Umeshawahi kuona jinsi watoto wadogo wasivyo na hofu kwenda katika maeneo hatarishi. Wanaweza kutembea katikati ya barabara bila kujali. Wanaweza kushika visu vyenye makali bila kuogopa, na wakati mwingine wanaweza kuwashika mkono watu wasiowajua na kutembea pamoja nao bila kujali hatari au vurugu ambayo watu hao wanaweza kuwafanyia, lakini watu wazima wanafahamu kwa hakika kwamba dunia hii imejaa matatizo mengi. Majanga ya asili yanayoharibu maisha na mali, magonjwa huleta mateso na misiba, mitambo na mashine mbalimbali zinaweza kutuumiza, na tunajua pia kwamba pengine madhara makubwa zaidi ni yale yanayosababishwa na wanadamu wengine. Wanaume na wanawake wanafanya vitendo vya kinyama, wanaua na kupigana vita dhidi ya wanadamu wengine. Tukizingatia historia ya wanadamu, au kama tutazingatia matukio ya sasa tu, haiwezekani kukataa ukweli kwamba wanadamu wameijaza dunia hii na matendo ya vurugu. Tumeliita somo hili Ulimwengu uliojaa vurugu, na tutakwenda kuangalia Mwanzo sura ya 4 mstari wa kwanza hadi wa 6 na 8 ambapo Musa alifafanua matatizo yaliyojitokeza duniani baada ya wanadamu kuanguka dhambini. Katika sura hizi Musa alielezea jinsi wanadamu walivyoanza kuijaza dunia vurugu na jinsi Mungu alivyojibu dhidi ya matatizo hayo. Tutachunguza mambo matatu katika kitabu hiki cha Mwanzo. Kwanza, tutaona muundo wa kifasihi wa masomo haya. Pili, tutaangalia maana ya asili ya sura hizi na tatu, tutaona jinsi Agano Jipya linavyotufundisha namna ya kutumia vifungu hivi katika nyakati zetu. Tuanze na muundo wa kifasihi katika Mwanzo sura ya nne mstari wa kwanza hadi wa sita na nane. Sura hizi za kitabu sura hizi za kitabu cha Mwanzo zinagusa mada mbalimbali mbali. Mada hizi ni pamoja simulizi na nasaba hivyo ugumu wa sura hizi zinasababisha tuwe na mtazamo kuwa hazihusiani, lakini tunapoangalia kwa makini tunaona sura hizi zimepangwa vizuri na zinakusudi mmoja maalum. Tunapoangalia sura ya nne tunaona inagawika katika sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza ni sura ya nne, mstari wa kwanza hadi wa tano na thelathini na mbili na tumeviita vurugu za awali na matumaini. Sehemu ya pili ni sura ya sita, mstari wa kwanza hadi wa nane, na tumeiita vurugu za baadaye na matumaini. Mazingira ya awali ya vurugu na matumaini ya ukombozi katika mwanzo sura ya 4 hadi ya tano imegawanyika katika sehemu nne, na sehemu hizi zinaunda makundi ya simulizi na vizazi. Mwanzo sura ya 4 mstari wa kwanza hadi 16 inaunda simulizi iliyosambamba na simulizi ya pili katika Mwanzo sura ya 4 mstari wa 25 hadi 26 inaunda kizazi ambacho kinaungana na kizazi cha pili katika Mwanzo sura ya 5 mstari wa kwanza hadi 32. Tutachunguza mambo haya kwa kuangalia baadhi ya mahusiano kati ya simulizi zinazoendana na kisha tutajikita katika kuangalia mfanano uliopo kati ya vizazi vyote viwili. Mwanzoni kabisa Musa alianza kwa kuandika kuhusu habari ya Kaini mwenye dhambi. Habari ya Kaini imeandikwa katika Mwanzo sura ya nne mstari wa kwanza hadi kumi na sita ambapo Kaini alijawa wivu na kumuua mdogo wake Habili. Tunapotazama kwa makini, aya inagawanyika katika sehemu kuu tano. Sehemu ya kwanza inaanza kwa Kaini na Habili wakiishi pamoja kwa amani hatua ya pili ya habari inaonekana katika mstari wa pili b hadi wa saba ambayo inaeleza