sihoni Waamori na ugu wa Bashani, wote wawili waliwatesa Wamoabi na Waamori. Jeshi la Israeli liliwashinda wafalme katili ambao ni Sihoni wa Waamori na Ogu wa Bashani, wote wawili waliwatesa Wamoabi na Waamori wa wa wa wa wa wa kwa kuwaokoa Wamoabi na Waamori. Kwa njia hii, Israeli ilifuata kielelezo ambacho Abrahamu alikuwa ameweka kwa ajili yao na ndivyo katika kila kisa cha maisha ya Abrahamu, Abrahamu aliwasilishwa kama kielelezo kwa Waisraeli kufuata katika kipindi chao wenyewe. Sasa tupo katika hatua kuu ya tatu ya maisha ya Abrahamu, agano ambalo Mungu alifanya na Abrahamu katika sura ya kumi na tano mstari wa kwanza hadi kumi na saba na sura ya ishirini na saba. Katika vigezo vya kijumla hatua hii inajikita katika agano la Mungu na Abrahamu kwa njia ambazo zinafunua tabia ya mahusiano ya agano la Israeli na Mungu. Sura hizi zimegawanyika katika vipengele vikuu vitatu. Kisa cha kwanza kinahusu ahadi ya agano la Mungu kwa Abrahamu katika sura ya kumi na tano mstari wa kwanza hadi ishirini na moja. Sura hii inajulikana sana ambapo Mungu aliingia katika agano na Abrahamu. Mungu aliahidi kumpa Abrahamu uzao na nchi. Mungu aliahidi kwamba Abrahamu atakuwa taifa kubwa na kwamba baada ya ya ya mateso katika nchi ya ugeni, katika nchi nchi ugeni, uzao wa Abrahamu utarudishwa katika nchi ya ahadi. Kifungu hiki kilikusudiwa kuwakumbusha Waisraeli kwamba Mungu amefanya agano kama hilo na Israeli kupitia kwa Musa. Na zaidi ya hili iliwaonesha kwamba wao wenyewe walikuwa wakipata uzoefu wa utimilifu wa ahadi ya Mungu kwa Abrahamu. Waisraeli walikuwa uzao wa ahadi kutoka kwa Mungu na walikuwa wakirudi katika nchi husika ambayo Mungu alikuwa amemwahidi Abraham. Kutilia mashaka kweli hizi ilikuwa ni kutilia mashaka agano la neema alilolifanya na Abrahamu na kulithibitisha tena na Musa. Kisa cha pili kinachohusu agano la Mungu na Abrahamu ni kushindwa kwa Abrahamu na Hajiri katika sura ya 16 mstari wa kwanza hadi 16. Habari hii ya uzuni inakumbusha namna Abrahamu na, Abraham na Sara walivyoliacha agano la Mungu kwa kutafuta mtoto kupitia mjakazi wa Sara wa Kimisri Hajiri. Abrahamu na Sara walishindwa kutumaini ahadi za agano za Mungu, bali Mungu alikataa mpango mbadala waliouandaa kwa kutokumkubali mtoto Ishmaeli kwa mbegu halali ya Abrahamu. Wasomaji wa kwanza wa Musa mara kwa mara waligeuka na kuziacha ahadi za Mungu katika agano na kutamani faraja ya Misri. Na habari hii kutoka katika maisha ya Abrahamu imekataliwa, njia mbadala katika mpango wa Mungu pia utakataliwa. Kisa cha tatu kinahusu agano la Mungu na Abrahamu ni habari ya matakwa ya agano la Abrahamu katika sura ya 17 mstari wa 1 hadi 27. Katika kifungu hiki Mungu alikabiliana na Abrahamu kuhusu kushindwa kwake kufuata mpango wa Mungu. Pia Bwana alidai tena umuhimu wa kuwa mwaminifu kwa agano kwa kuanzisha tohara kama ishara ya agano itakayotolewa kwa Abrahamu na vijana wake. Kwa ishara hii Mungu alimkumbusha Abrahamu kwamba mahusiano yake ya agano yalihusisha wajibu wa uaminifu na kwamba uaminifu huo utapelekea kupata baraka kubwa. Musa alirudia upande huu wa agano la Abrahamu ili kukabiliana na Israeli kwa wakati wake juu ya kushindwa kwao kuendelea kwa waaminifu, na alidai Waisraeli walitakiwa kubaki waaminifu kwa agano. Kadiri wa Israeli walivyozidi kuwa waaminifu kwa Mungu wao wa agano, ndivyo wangeweza kutumaini baraka zake kuu. Hivyo, kiini cha maisha ya Abrahamu na agano lake na Mungu vilishika usikivu kwa neema ya ahadi za ajabu kutoka kwa Mungu kwa Mungu kwenda kwa Israeli. Lakini pia