Kama kuna kitu ambacho watu wengi wa sasa wanakiona kuwa kigumu kuhusu Biblia ni hiki: ni vigumu kufikiri kuhusu habari zilizoandikwa miaka elfu iliyopita kwa kuanisha na maisha yetu ya leo, na huu ndio ukweli kuhusiana na habari ya Abrahamu katika Biblia. Abrahamu mwenyewe aliishi takriban miaka elfu nne iliyopita na habari zake ziliandikwa takriban miaka elfu tatu na mia sita iliyopita lakini kama wafuasi wa Kristo tuna imani na ukweli kwamba habari hizi ni sehemu ya maandiko na kwa hiyo zina thamani hata kwa watu wa hivi sasa. Lakini hata kwa kujitoa huku, swali bado linabakia: habari hizi kuhusu Abrahamu zinahusika namna gani katika maisha yetu leo? Tunawezaje kuliunganisha pengo la miaka elfu nne linalotutenganisha na Abrahamu? Tumeliita somo hili Baba Abrahamu kwa sababu tutachunguza maisha ya Abrahamu kama tunavyoelezwa katika kitabu cha Mwanzo. Somo hili ni la tatu kati ya masomo matatu ya utangulizi ambayo tumeyaita Maisha ya Abrahamu na matumizi ya sasa. Katika somo hili tutahitimisha mtazamo wetu juu ya maisha ya Abrahamu kwa kujikita katika njia sahihi ya kupata matumizi ya sasa kutoka sura za kitabu cha Mwanzo zinazomzungumzia Abrahamu. Tunawezaje kuzitumia hadithi zinazomhusu Abrahamu katika maisha yetu? Maisha yake yana mchango gani juu yetu leo? Ili kuelewa namna gani maisha ya Abrahamu yanahusiana na dunia yetu, tutatazama katika mitazamo miwili ya kimsingi. Kwanza, mahusiano yaliyopo kati ya Abrahamu na Yesu, na pili, mahusiano yaliyopo kati ya hadhira ya kwanza ya Israeli na hadhira ya sasa ya kanisa kabla hatujatazama matumizi ya sasa ya maisha ya Abrahamu, inapaswa tujikumbushe mambo tuliyojifunza katika somo lililopita. Tumejifunza kwamba habari ya Abrahamu imegawanyika katika vipindi na hatua tano. Kwanza, maisha ya Abrahamu yanaanza na utangulizi wa Abrahamu na uzoefu wake wa kwanza katika sura ya kumi na moja mstari wa kumi hadi kumi na mbili na sura ya tisa mstari wa hadi na pili. Vipindi kadhaa vimepangana katika mawasiliano ya kwanza ya Abrahamu na wawakilishi mbalimbali wa watu wengine katika sura ya 12 mstari wa 10 hadi 14 na sura ya 24. Cha tatu na cha muhimu kinaonesha agano alilolifanya Mungu na Abrahamu katika sura ya 15 mstari wa kwanza hadi 17 na sura ya 27. Kipindi cha nne kinageukia mawasiliano ya Abrahamu ya baadaye na wawakilishi wa watu wengine katika sura ya 18 mstari wa kwanza hadi 21 na sura ya 34. Na kipengele cha tano kinashughulika na kizazi cha Abrahamu na kifo chake katika sura ya 22 mstari wa kwanza hadi ishirini na tano na sura ya 18. Vipindi hivi vitano vinawasilisha maisha ya wazee katika mpango wa ulinganifu. Kipengele cha tatu kinachoshughulika na agano la Mungu na Abrahamu kinatumika kama kiunganishi cha maisha ya Abrahamu. Kipengele cha pili na cha nne vyote vinalingana kwa sababu vyote vinatazama mahusiano ya Abrahamu na watu wengine, na kipengele cha kwanza na cha mwisho vinaendana kwa pamoja kwa kutoa hitimisho la maisha ya Abrahamu, vikifuatilia mwendelezo wa familia yake kutoka mwanzo mpaka wakati ujao. Zaidi ya mfumo wa msingi wa maisha ya Abrahamu, tumeona pia katika masomo yaliyopita kwamba Musa alikuwa na lengo katika kuyaandika maisha ya Abrahamu. Musa aliandika juu ya Abrahamu kuwafundisha Israeli kwa nini na kwa namna gani walipaswa kuiacha Misri nyuma na kusonga mbele kwenda kuiteka nchi ya ahadi. Kwa maneno mengine, kwa kuona historia ya maisha yao kupitia maisha ya Abrahamu ilitosha kuwa mfano hai wa kuigwa. Waisraeli waliomfuata Musa waliweza kuziona njia ambazo walipaswa kuyafuata mapenzi ya Mungu kwa ajili yao. Sasa sasa tuko tayari kujifunza matumizi ya sasa ya maisha ya Abrahamu. Tutazame kwanza mahusiano yaliyopo kati ya Abrahamu na Yesu. Kwa bahati mbaya, mara nyingi Wakristo wanayatumia mafunzo yanayotokana na maisha ya Abrahamu moja kwa moja au hata zaidi katika maisha ya leo. Tunajifunza habari za Abrahamu kama habari za kwetu za kawaida zinazohusiana na maisha yetu moja kwa moja lakini sisi kama Wakristo tunajua kwamba mahusiano yetu na Abrahamu yana kiunganishi maalum. Maisha ya Abrahamu yanatuhusu sisi kwa sababu tumeunganishwa na mbegu maalum ya Abrahamu ambayo ni Kristo. Kristo anasimama kati yetu na Abrahamu, na kwa sababu hii wakati wote tunapaswa kuzitazama habari za Biblia kuhusu Abrahamu katika nuru ya Kristo na kwa kile alichokifanya Kuelewa mahusiano kati ya mababu na Kristo tutagusia mambo mawili. Kwanza, tutachunguza namna gani agano jipya linafundisha kwamba Kristo ni mbegu ya Abrahamu. Pili, tutaona namna ambavyo sura hizi kuu nne tulizoziona katika maisha ya Abrahamu zinahusiana na Kristo kama mbegu ya Abrahamu. Tutazame kwanza wazo hili kuwa Yesu ni mbegu ya Abrahamu. Kuna hisia iliyoenea kwamba Abrahamu ni baba wa waamini wote katika historia, wanaume, wanawake na watoto. Sisi wote ni sehemu ya familia yake, watoto wake na warithi wake. Lakini kama tutakavyoona, Agano Jipya linaweka wazi kwamba tunafurahia heshima hii kwa sababu tumeunganishwa kwa Kristo ambaye ni mbegu maalumu ya Abrahamu. Kuelewa namna maandiko yanavyofundisha mtazamo huu, tutagusia kwa kifupi juu ya mambo mawili. Kwanza, umoja wa wazo la mbegu. Pili, wazo la Kristo kama mbegu pekee ya Abrahamu. Kwa kuanza, tutafakari namna ambavyo Biblia inautazama kwa makini umoja wa mbegu ya Abrahamu inawezekana. Kifungu cha muhimu zaidi kinachoongelea jambo hili ni Wagalatia sura ya 3, mstari wa 16, na hapo tunapata maneno haya, basi ahadi zilinenwa kwa Abrahamu na kwa mzao wake, hasemi kwa wazao, kana kwamba ni wengi bali kana kwamba ni mmoja kwa mzao wako yaani Kristo. Katika kifungu hiki Paulo anasema ukweli kwamba katika mwanzo Mungu alitoa ahadi kwa Abrahamu na kwa mbegu yake au uzao wake, lakini Paulo alizungumzia maelezo ya mbegu, akisema kwamba Mungu hakutoa ahadi kwa Abrahamu na kwa mbegu zake, na hii ni kwa watu wengi, lakini kwa Abrahamu na mbegu yake, maana yake kwa mtu mmoja, yaani Kristo. Paulo alijadili namna hii kwa kuzingatia neno la Kiebrania zera, ambalo linatafsiriwa mbegu, lililo neno la umoja. Vivyo hivyo ilikuwa kweli kwa neno la Kiyunani spama katika tafsiri ya Kiyunani ya Agano la Kale nyakati za Paulo. Kama Paulo anavyoonyesha, Mungu hakumwambia Abrahamu kwamba ahadi ilikuwa kwa Abrahamu na mbegu zake katika wingi, lakini na mbegu yake katika umoja. Sasa kwa juu juu inaweza kuonekana mtazamo wa Paulo ulikuwa ni wa moja kwa moja. Urithi wa Abrahamu ulikuja kwa mbegu moja au mtoto mmoja kwa sababu neno liko katika umoja. Lakini mjadala wa Paulo juu ya umoja wa neno mbegu umeinua aina zote za ugumu kwa watafasiri. Tatizo linaweza kuwekwa katika namna hii: ni kweli kwamba neno mbegu au zera liko katika umoja lakini mara nyingi katika Agano la Kale ikihusisha na katika habari za maisha ya Abrahamu, neno mbegu katika umoja wake linapaswa kuchukuliwa katika umoja wa maana ya ujumla, neno la moja linalomaanisha kikundi. Kwa Kiebrania, neno zara au mbegu linafanana na neno la Kiingereza uzao. Pamoja na kwamba neno hili liko katika umoja, linamaanisha uzao mmoja au kizazi, au linaweza kumaanisha kwa ujumla kuwa ni uzao mwingi vizazi. Kwa mfano, neno mbegu au zera katika maana liko kwenye wingi katika Mwanzo sura ya 15 mstari wa 13. Hapo tunasoma maneno haya ambayo Mungu aliyasema kwa Abrahamu. Bwana akamwambia Abrahamu, ujue hakika ya kwamba uzao wako utakuwa mgeni katika nchi sio yake, mtawatumikia watu wale nao watateswa muda wa miaka mia nne. Hapa neno vizazi vinatafsiriwa kwa neno la umoja katika Kiebrania zera, lakini neno linalomaanisha wingi. Katika mstari huu linazungumzia mbegu kama mbegu katika wingi, na matendo watatumikia na watateswa, kwa Kiebrania hiyo pia inamaanisha wingi. Kwa hakika, Paulo alijua kwamba umoja wa neno mbegu ulimaanisha zaidi ya mtu mmoja mara nyingi katika kitabu cha Mwanzo. Tena Paulo yeye mwenyewe alitumia neno mbegu akimaanisha wingi katika Wagalatia sura ya 3 mstari wa 29, ambapo aliandika maneno haya: nanyi kama ninyi ni Wakristo, basi mmekuwa uzao wa Abrahamu na warithi sawa sawa na ahadi. Katika lugha ya Kiyunani mstari huu, neno mmekuwa linamaanisha este tendo la wingi, na mbegu ya Abrahamu linaendana na neno warithi Kleronomoi ambayo pia iko katika wingi. Katika nuru hii tunapaswa kuuliza swali. Kama Paulo alijua kwamba umoja wa neno mbegu ingelimaanisha watu zaidi ya mmoja, kwa nini alisisitiza umoja wake? Katika uwezekano wote, Paulo katika mawazo yake alikuwa na kifungu kimoja katika maisha ya Abrahamu, Mwanzo sura ya 22 mstari wa 16 hadi 18. Katika mistari hii, neno mbegu linamaanisha umoja kabisa. Sikiliza tafasiri hii ya maneno ya mistari hii. Akasema, nimeapa kwa nafsi yangu, asema Bwana, kwa kuwa umetenda neno hili, wala ukunizuilia mwanao, mwanao wa pekee, katika kukubariki nitakubariki na katika kukuzidisha nitakuzidisha uzao wako kama nyota za mbinguni na kama mchanga ulioko pwani, na uzao wako utamiliki mlango wa adui zao, na katika uzao wako mataifa yote ya dunia watajibarikia, kwa sababu umetii sauti yangu. Kwa bahati mbaya, tafasiri nyingi za kisasa zinakichukulia kifungu hiki kama kwamba mbegu ulikuwa ni umoja wa jumla. Lakini tunapaswa kukumbuka kwamba mstari huu ni sehemu ya habari ya sadaka ya Isaka. Na hapa neno mbegu alikumaanisha juu ya vizazi vya Abrahamu kwa ujumla, lakini kwa Isaka mwana wa Abrahamu. Tendo utamiliki ni katika umoja wa Kiebrania, natambua pia kwamba kiwakilishi cha jina katika neno adui zake liko katika umoja kama tutakavyoona katika masomo mengine. Mwanzo sura ya 220 na sura zinazofuata zinatumia muda kutofautisha Isaka mwana wa Sara na wanawake wengine, mwana wa Haga na wana Tura. Isaka alikuwa ni mbegu maalum iliyoaidiwa ambaye Mungu alimchagua kuwa mrithi pekee wa Abrahamu. Kwa hiyo kabla ya kuzaliwa kwa Isaka, Mwanzo wakati wote huzungumzia mbegu ya Abrahamu kwa maana ya jumla Ikimaanisha vizazi katika wingi, lakini hapa neno linamaanisha Isaka ambaye ndiye umoja maalumu zao utakaurithi ahadi za Abrahamu. Katika mwanga huu tunaweza kuelewa msingi wa Paulo aliporejea juu ya mbegu moja ya Abrahamu. Paulo alitambua kwamba mwanzo sura ya 22, Mungu akutoa ahadi kwa Abrahamu na moja kwa moja katika vizazi vyake vyote. Katika mwanzo sura ya 22 mstari wa 16 hadi 18 inaonyesha kwamba ahadi zilikuwa zimepitishwa kwa Isaka mwana maalumu wa Abrahamu na mrithi. Pamoja na kuelewa umoja wa mbegu ya Abrahamu, tunapaswa sasa tuangalie mafundisho ya kwamba Kristo alikuwa ni mbegu ya Abrahamu. Sikiliza tena kile alichosema mtume katika Wagalatia sura ya 3 mstari wa 16. Basi ahadi zili neno kwa Abrahamu na kwa mzao wake. Hasemi kwa wazao kana kwamba ni wengi, bali kana kwamba ni mmoja kwa mzao wako, yani Kristo. Katika kifungu hiki Paulo anatotazamisha ukweli kwamba mbegu ya Abrahamu ilikuwa moja na mbegu hiyo moja ya Abrahamu ni Kristo. Na sasa kwa kuwa tumeona katika maana ya asili ya kitabu cha mwanzo juu ya umoja wa mbegu ya Abrahamu ambaye Musa alimwandika kuwa si mwingine bali ni Isaka, mwana maalum aliyeahidiwa kuzaliwa na Sara. Tunawezaje sasa kumwelewa Paulo alipoandika kwamba mbegu pekee ya Abrahamu ni Kristo? Hebu fikiri hili. Urithi wa Abrahamu ulikuwa wa kifamilia ambao uko juu ya vizazi vyake, lakini katika vipengele kadhaa vya muhimu ndani ya historia ya Maandiko, Mungu aliwachagua wahusika kadhaa ili kuwa warithi maalum waliopokea na