iliwakumbusha wasikilizaji wake kwamba walipaswa kuonyesha huduma ya uaminifu kwa Mungu wao wa agano. Sasa tupo katika hatua ya nne ya maisha ya Abrahamu, mahusiano yake ya baadaye na watu wengine katika sura ya 18 mstari wa kwanza hadi 21 na sura ya 34. Katika sura hizi Abrahamu alikutana na watu mbalimbali mbali walioishi katika siku za Musa. Abrahamu aliingiliana na Wakanaani wa Sodoma na Gomora, Lutu, Abimeleki na Ishmaeli. Kwa ujumla mahusiano ya Abrahamu na watu hawa yaliwafundisha Israeli namna wanavyopaswa kuingiliana na Wakanaani wa Wamoabi na Waamori na Wafilisti na Waishmaeli wa siku zao. Habari ya kwanza ya sehemu hii ya maisha ya Abrahamu inahusu Sodoma na Gomora katika sura ya 18, mstari wa kwanza hadi 19 na 38. simulizi hii maarufu ya tishio la hukumu ya Mungu dhidi ya uovu wa miji ya Wakanaani husimulia kuhusu Abrahamu alivyojali haki katika miji hii na kuangamizwa kwa miji hii pia na kuokolewa kwa Lutu. Matukio haya yalinena moja kwa moja kwa hali walizokutana nazo wasikilizaji wa Musa iliwasaidia kuelewa kile kilichokuwa kikitokea kwa watu walioishi kipindi hicho, tishio la Mungu dhidi ya Wakanaani kama Rahabu wanayeweza kukutana naye huko Yeriko, uhakika wa maangamizi uliokuwa unakuja juu ya miji ya Wakanaani, na mahusiano yao na vizazi vya Lutu wa Moabi na Waamori. Sehemu ya pili ya mahusiano ya baadaye ya Abrahamu na watu wengine huonekana katika sura ya 20 mstari wa kwanza hadi 18. Katika habari hii Abrahamu kwa mara nyingine tena aliingilia kati kwa ajili ya mkazi wa nchi hiyo aliyeitwa Abimeleki Mfilisti. Utakumbuka kwamba Abimeleki alitishia mustakabali wa maisha ya Abrahamu kwa kumtoa Sara bila kujua kwamba alikuwa mke wake. Kisha Mungu alileta hukumu dhidi ya Abimeleki na Abimeleki alithibitisha kuwa mwenye haki kwa kutubu makosa yake. Matokeo ya toba hii Abrahamu aliomba dua kwa niaba ya Abimelek na Abimelek na Abrahamu walifurahia amani kwa muda mrefu na urafiki kila mmoja na mwenzake. Habari hii ilinena kwa Waisraeli wa kipindi cha Musa kuhusu nia waliokuwa nayo juu ya Wafilisti wa kipindi hicho. Kwa namna nyingi, Wafilisti waliwatisha Waisraeli. Lakini pale kitisho cha hukumu ya Mungu kilipoleta toba kati ya Wafilisti, Waisraeli walipaswa kuomba dua kwa niaba yao na kufurahia amani ya kudumu pamoja nao. Simulizi ya tatu ya sehemu hii hupatikana katika sura ya 21 mstari wa kwanza hadi 21 na inahusu mahusiano magumu kati ya Isaka na Ishmaeli. Isaka na Ishmaeli wote walikuwa vijana wa Abrahamu, lakini pale hali ya wasiwasi ilipoibuka kati yao, Mungu alimwelekeza Abrahamu kuwatenganisha Ishmaeli mbali na familia, bado Mungu alimbariki Ishmaeli. Lakini aliweka wazi sana kwamba mrithi halali wa Abrahamu ni Isaka. Kadri Musa alivyowafahamisha wasikilizaji wake matukio haya, aliwasaidia kufahamu asili ya mahusiano yao na Waishmaeli wa kipindi hicho. Hali ya wasiwasi ilipojitokeza kati ya Israeli na Waishmaeli, waisraeli walipaswa kukumbuka kwamba Mungu alikuwa amebariki utengano kati yao. Ingawa Mungu aliwabariki Waishmaeli kwa njia nyingi tu, Waisraeli ndio walikuwa warithi halali wa Abrahamu. Kisa cha nne cha mahusiano ya baadaye na watu wengine ni habari ya makubaliano ya Abrahamu na Abimelek katika sura ya 21: mstari wa 22 hadi 34. Habari hii huonesha namna Abimelek Mfilisti alivyokiri fadhila za Mungu kwa Abrahamu na namna Abrahamu alivyokubali kuishi kwa amani na Abimelek na uzao wake inaendelea kusimulia namna mgogoro ulivyoibuka kuhusu haki ya maji kwa ajili ya kondoo wa Abrahamu na namna Abimeleki na Abrahamu walivyoingia