kugawa urithi wa Abrahamu kwa wengine. Katika swala la Isaka, alikuwa ni mbegu maalum tofauti na watoto wengine wa Abrahamu. Wakati Isaka alipokuwa na wana wawili, Yakobo na Esau, Mungu alimchagua Yakobo kuwa mbegu maalumu ya Abrahamu na akamtenga Esau na vizazi vyake. Kutoka kwa Yakobo vilikuja vichwa kumi na viwili vya makabila ya Israeli. Lakini kati ya makabila ya Israeli, watu kadhaa walikuwa ni warithi maalumu wa Abrahamu. Musa, kwa mfano, alikuwa ni kiongozi na mpatanishi wa watu wa Mungu waliposafiri kutoka Misri kwenda nchi ya Ahadi. Na baadaye wakati Israeli ilipojitawala, Daudi na wana wake walichukua jukumu maalum la kupatanisha urithi wa Abraham. Ni wajibu huu maalum wa Daudi na wana wake uliomfanya Paulo amrejee Kristo kama mbegu kuu ya mwisho ya Abrahamu kwa sababu Yesu ndiye mrithi sahihi wa kiti cha Daudi. Alichaguliwa na Mungu kuwa mfalme wa milele wa watu wake. Yeye ni mbegu kuu ya milele ya ufalme wa Abrahamu, Masihi. Na kwa hiyo Kristo ndiye pekee ambaye kwa sababu yake mtu mwingine yeyote anaweza kushiriki katika urithi wa Abrahamu. Hakuna yeyote aliyetengwa na Kristo atakayepokea ahadi ya Abrahamu. Kwa hiyo tunaweza kufupisha juu ya Yesu na Abrahamu kwa namna hii: kwa mtazamo wa Kikristo, Yesu ndiye mbegu pekee na ya mwisho ya Abrahamu, na kama Wakristo tunapotaka kuyatumia maisha ya Abrahamu katika ulimwengu wa leo, wakati wote tunapaswa kukumbuka kwamba mahusiano kati ya Abrahamu na dunia yetu ni kwamba baraka kuu za Abrahamu zilipitishwa kwa Kristo alipouanzisha ufalme wake, na anaendelea kujenga sasa, na atakapouleta ufalme wake katika utimilifu wake. Agano Jipya linatufundisha kwamba Kristo anapokea na kugawa urithi wa Abrahamu katika hatua kuu tatu. Kwanza, katika uanzishaji wa ufalme wake uliotokea wakati wa ujio wake wa kwanza. Pili, katika mwendelezo wa ufalme wake ambao umeenea katika historia baada ya ya ya ujio wake wa kwanza, lakini kabla ya kurudi kwake kwa mara ya pili. Na tatu, katika ukamilishaji wa ufalme wake wakati wa ujio wake wa utukufu wa mara ya pili. Anaendelea kupokea na kugawa urithi wa Abrahamu katika vipimo vya kuongezeka anapotawala vyote katika mkono wa kuume wa Mungu Baba, na siku moja atapokea na kugawa kwa ukamilifu urithi wa Abrahamu Atakaporejea katika utukufu. Ni muhimu kutambua kwamba katika Wagalatia sura ya tatu mstari wa 16, Paulo amejumuisha mtazamo mgumu wa kithiolojia kwa maneno machache. Wakati Paulo aliposema kwamba ahadi ilikuwa kwa Abrahamu na mbegu yake moja, na baadaye kuitambua mbegu hiyo kama Kristo, alikuwa asemi kwamba neno mbegu katika kitabu cha Mwanzo moja kwa moja ilimaanisha Yesu. Badala yake Paulo alizungumza katika mtindo wa waziwazi ambao unapatikana kati ya Isaka na Kristo. Kulielezea jambo kwa ukamilifu zaidi, tunaweza kuliweka kwa namna hii. Kama Abrahamu alikuwa ndiye mrithi mkuu wa Abrahamu katika kizazi chake, Kristo alikuwa ni mwana mkuu, mkuu wa Abrahamu na mrithi mkuu wa Abrahamu katika kizazi cha Agano Jipya. Ili kuelewa kwa ukamilifu muhimu wa Kristo kama mbegu ya Abrahamu Itasaidia kuchunguza mambo haya kupitia sura kuu nne ambazo tumeziona kupitia maisha ya Abrahamu. Utakumbuka kwamba tumeona mada kuu nne katika sura hizi za kitabu cha Mwanzo: neema ya Mungu, uaminifu wa Abrahamu, baraka za Mungu kwa Abrahamu na baraka za Mungu kupitia Abrahamu. Tunawezaje kuelewa mambo haya katika nuru ya mahusiano yaliyopo kati ya Abrahamu na Kristo? Kwanza kabisa, tumeona kuwa Mungu alionyesha upendo mwingi katika maisha ya Abrahamu. Ni kweli kwamba Abrahamu alipaswa kuwa na neema binafsi kwa sababu alikuwa ni mwenye dhambi, lakini rehema ya Mungu kwa Abrahamu ilikuwa pia ni muonekano wa waziwazi wa upole wa Mungu. Kwa kujenga mahusiano na Abrahamu, Mungu aliupanua ukombozi wa dunia nzima. Sasa sawasawa na ambavyo Mungu ameonyesha upole wake katika maisha ya Abrahamu, kama Wakristo tunaamini kwamba neema ya ya ya Mungu Mungu kwa nabii huyu ilikuwa inazidi kivuli cha rehema ya Mungu kinachoonyeshwa ndani ya Kristo. Ni kweli Kristo mwenyewe hakuwa na dhambi, kwa hiyo hakupokea neema ya okovu yeye binafsi, lakini bado ujio wa Kristo kama mbegu ya Abrahamu kilikuwa ni kionyeshi kikubwa tendo la rehema ya Mungu kwa ulimwengu. Mungu alionyesha rehema nyingi katika ujio wa kwanza wa Kristo katika uanzilishi wa ufalme wake. Maisha yake, kifo, ufufuo na kupaa, na kumwagwa kwa Roho Mtakatifu vilikuwa ni viashiria vya ajabu vya neema ya Mungu. Na Mungu anapanua rehema yake hata zaidi Kristo anapotawala sasa huko mbinguni, wakati wa muendelezo wa ufalme wake. Kwa namna wokovu ulivyoenea duniani, Mungu ameonyesha wema uliofunuliwa ndani ya Kristo katika mabadiliko ya ndani yasiyokataliwa na dunia katika historia yake. Na Kristo atakaporejea, ukamilifu wa ufalme wake utaleta rehema isiyopimika. Kristo atarudi na kuleta mbingu mpya na nchi mpya. Kama wafuasi wa Kristo, kila mara tunapomuona Mungu akionyesha wema wake katika maisha ya Abrahamu, mioyo yetu na akili zetu zinapaswa kugeukia rehema iliyofunuliwa na Mungu katika hatua hizi tatu za ufalme wake ndani ya Kristo. Katika sehemu ya pili, mada nyingine ya muhimu katika maelezo ya Musa juu ya maisha ya Abrahamu Ilikuwa ni uaminifu wa Abrahamu kwa Mungu. Mwishoni, Mungu alimtaka Abrahamu kutimiza wajibu wa kuhamia katika nchi ya ahadi, lakini Mungu pia alimwagiza Abrahamu mambo mengine mengi katika maisha yake yote. Kama Wakristo, tunaposoma juu ya majukumu ya Abrahamu aliyokutana nayo tunapaswa kuiona mioyo yetu na ye, akili zetu vikijielekeza kwa Kristo, mbegu ya Abrahamu, na katika uaminifu wake kwa Baba yake wa mbinguni. Kristo alikuwa mwaminifu kwa Baba katika hatua zote tatu za ufalme. Katika uzinduzi wa ufalme, Kristo mwenyewe alithibitisha kuwa mwaminifu kamili juu ya maagizo ya Mungu ya utii. Pamoja na kwamba Abrahamu alikuwa mwaminifu kwa Mungu katika kila njia ya muhimu, Kristo alikuwa mwaminifu kwa ukamilifu kila wakati wa maisha yake, na zaidi ya hapa, kama mfalme juu ya wote. Wakati wa mwendelezo wa ufalme, Kristo alibakia mkweli na mwaminifu kwa Baba yake wa mbinguni. Anatawala vyote, akitimiza kikamilifu kusudi la Mungu kwa kueneza injili na ukombozi wa watu wake. Mwisho, Kristo atakaporudi wakati wa ukamilifu wa ufalme wake, ataikamilisha kazi ya haki aliyoianzisha katika maisha yake hapa duniani. Atawaharibu maadui wote wa Mungu na kufanya mambo yote kuwa mapya kwa ajili ya utukufu wa Baba yake. Kwa hiyo, kila wakati tunapoona mada ya uaminifu wa Abrahamu kwa Mungu, tunajua kwamba Wakristo tunaweza kwa usahihi kutumia mambo haya katika ulimwengu wa sasa peke yake pale tunapoyaunganisha kwa usahihi na Kristo mbegu ya Abrahamu. Katika sehemu ya tatu, kama Wakristo hatuvutiwi tu peke yake kuona namna mada hizi za neema ya Mungu na uaminifu wa kibinadamu zinahusika katika siku zetu ndani ya Kristo, tunaamini pia katika mada kuu ya tatu ya maisha ya Abrahamu, baraka za Mungu kwa Abrahamu. Mungu alimwambia Abrahamu kwamba Israeli litakuwa taifa kuu na kwamba mafanikio yatakuja katika taifa ndani ya nchi ya ahadi. Pia Abrahamu na Israeli watakuwa na jina kubwa, wakijulikana dunia nzima. Sasa kwa mara nyingine tena, kama Wakristo, mawazo yetu yanapaswa kugeukia baraka ambazo Mungu alizozitoa kwa Kristo mbegu ya Abrahamu katika ujio wake wa kwanza. Kristo alifufuliwa kutoka kwa wafu na akapokea mamlaka yote mbinguni na duniani, na halipo jina jingine mbinguni na duniani ambalo ni kuu kama jina la Yesu. Yesu anaendelea kufurahia ongezeko la baraka sasa wakati wa mwendelezo wa ufalme. Anapata utukufu zaidi na zaidi juu yake binafsi anapoutawala ulimwengu kwa mujibu wa mapenzi ya Mungu. Lakini katika ukamilifu, wakati Kristo atakaporudi kwa utukufu, atafurahia baraka hizi zaidi ya vipimo. Atainuliwa juu ya vyote na kila goti litapigwa kwake, mwana mkuu wa Abrahamu. Kwa hiyo ni kwamba kila tunapoona Abrahamu akipokea baraka kutoka kwa Mungu, macho yetu yanapaswa kumgeukia Kristo ambaye anarithi ahadi za Abrahamu na anafurahia baraka za Mungu tena kwa kiwango kikubwa. Hatimaye, sura ya nne katika maisha ya Abrahamu inahusu baraka ambazo zinaweza kuja kupitia kwa Abrahamu. Mungu alisema kwamba kupitia hatua za baraka na laana, watu wote duniani watabarikiwa kupitia Abrahamu. Ahadi hii kuu ndiyo mtazamo makini katika agano jipya. Sikiliza namna Paulo alivyoirejea ahadi hii kwa Abrahamu katika Warumi sura ya nne mstari wa kumi na tatu Hapo anasema kwa maana ahadi ile ile ya kwamba atakuwa mrithi wa ulimwengu alipewa Abrahamu na uzao wake, si kwa sheria, bali kwa haki iliyohesabiwa kwa imani. Utagundua hapa kwamba Wakati Mungu alipomwahidi Abrahamu kwamba atabariki mataifa yote, aliahidi kuwa hili lingefanyika kupitia kwa Abrahamu akimiliki mataifa yote na kuupanua ufalme wa Mungu katika dunia yote. Abrahamu na uzao wake walipaswa kuwa warithi wa dunia na mataifa yote chini ya uongozi wao. Kama Adamu na Eva walivyoambiwa kutawala dunia, Mungu alimwahidi Abrahamu na uzao wake kuwa wangerithi dunia yote, kwa kusambaza baraka za Mungu kwa familia zote za kila taifa. Sasa mada hii ya mwisho ya ugawanyaji wa baraka za Abrahamu duniani zinamuhusu Kristo pia, kwa sababu ni mbegu ya Abrahamu na mrithi wa ahadi za Abrahamu. Katika uzinduzi wa ufalme, Kristo aliwaita watu waaminifu kutoka katika taifa la Israeli, lakini alipofufuka kutoka kwa wafu na akapaa kwenye kiti chake mbinguni, alinuliwa kama mfalme wa dunia yote na kuwaambia wafuasi wake waaminifu kuzisambaza baraka za Israeli kwa mataifa yote. Wakati wa mwendelezo wa ufalme, kuenea kwa ufalme wa Kristo kwa mataifa yote kwa njia ya Injili ni utimilifu wa ahadi ya Abrahamu ya kubariki mataifa yote. Na Kristo atakaporudi katika kuutimiza ufalme wake, atazitawanya baraka za Mungu kwa mataifa yote ya dunia, kama tunavyosoma katika Ufunuo sura ya 22 mstari wa kwanza hadi wa hadi pili: kisha akanionyesha mto wa maji ya uzima wenye kung'aa kama bilauri, ukitoka katika kiti cha enzi cha Mungu na cha mwana kondoo katikati ya njia kuu yake. Na upande huu na upande huu wa ule mto ulikuwepo mti wa uzima uzao matunda aina kumi na mbili, wenye kutoa matunda yake kila mwezi na majani ya mti huo ni ya kuwaponya mataifa. Ahadi kwamba Abrahamu angekuwa baraka kwa mataifa yote imetimizwa mwisho wake katika uanzilishi, mwendelezo na utimilifu wa ufalme wa Kristo. Kwa hiyo tunaweza kufupisha jambo hili kwa namna hii. Matumizi sahihi ya maisha ya Abrahamu kwa leo katika dunia yetu wakati wote lazima yahusishe kionyeshi cha kutambua wajibu wa Kristo kama mbegu ya Abrahamu. Kristo ndiye pekee atimizaye au akamilishaye mada tuliyoiona katika maisha ya Abrahamu. Rehema ya Mungu inaonekana katika Kristo. Ukweli na uaminifu kamili unapatikana ndani ya Kristo. Kristo anapokea baraka zote zilizoahidiwa kwa Abrahamu, na ndani ya Kristo tunaona kuenea kwa baraka za kitajiri za Abrahamu katika miisho ya dunia. Chochote kingine tunachoweza kukisema juu ya matumizi ya sasa, ni muhimu kukumbuka miunganiko hii kati ya Abrahamu na Yesu. Sasa kwa kuwa tumeshaona namna uhusiano kati ya Abrahamu na Yesu unavyotengeneza muunganiko maalum kati ya maisha ya Abrahamu na dunia yetu leo, tunapaswa kugeukia kipengele cha pili cha matumizi ya sasa, muunganiko kati ya Israeli na kanisa. Wakati wote tunapaswa kukumbuka kwamba hapo awali Musa alipotengeneza maelezo yake