katika makubaliano ya kawaida huko Beersheba wakiaidiana heshima ya mahusiano ya ndani. Abimeleki na mkuu wake wa jeshi walimkumbusha Musa na Waisraeli kuwa Wafilisti ni tishio. Hapa Musa aliwafundisha wafuasi wake kwamba ili Wafilisti wakiri baraka za Mungu juu ya Israeli, basi Israeli ufuate mfumo wa Abrahamu na kuishi kwa amani nao. Kisima kiitwacho Beersheba kilikuwa bado kipo chini ya Musa kikiwakumbusha Israeli makubaliano yaliyofanyika hapo, na namna walivyopaswa kufuata amani na heshima ya ndani na hao Wafilisti. Hivyo tunaona kwamba habari ya mahusiano ya baadaye na watu wengine ya huyo Abrahamu ilihusisha wahusika wengi waliofanana na watu ambao Musa na Waisraeli walikutana nao. Kwa kutazama matendo ya Abrahamu, Israeli aliweza kujifunza masomo mengi sana kwa kipindi hicho. Sasa tupo katika hatua ya mwisho ya kumbukumbu za Musa kuhusu maisha ya Abrahamu ambayo inahusu kizazi chake na kifo chake katika Mwanzo sura ya 22 mstari wa kwanza hadi 25 na sura ya 18. Visa hivi hulenga urithi wa Abrahamu ambao uliendeleza mahusiano yake ya agano na Mungu hadi vizazi vijavyo. Kwa ujumla, Waisraeli waliopokea kwa mara ya kwanza habari hizi kutoka kwa Musa, walipaswa kujifunza mengi kuhusu hali yao wenyewe kama warithi wa Abrahamu na kuhusu matumaini waliopaswa kuwa nayo kama warithi wa Abrahamu na kuhusu matumaini waliopaswa kuwa nayo kwa ajili ya uzao wao wenyewe. Kisa cha kwanza katika sehemu hii ya ya maisha ya Abraham ni ile habari maarufu sana ya jaribu la Abrahamu katika sura ya 22 mstari wa kwanza hadi 24. Jaribu hili lilikusudiwa kuonyesha kama Abrahamu alimpenda Mungu zaidi ya kijana wake Isaka. Mungu aliweka kipimo kigumu sana, alimwomba Abrahamu amtoe sadaka kijana wake. Abrahamu alikubali na Mungu alimthibitishia Abrahamu kwamba matokeo ya kukubali kwake yatakuwa ni mustakabali mwema kwa Isaka. Ingawa kulikuwa na maana nyingi sana za habari hii kwa Waisraeli waliomfuata Musa, kipengele cha wazi kabisa kwa kifungu hiki ilikuwa kwamba kiliwakumbusha kwamba Mungu alikuwa akijaribu taifa la Israeli kuona kina cha uaminifu wao kwake. Mungu aliweka majaribu mengi sana kwa taifa la Israeli wakati wa Musa. Na Abrahamu kulikubali jaribu hilo kuliwakumbusha hitaji lao wenyewe la kukubaliana na majaribu hayo haijalishi ni vigumu kiasi gani. Na uthibitisho wa mustakabali mwema wa Isaka kama uzao wa Abrahamu kuliwakumbusha Waisraeli kuhusu mustakabali mwema watakaopata kama watashinda maonjo hayo. Kisa cha pili cha hatua ya mwisho wa maisha ya Abrahamu ni habari ya kununua eneo la kuzikia katika sura ya ishirini na tatu mstari wa kwanza hadi ishirini. Habari hii inaonesha namna Abrahamu alivyopata eneo la kuzikia familia huko Hebron pale mke wake Sara alipokufa. Simulizi hii usisitiza kwamba kiongozi huyo hakuipokea mali hiyo kama zawadi, badala yake alinunua hati. Hii ya mali iliwapa familia haki ya kuiona Kaanani kuwa ni nchi ya kwao. Waisraeli waliomfuata Musa walielewa umuhimu na maana ya eneo hilo la kuzikia katika maisha yao wenyewe. Lilikuwa eneo lao la ukoo la kuzikia. Abrahamu, Isaka na Yakobo wote walizikwa hapo walielewa kwamba ulikuwa urithi wao wa kisheria katika nchi hiyo hata kabla ya kuimiliki. Abrahamu Isaka na Yakobo waliishi maisha yao mengi katika nchi ya Hebron. Waisraeli waliiona Hebron kuwa ni nchi ya baba zao, na hata walichukua mifupa ya Yakobo mpaka Hebron kwa ajili ya mazishi. Habari hii ya Abrahamu kununua eneo la kuzikia ilidhihirisha kwamba eneo sahihi kwa ajili ya uzao wake sio mahali pengine bali ni nchi ya