juu ya maisha ya Abrahamu, aliandika juu ya mambo haya kuwatia moyo watu wa Israeli kuisahau Misri na kuingia katika utawala wa nchi ya ahadi. Walipaswa kuipata historia ya maono haya katika maisha ya Abrahamu, walipaswa kuitimiza kwa kupata mifano ya kufuata na kuikataa katika habari ya maisha ya Abrahamu, na walipaswa hata kuona vivuli vya uzoefu wao katika maisha ya Abrahamu. Kwa sababu hii, kama tutakwenda kuona namna maisha ya Abrahamu yanahusika na dunia ya leo, tunapaswa kuzingatia kile kinachofundishwa na Agano Jipya juu ya mahusiano kati ya taifa la Israeli na kanisa la kikristo leo. Ili kuchunguza mahusiano haya kati ya Israeli na kanisa, tutagusa juu ya sura mbili ambazo zinaendana na majadiliano yetu ya awali. Kwanza, Tutachunguza sura ya mbegu ya Abrahamu inayoweza kutumika katika taifa la Israeli na katika kanisa la Kristo. Na pili, tutaona namna sura ya mbegu ya Abrahamu ilivyoelezewa katika sura nne kuu za habari ya maisha ya Abrahamu. Hebu tuitazame kwanza, Israeli na kanisa kama mbegu ya Abrahamu. Ili tuweze kuona uhusiano uliopo kati ya Israeli na kanisa kama mbegu ya Abrahamu, tutatazama kwa ufupi mambo manne. Kwanza, tutaona upana wa idadi ya mbegu ya Abrahamu. Pili, tutagundua kitambulisho cha ukabila cha mbegu yake. Tatu, tutatazama juu ya sifa za kiroho za mbegu ya Abrahamu. Na nne, tutatazama mazingira ya kihistoria ya mbegu ya Abrahamu. Tuanze na ukubwa wa idadi ya mbegu ya Abrahamu. Kama tulivyoona hapo awali, kitabu cha Mwanzo kinaweka wazi kwamba Neno mbegu ya Abrahamu linarejea tukio la mtu maalum, Isaka, na Agano Jipya linachota kutokea hapa katika ujenzi wa uhusiano kati ya Abrahamu na Kristo. Lakini sasa, lazima tupanue maono yetu kuona muonekano mwingine wa mtazamo wa kibiblia juu ya mbegu ya Abrahamu. Isaka hakuwa mtu pekee katika habari ya Abrahamu aliyeitwa mbegu ya Abrahamu au mwana. Isaka hakupokea urithi wa Abrahamu peke yake. Alikuwa pia ni njia kupitia kwake wengi wangefurahia nafasi ya kuwa wana wa Abraham. Kwa sababu hii mara kwa mara Musa alizungumzia taifa la Israeli kama mbegu ya Abrahamu. Na kwa namna ile ile tunapojifunza katika maisha ya Abrahamu ndani ya dunia yetu ya leo, pamoja na kwamba ni muhimu kukumbuka kwamba Kristo ndiye mbegu kuu ya Abrahamu katika gano jipya, ni lazima pia tukumbuke kwamba kanisa la Kikristo ni mbegu ya Abrahamu kama Paulo alivyosema katika Wagalatia sura ya tatu mstari wa ishirini na tisa basi mmekuwa uzao wa Abrahamu na warithi sawa sawa na ahadi. Kama Paulo alivyoweka wazi katika kifungu hiki, tuna uhusiano na Abrahamu kwa sababu tunaunganishwa kwa Kristo tukilinganishwa na taifa la Israeli katika agano la kale ni mbegu ya Abrahamu. Kwa sababu hii, hadithi za Abrahamu hazihusiani na Kristo pekee, lakini pia kwenye upana wa watoto wengi wa Abrahamu wanaotambuliwa na yeye kanisani. Pamoja na ukweli kwamba mbegu ya Abrahamu ilikuwa Israeli katika agano la kale na katika kanisa la Kristo leo, tunapaswa kufahamu utambulisho wa utaifa wa mbegu ya Abrahamu katika magano yote. Kama tulivyoona, habari ya Abrahamu iliandikwa kwa mara ya kwanza kwa ajili ya taifa la Israeli waliomfuata Musa. Pamoja na ukweli kwamba wengi wa wasomaji wa kwanza walikuwa ni wa kabila la Kiyahudi hao ni wana wa Abrahamu wa kimwili, ni makosa kufikiri kwamba wasomaji wa kwanza walikuwa ni Wayahudi peke yao. Idadi kubwa ya watu waliomfuata Musa walikuwa ni mchanganyiko wa Wayahudi na watu wa mataifa waliokuwa walio wameasiliwa katika Israeli kama matokeo katika matukio kadhaa. Maandiko yanaweka wazi kwamba wasomaji wa kwanza wa kitabu cha Mwanzo hawakuwa Wayahudi peke yao. Sikiliza kwa mfano na namna ambavyo wale waliomfuata Musa wanavyoelezewa katika Kutoka sura ya 12 mstari wa 38. Na kundi kubwa la watu waliochangamana nao wakakwea pamoja nao na kondoo na ng'ombe wanyama wengi. Utagundua hapa kwamba waliohusishwa kati ya Waisraeli walikuwa watu wengine. Kundi hili lilihusisha watu wa mataifa waliokuwa wameungana na Israeli na wakaondoka Misri pamoja. Kundi hili limetajwa katika matukio kadhaa kwenye maandiko katika namna inayofanana. Vipande vingine vya agano la kale vinaonyesha kwamba watu wa mataifa waliojulikana kama Rahabu na Ruth walikuwa wamejumuishwa ndani ya Israeli katika vizazi vilivyofuata. Na mlolongo wa vizazi katika Mambo ya Nyakati wa kwanza sura ya kwanza hadi ya tisa inahusisha majina ya watu wa mataifa kati ya watu wa Mungu. Kwa hiyo tunaona kwamba mbegu ya Abrahamu ambayo mwanzoni Musa aliandikia habari ya Abrahamu, ilikuwa ina mchanganyiko wa kikabila. Ilihusisha wana wa Abrahamu wa mwili na wa mataifa waliokuwa wameasiliwa katika familia ya Israeli. Makundi yote yalijifunza juu ya maisha yao ya mbele katika nchi ya ahadi kupitia habari ya Abrahamu. Kwa namna ile ile, kanisa la Kikristo leo lina makabila tofauti tofauti linajumuisha Wayahudi wanaodai Kristo ni bwana wao na watu wa mataifa walioasiliwa katika familia ya Abrahamu kwa sababu wao pia wanadai Kristo ni bwana wao. Sasa ili kuwa na uhakika sawasawa na ambavyo historia imeelezea, kanisa la Agano Jipya limekuwa na watu wa mataifa wengi walioasiliwa zaidi ya Wayahudi waliolijaza. Lakini utofauti wa makabila wa mbegu ya Abrahamu bado ni ukweli leo kama ilivyokuwa katika Agano la Kale. Kwa hiyo, sawasawa na habari ya Abrahamu ilivyotolewa kwanza kwa Wayahudi na watu wa mataifa wakahesabiwa kama mbegu ya Abrahamu, tunatakiwa kuwa tayari kutumia habari ya Abrahamu kwa Wayahudi na kwa watu wa mataifa leo ambao sasa wanahesabika kama mbegu ya Abrahamu kwa sababu wako kanisani kote duniani. Hiki ni kipengele cha muhimu juu ya matumizi ya sasa, kwa sababu Wakristo wengi wameyakubali mafundisho ya uongo ya kwamba ahadi zilizotolewa kwa Abrahamu zinapaswa kutumiwa peke yake na kabila la Wayahudi. Katika mtazamo huu, Mungu anakuwa na mpango tofauti kwa waumini wa mataifa. Mbali na kanuni chache za kiroho za hapa na pale, waumini wa mataifa sio warithi wa ahadi alizopewa Abrahamu. Sasa kama unavyojulikana mtazamo huu, labda tunapaswa kukumbuka kwamba mbegu ya Abrahamu ilikuwa na mchanganyiko hata katika siku za Musa na kwamba mbegu ya Abrahamu leo inaendelea kuwa na mchanganyiko wa makabila ya watu. Kile alichokifundisha Musa mataifa yanakifuata kwa ajili ya mwendelezo wa taifa leo, kanisa la Yesu Kristo. Katika sehemu ya tatu, matumizi ya sasa ya maisha ya Abrahamu yanapaswa pia kuzingatia sifa za kiroho za Israeli na za kanisa kama mbegu ya Abrahamu, kama tulivyoona Agano la Kale lilituambia taifa lililoonekana la Israeli kama mbegu ya Abrahamu, mbegu ya muunganiko ya Abrahamu, lakini tunahitaji kutambua kwamba kulikuwa na utofauti wa kiroho ndani ya taifa la Israeli lililoonekana. Kulikuwa na watu wasioamini pamoja na waumini wa kweli. Kumbukumbu ya Agano la Kale inaweka wazi kwamba wanaume wengi, wanawake na watoto katika taifa la Israeli hawakuamini kweli kweli, lakini wengine walikuwa ni waumini wa kweli, walioamini wa ahadi za Mungu. Ili kuwa na uhakika, kila mmoja katika Israeli, waumini wote na wasioamini, walipokea baraka maalum nyingi za muda mfupi kutoka kwa Mungu. Wote walikuwa wamefunguliwa kutoka utumwani Misri, wote waliletwa ndani ya uhusiano wa agano na Mungu pale Sinai, wote walikuwa na fursa nyingi kwa ajili ya imani, na wote walipewa fursa ya kuingia katika nchi ya ahadi. Lakini kulikuwa na utofauti wa muhimu pia. Kwa upande mmoja wasioamini ndani ya Israeli walionyesha tabia zao halisi za mioyo yao kwa uovu, na habari ya Abrahamu iliandaliwa ili kuwarejesha kwenye toba ya kweli na imani yokoayo. Kwa upande mwingine, waumini wa kweli ndani ya Israeli waliziamini ahadi za Mungu na walionyesha tabia za kweli za mioyo yao kupitia matendo mema. Habari ya Abrahamu iliandaliwa kuwatia moyo waumini wa kweli kukua katika imani zao. Sasa kwa sababu ya uovu wao, wasioamini katika Israeli walipokea baraka za muda mfupi tu. Lakini katika umilele ujao wangelipokea hukumu ya mwisho ya milele ya Mungu. Walikuwa ni waumini wa kweli waliokuwa mbegu ya kweli ya Abrahamu, vizazi vyake vya kiroho, watoto ambao sio peke yake walifurahia baraka za muda, lakini siku moja wangepokea baraka za milele za urithi wa Abrahamu katika mbingu mpya na nchi mpya. Paulo alizungumzia mtazamo huu kwa msukumo katika Warumi sura ya tisa mstari wa sita hadi wa nane. Sikiliza kile alichokisema: si kwamba neno la Mungu limetanguka, maana hawawi wote wa Israeli walio uzao wa Israeli. wala hawawi wote wana, kwa kuwa wazao wa Abrahamu, bali katika Isaka wazao wako wataitwa. Yani, si watoto wa mwili walio watoto wa Mungu, bali watoto wa ile ahadi wanahesabiwa kuwa wazao Sio vigumu kuona kwamba aina ile ile ya utofauti wa kiroho pia inaonekana katika kanisa la Kristo. Wale ambao wamehusishwa na kanisa linaloonekana katika Agano Jipya kwa njia ya ubatizo wanajumuisha aina mbili za watu: wasioamini na wanaoamini. Sawasawa na wote katika Agano la Kale, Israeli alifurahia fursa za muda mfupi kwa sababu ya uhusiano wao na Mungu na watu wake. Kuna baraka nyingi za muda mfupi kwa watu wote wanaohusika katika kanisa la Kristo. Wanajamii ya watu wenye upendo, wanalo neno la Mungu pamoja na sakramenti, wanayo injili ikielezewa na kutolewa kwao. Lakini wengi ndani ya kanisa linaloonekana wanaonyesha tabia za kweli za mioyo yao kwa uovu wao, na habari za Abrahamu zinapaswa kutumiwa na hawa wasioamini kanisani kwa kusisitiza toba ya kweli na imani yokwayo. Lakini pia ndani ya kanisa linaloonekana wamo waumini wa kweli wanaoziamini ahadi za Mungu na wanazionyesha sifa za mioyo yao kwa uaminifu wao. Habari za Abrahamu zinapaswa kutumiwa kwa hawa waumini wa kweli kwa kuwatia moyo ili wakomae katika imani, maisha yao yote. Kwa sababu ya uovu wao, wasioamini ndani ya kanisa watapokea baraka za muda tu. Katika milele watapokea hukumu ya milele ya Mungu. Lakini mbegu ya kweli ya Abrahamu, wana wa kweli wa Abrahamu, wale ambao wamemwamini Kristo, hawatapokea tu peke yake baraka nyingi za muda mfupi, bali pia wao watapokea malipo yao milele, urithi wa Abrahamu katika mbingu mpya na nchi mpya. Hii ndiyo sababu Yakobo aliandika juu ya Abrahamu kama alivyofanya katika Yakobo sura ya pili mstari wa 21 hadi 22, akiliandikia kanisa linaloonekana la Kristo lililokuwa wasi na wasioamini na waamini wa kweli ndani yake Alisema maneno haya: Je, baba yetu Abrahamu akuhesabiwa kuwa na haki kwa matendo, hapo alipomtoa Isaka mwanaye juu ya madhabahu? Waona kwamba imani ilitenda kazi pamoja na matendo yake, na ya kwamba imani ile ilikamilishwa kwa njia ya matendo yale. Wazo kula Yakobo hapa lilikuwa kwamba habari za Abrahamu ziwatie changamoto wasioamini ndani ya kanisa waache ya unafiki wao na ziwatie moyo waumini wa kweli ndani ya ya kanisa ili waendelee kuionyesha imani yao kupitia maisha ya uaminifu. Na ni lazima tufuate mfano wa Yakobo kwa kutambua mchanganyiko wa kiroho wa kanisa la leo tunapofanya matumizi ya kisasa ya habari ya Abrahamu. Katika sehemu ya nne, kuyatumia maisha ya Abrahamu katika dunia ya sasa, ni lazima pia tukumbuke kwamba kuna mifanano maalum kati ya mazingira ya kihistoria ya Israeli iliyomfuata Musa na kanisa la Kikristo leo. Utakumbuka kwamba Musa aliandika juu ya maisha ya Abrahamu kwa Waisraeli waliokuwa safarini. Hata kama aliandika kwa ajili ya kizazi cha kwanza ama cha pili cha kutoka, wasomaji wake wa