Wakaanani. Kisa cha tatu cha uzao wa Abrahamu na kifo ni habari inayogusa sana kuhusu Rebeka, mke wa kijana wake maalum Isaka, katika sura ya ishirini na nne mstari wa kwanza hadi sitini na saba. Katika habari hii ili kuhakikisha kwamba Isaka atajiepusha na uovu wa Wakaanani, Abrahamu alisisitiza kwamba Isaka asioye mwanamke wa Kikaanani. Pia Abrahamu alihakikisha kwamba Isaka atabaki katika nchi ya Kaanani, nchi ya ahadi, kwa kumtuma mtumishi kwenda kumletea Isaka mke, kwa kutafuta mke kwa ajili ya Isaka. Kwa njia hii, Abrahamu alijihakikishia baraka nyingi kutoka kwa Mungu kwa ajili ya Isaka na uzao wake. Waisraeli waliomfata Musa walipaswa kujifunza kutokana na habari hii ya Isaka kwamba muunganiko wa mzazi wao kwa Abrahamu ulikuwa safi, bila kuchafuliwa na uovu wa Kaanani. Ingawa aliendelea kuishi Kanaani kama nchi ya kwao, mustakabali mwema wa baraka kwa Isaka utakuwa mustakabali wao pia, kama tu wataendelea kukataa uovu wa Wakanaani walioishi katika nchi ya ahadi. Kisa cha mwisho cha maisha ya Abrahamu ni kifo chake na huyo mrithi, katika sura ya 25 mstari wa kwanza hadi 18. Mkusanyiko wa habari hizi mbalimbali kwa kifupi huorodhesha vijana wa Abrahamu kwa wake zake tofauti na Sara. Kisha kifo chake ambapo Isaka alipokea baraka za mwisho za Abrahamu kama mrithi wake wa kisheria. Hatimaye inahitimishwa kwa sehemu iliyo kinyume ambayo inaorodhesha kwa kifupi uzao wa Ishmaeli. Mwisho huu wa maisha ya Abrahamu ulikuwa na maana nyingi kwa wasikilizaji wa kwanza. Uliorodhesha wana wengine wa Abrahamu ili kuwatofautisha na Waisraeli. Ilidokeza baraka za mwisho za Abrahamu kwa Isaka, kuhakikishia Waisraeli waliomfuata Musa kwamba wao walikuwa warithi halali wa ahadi za Abrahamu. Na ilitaja uzao wa Ishmaeli ili kuondoa madai ya aina yoyote kutoka kwa Waishmaeli kwamba wanaweza kupata urithi wa Abrahamu. Musa kuhitimisha habari ya maisha ya Abrahamu kwa njia hii Kuthibitisha utambulisho, haki na wajibu wa uzao halali wa Abrahamu ambao ni Waisraeli aliowaongoza kuelekea katika nchi ya ahadi. Tunaona kwamba Musa aliandika habari kuhusu maisha ya Abrahamu ili kuwafundisha Waisraeli aliowaongoza kwa nini na namna wanavyopaswa kuiacha Misri na kusonga mbele kuelekea katika nchi ya ahadi. Ili kutimiza lengo hili, Musa alisisitiza kwa visa mbalimbali mbali maisha ya Abrahamu ili kuonyesha namna walivyokuwa warithi wa neema aliyopewa mhenga wao, namna walivyopaswa kuwajibika kwa uaminifu kwa Mungu kama alivyokuwa Abrahamu, na watakavyopokea baraka kutoka kwa Mungu kama ilivyokuwa kwa Abrahamu, na namna ambavyo siku moja watakavyowabariki mataifa yote duniani. Habari ya Musa kuhusu maisha ya Abrahamu ina maana isiyopimika kwa Waisraeli waliofuatana naye kwenda nchi ya ahadi. Katika somo hili tumetazama maana ya asili ya habari ya maisha ya Abrahamu katika kitabu cha Mwanzo. Tumeitizama kwa mielekeo mikuu miwili ili kuchunguza maana ya asili. Upande mmoja tumetathmini uhusiano alioanzisha Musa kati ya habari hizi na uzoefu wa Waisraeli aliyowaandikia, na kwa upande mwingine tumetazama namna Musa alivyozitengeneza habari zake ili kuwa na mguso kwa wasikilizaji wake wa kwanza. Wakati wakiondoka Misri na kuelekea kwenda kuiteka Kanaani. Kadri tunavyojifunza zaidi miunganiko ambayo Musa anaiweka kati ya Abrahamu na wasomaji wake Waisraeli na mguso aliotarajia katika wasikilizaji wake, tutagundua namna kila kisa cha maisha ya Abrahamu kilivyokusudiwa kuwaongoza Waisraeli. Pia tutaweza kugundua vizuri zaidi namna habari hizi zinavyoweza kutumika katika maisha yetu ya sasa.