kwanza walisafiri kati ya dunia mbili. Kwa upande mmoja, waliacha utumwa wa Misri. Lakini kwa upande mwingine walikuwa bado hawajaingia katika nchi ya ahadi ya Kanani. Au kuiweka kwa njia nyingine, Taifa la Israeli lilikuwa limepokea ukombozi wa kwanza kutoka katika dunia yao ya kale, lakini walikuwa bado hawajaingia ndani ya dunia yao mpya. Na kama matokeo, Musa aliwaandikia Israeli kuatia moyo kuachana na chochote cha Misri na kutembea mbele katika ushindi ndani ya nchi. Mazingira ya kihistoria ya wasomaji wa kwanza ni muhimu sana kwa matumizi ya sasa, kwa sababu kanisa la Kristo leo liko katika mazingira ya kihistoria yanayoendana sawasawa sawa na ambavyo Israeli ilikombolewa kutoka katika utumwa wa Misri lakini bado ilikuwa inaelekea katika maisha ya utukufu ndani ya nchi ya ahadi, kanisa la Kristo limekombolewa kutoka katika utawala wa dhambi kupitia katika kazi ambayo Kristo aliifanya alipokuwa hapa duniani, lakini bado linaelekea katika utukufu wa uumbaji mpya ambao unakuja Kristo atakaporejea. Mazingira haya yanayoendana yanatupatia mkusanyiko wa rejea kwa ajili ya kufanya matumizi juu ya maisha ya Abrahamu kwa kanisa la leo. Sawasawa na ambavyo Musa aliandika juu ya Abrahamu kuwatia moyo na kuwaongoza Israeli katika safari yake kutoka sehemu moja kwenda nyingine, hadithi zake zinatia moyo na kutuongoza katika safari yetu kutoka dunia ya kifo mpaka dunia mpya ya maisha ya milele tunaweza kuwa na uhakika kwamba mifanano hii ya kihistoria inatupatia mafunzo haya ya kutumia, kwa sababu mtume Paulo alirejea alipolitumia agano la kale kwa ajili ya kanisa la Korinto. Sikiliza namna alivyoandika mfanano wa kihistoria kati ya wasomaji wa Musa na kanisa katika Wakorinto wa kwanza sura ya kumi mstari wa kwanza hadi wa sita: kwa maana ndugu zangu, sipendi mkose kufahamu ya kuwa baba zetu walikuwa wote chini ya wingu wote wakapita kati ya bahari, wote wakabatizwa wawe wa Musa katika wingu na katika bahari, wote wakala chakula kile cha kiroho, wote wakanywa kinywaji kile kile cha roho, kwa maana waliunywea mwamba wa roho uliowafuata, na mwamba ule ulikuwa ni Kristo. Lakini wengi sana katika hao Mungu hakupendezwa nao, maana waliangamizwa jangwani. Basi mambo hayo yalikuwa mifano kwetu, kusudi sisi tusiwe watu wa kutamani mabaya. Kama wale nao walivyotamani. Paulo aliandika kwamba Waisraeli waliokuwa wanamfuata Musa jangwani walipitia vitu ambavyo vinafanana na mapito ya Wakristo. Walikuwa wamekombolewa na Musa kama tulivyokombolewa na Kristo. Walikuwa wamebatizwa katika Musa kama Wakristo walivyobatizwa katika Kristo. Walikula mana na wakanywa maji kutoka kwa Mungu sawasawa sawa na Wakristo wanavyokula na kunywa katika meza ya Bwana. Bado mapito haya ya kwanza ya neema yaliiweka Israeli katika kipindi cha matazamio, kipindi cha majaribio, walivyotembea kuelekea nchi ya ahadi. Na kwa bahati mbaya, katika siku za Musa, Mungu hakufurahishwa wa na Waisraeli wengi, na walikufa jangwani. Kwa hiyo Paulo anahitimisha kwamba Wakristo wanapaswa kujifunza kutokana na uzoefu wa Israeli kwa mazingira ya safari yao kama kanisa, kwa kutumia mfano wa Paulo. Tunaweza kujifunza mengi juu ya matumizi ya maisha ya matumizi maisha Abrahamu katika kanisa la Kikristo. Simulizi ya Musa juu ya maisha ya Abrahamu iliwatia moyo wa Israeli kubaki waaminifu walipotazama nyuma kwa kile Mungu alichofanya kuwakomboa wao kutoka Misri na walivyoendelea mbele kwenda nchi ya ahadi. Kwa namna inayofanana, tunapaswa kutumia habari ya Abrahamu kwa kanisa leo kwa namna itakavyotutia moyo katika safari yetu. Ni lazima tubaki waaminifu kwa Kristo kwa sababu ya kile alichofanya katika uanzishaji wa ufalme. Lazima tuendelee kuwa waaminifu kwake kadri ufalme wake unavyopanuka katika siku zetu, na ni lazima tutamani siku ambayo safari yetu ya kiroho itafika ukomo pale tutakapoingia katika mbingu mpya na nchi mpya. Hivyo tunaona kwamba kadri tunavyoelekea katika matumizi ya sasa ya maisha ya Abrahamu, tusijihusishe tu peke yake na na uhusiano kati ya Abrahamu na Yesu, ni lazima pia tuwe waangalifu katika uhusiano kati ya taifa la Israeli ambao ndio kwanza walipokea habari ya Abrahamu na kanisa la Kikristo. Israeli ya agano la kale na kanisa la agano jipya ni mbegu ya Abrahamu, yote yana utambulisho wa makabila mchanganyiko. Sisi wote tuna utofauti wa kiroho na wote tuko katika safari kuelekea lengo la ufalme wa Mungu wa utukufu. Baada ya kuona habari za maisha Abrahamu Cristo, ya Abrahamu yanavyotumika katika kanisa la Kristo kama mwendelezo wa mbegu ya Abrahamu duniani leo, tuone namna ambavyo hatua hizi za matumizi zinavyogusa mada nne za sura zilizotolewa katika maisha ya Abrahamu. Mafundisho haya yanasema nini juu ya maisha yetu ya kila siku ndani ya Kristo? Utakumbuka kuwa simulizi za Abrahamu zinagusa mambo makuu manne: neema ya Mungu, uaminifu wa Abrahamu, baraka za Mungu kwa Abrahamu na baraka za Mungu kupitia Abraham. Katika somo linalofuata, tutatazama tena na tena namna ambavyo mada hizi zinavyotueleza katika maisha yetu kama mbegu ya Abrahamu. Katika hatua hii, kwa kifupi, tutatoa maelekezo ya jumla ambaye tunapaswa kuyafuata. Zingatia kwanza, mada ya neema ya Mungu. Mungu alionesha neema nyingi kwa Abrahamu, siyo tu peke yake katika mwanzo wa maisha yake lakini kila siku aliyoishi duniani. Na kama maandiko yanavyofundisha waziwazi sawa sawa na ambavyo Mungu alionyesha rehema kwa Abrahamu, Mungu pia anaonyesha rehema kwa Wakristo leo inayoanzisha na kutuimarisha sisi ndani ya Kristo. Kama Paulo alivyosema katika Waefeso sura ya pili mstari wa nane hadi wa tisa. Kwa maana mmeokolewa kwa neema kwa njia ya imani ambayo hiyo haikutokana na nafsi zenu ni kipawa cha Mungu wala si kwa matendo mtu awe yote asije akajisifu. Wokovu katika Kristo ni zawadi ya neema ya Mungu. Hata imani tuliyonayo inatoka kwake. Tunategemea sana rehema ya Mungu ambayo, kila siku ya maisha yetu ya Kikristo, tunapaswa kuendelea kuishi katika rehema hiyo. Bila neema itunzayo ya Mungu, juhudi zetu zote za kubaki waaminifu zinabakia kuwa bure. Kwa sababu hii sawasawa na ambavyo Waisraeli walimfuata Musa, walipaswa kujifunza maajabu ya neema ya Mungu katika maisha yao kadri walivyosikia habari ya maisha ya Abrahamu. Kila mara tunaposoma juu ya Mungu anavyoonyesha rehema kwa Abrahamu, kama wafuasi wa Kristo, wote pamoja na kama watu binafsi, tunayo nafasi ya kujifunza namna ya kuwa na shukurani kwa kile Mungu alichotutendea mungu ameonyesha rehema rehema nyingi kwetu na na ni lazima tujifunze namna ya kutafuta na kutegemea rehema yake kwa namna inayofanana mara ya uaminifu wa abrahamu pia inawahusu wafuasi wa kristo kwa namna nyingi tunaposoma maisha ya abrahamu tunaona mazingira mengi ambayo abrahamu aliamriwa kumtumikia mungu kwa uaminifu ukweli ni kwamba hakufikia ukamilifu katika maisha haya lakini alionyesha matunda ya imani ya kweli Hivyo ni muhimu kukumbuka kwamba hata katika Agano la Kale uaminifu na utiifu wa wakati wote ulijengeka katika rehema na neema ya Mungu. Kwa hiyo lazima tusikosee msisitizo huu kama sehemu ya sheria. Pamoja na hayo, sawasawa na katika Agano la Kale, waumini wa kweli leo wanategemewa kuipokea neema ya Mungu kwa utumishi wa uaminifu kwa Mungu. Hii ndiyo sababu agano jipya mara kwa mara linasisitiza wajibu wa uaminifu kwa wafuasi wa Kristo. Sikiliza namna Paulo alivyounganisha neema na uaminifu katika Waefeso sura ya pili, mstari wa nane hadi wa kumi. Kwa maana mmeokolewa kwa neema kwa njia ya imani, ambayo hiyo haikutokana na nafsi zenu, ni kipawa cha Mungu, wala si kwa matendo, mtu awaye yeyote asije akajisifu. Maana tu kazi yake tuliumbwa katika Kristo Yesu tutende matendo mema ambayo tokea awali Mungu aliyatengeneza ili tuenende nayo. Kama mstari wa kumi unavyoweka wazi, Wakristo leo wanao wajibu wa kufanya kazi njema. Mungu anatupatia sisi imani yokwayo ili kwamba tuwe waaminifu kwake. Kwa hiyo kila mara tunapoona namna maisha abrahamu ya Abrahamu yanavyoibua maswali yanayohusiana na uaminifu wa kibinadamu tuko katika nafasi ya kutumia ya kutumia maadili ya uwajibikaji katika maisha yetu. Katika sehemu ya tatu, tunajifunza kuwa njia ambazo baraka zilitolewa kwa Abrahamu zinahusika katika maisha ya Kikristo. Mungu aliahidi baraka kuu kwa Abrahamu na mbegu yake, mwisho wake wangefanyika kwa taifa lenye mafanikio makubwa na linalojulikana na katika maelezo yote ya Abrahamu tunakutana na nyakati ambapo Mungu alimbariki nabii na majaribio ya baraka kamilifu. Sawasawa na ambavyo wasomaji wa kwanza wa Israeli waliweza kuona ahadi za Abrahamu zikitimilizwa katika maisha yao, walipoendelea kusubiri ukamilifu wa baraka zao, leo Wakristo tunashuhudia utangulizi mwingi wa baraka hizi hizi hapa hasa, tunaposubiri kwa matumaini siku ambapo zitakuja kwetu katika ukamilifu wake. Baraka tunazoziona katika maisha haya zinaweza kututia moyo tunapoendelea kuishi maisha yetu ya kila siku tukitarajia ukamilifu wa baraka zitakazokuwa zetu Kristo atakaporejea. Kutokana na baraka za Mungu ambazo angelizitoa ulimwenguni kupitia Abrahamu, Wakristo pia wanayo fursa ya kutafakari juu ya baraka zinazokuja kupitia sisi kwenda ulimwenguni. Utakumbuka kwamba Abrahamu aliahidiwa ulinzi dhidi ya maadui na baraka kwa marafiki zake, ili kwamba siku moja aweze kushiriki baraka za Mungu pamoja na mataifa yote ya dunia na zaidi ya hili katika habari yote ya Abrahamu tunaona kwamba Mungu alimtumia Abrahamu sasa na wakati ule kama chombo cha baraka zake kwa watu wa aina zote. Wakati wasomaji wake wa kwanza wa kitabu cha Mwanzo walipojifunza juu ya matukio haya, walikuwa na fursa nyingi za kutafakari juu ya matukio katika siku zao. Walipata uongozi kwa namna wanavyoweza kutumika kama vyombo vya baraka vya Mungu duniani kadri walivyokumbana na makundi ya watu. Walikuwa na uhakika na ulinzi wa Mungu dhidi ya maadui na waliweza kwenda mbele kwa bidii wakieneza ufalme wa Mungu kwa majirani zao. Kwa namna ile ile, sisi Wakristo leo tunapaswa kutumia uelewa huu katika maisha yetu. Sisi pia tunaweza kuwa na uhakika wa ulinzi wa Mungu na tunaweza kutiwa moyo kuwa baraka kwa mataifa yote ya dunia kwa kueneza ufalme wa Mungu hadi miisho ya dunia. Katika somo hili juu ya matumizi ya sasa ya maisha ya Abrahamu, tumechunguza sura za kitabu cha Mwanzo zilizotumika kwa ajili ya manabii zilivyo na umuhimu katika dunia yetu leo. Tumeona kwamba mtazamo wa Kikristo katika sehemu hii ya Biblia unatutazamisha kwa Kristo kama mbegu kuu ya Abrahamu, inatupatia njia ambazo Kristo anatimiza ahadi zilizopo ndani ya maisha ya Abrahamu. Tumetazama pia namna ambavyo maisha ya Abrahamu yanaweza kuwa msaada katika kanisa kupitia mbegu ya ushirika ya Abrahamu. Ni namna gani wanaume wanawake na watoto ndani ya ya ya Kristo wanapaswa kuishi kwa mujibu wa mafundisho sehemu hii maandiko kari. Tunavyotazama kwa ukaribu zaidi katika maisha ya Abrahamu ndani ya kitabu cha Mwanzo, tutakuwa na fursa nyingi za kutumia kutoka katika maisha ya mababu wa imani kwa ajili ya maisha yetu leo. Tutagundua kwamba maelezo ya Musa juu ya maisha ya baba Abrahamu siyo tu kwamba yanavuta mioyo yetu kuelekea kwa mababu wa imani lakini pia kumwelekea Kristo aliye mbegu ya Abrahamu. Na kuelekea maajabu yaliyo katika Kristo kwamba ndani ya Kristo sisi pia ni watoto wa Abrahamu, tuna urithi wa ahadi zilizotolewa kwa Abrahamu.