mazingira ya matukio yaliyosababisha Kaini kumwonea wivu mdogo wake Habili na kumuua, tofauti kuu ikiwa ni utoaji wa sadaka ya Kaini ambayo haikukubaliwa na Mungu na ya Habili ikakubaliwa na Mungu. Sehemu ya tatu ya simulizi hii katika mstari wa nane ndiyo inaonyesha mahali pa mabadiliko kuhusiana na habari hii. Katika sehemu hii Kaini alikwenda penye sehemu ya kutoa dhabihu na huko akamuua mdogo wake. Na kutokea hapo dhambi ikatawala moyo wa Kaini na kumfanya kuwa muuaji wa kwanza katika historia ya wanadamu. Sehemu ya nne ya simulizi hii inaonekana katika mistari ya 9 hadi 15 na inaeleza laana na kinga ambayo Mungu alimpa Kaini. Mungu alimlaani Kaini kwa kutoingia Edeni, bali atatembea huko na huko lakini pia Mungu alimlinda Kaini asiuawe na watu wengine. Kwa hiyo tunaona kwamba Mwanzo sura ya 4 hadi ya 5 inaanza na habari ya dhambi mbaya ya Kaini. Alikuwa ameathiriwa sana na dhambi kiasi cha kumuua ndugu yake Habili mwenye haki. Matokeo yake ni kwamba aliishi maisha mbali na baraka za Mungu mtakatifu. Sasa kwa kuwa tumeona muundo wa simulizi la ufunguzi Mwanzo sura ya 4 hadi ya tano, tunaweza sasa kuangalia simulizi ya pili katika Mwanzo sura ya 4 mstari wa 25 hadi 26. Aya hii inatuondoa mawazo yetu kwa Kaini mwenye dhambi na kutupeleka kwa mtu wa tatu, Seti, naye mwenye haki. Taarifa ya Seti mwenye haki ina sehemu fupi tatu. Kwanza, sura ya 4 mstari wa 25, Hawa akamzaa Seti. Hatua ya pili iko katika sura ya 4 mstari wa 26 ambapo tunaona Musa alisema Seti alikuwa na mwana Enoshi. Musa anaongeza katika mstari huu kwamba hapo ndipo watu wakaanza kulitia jina la Bwana. Kwa maneno mengine ni kwamba Seti na mwanae Enoshi walikuwa wenye haki walioanza kulitia jina la Bwana kwa njia ya maombi. Hii ni tofauti sana na alivyokuwa Kaini. Walidhihirisha, walikuwa watu wa Mungu. Tukiwa na simulizi hizi za msingi mawazoni mwetu tugeukie sasa vizazi katika sura ya 4 hadi ya 5 ya Mwanzo. Kwa wasomaji wengi vizazi hivi vinaweza kuonekana kana kwamba ni watu fulani tu wa kibayolojia walioandikwa, lakini usomaji wa makini unaonyesha wazi kwamba wana habari muhimu sana katika historia ya wakati huo. Kwa upande mmoja, kizazi cha kwanza kinafunua kizazi cha Kaini mwenye dhambi. Umakini katika kusoma unaonyesha kwamba dhambi ilikuwa imeuza familia au uzao huu wa Kaini kuwa ni uzao wa kiburi wa kujivuna na kutisha sana jamii iliyowazunguka. Kizazi cha pili kinahusu uzao wa Seti mwenye haki, Mwanzo sura ya tano mstari wa kwanza hadi thelathini na mbili katika haya hii Musa anatoa taarifa ya ya majina muhimu ya uzao wa Seti, tofauti kabisa na uzao wa Kaini. Uzao huu ulikuwa wa haki. Njia mojawapo tunaona ni hii, Musa anaongeza majina mawili katika orodha zote mbili, ya orodha ya Kaini na orodha ya Seti. Katika orodha ya Seti yaliongezwa majina ya Henoko na Lameki. Katika uzao wa Kaini yaliongezwa majina ya Henoko na Lameki pia. Musa alikuwa na majina sawa kwa Kaini Mwanzo sura ya 4 mstari wa 17 na kwa Sethi Mwanzo sura ya 5 mstari wa 22 hadi 28. Lakini ukiwalinganisha watu hawa ni tofauti sana. Kaini na mwanae wakajenga mji kwa kiburi na kuuita Henoko. Kaini na mwanae walikuwa wakijisifu kwa kujenga mji na kuita Henoko. Hii ni tofauti sana ukilinganisha na uzao wa Seti alivyoandika Musa katika uzao huo wa Seti. Henoko akaenda pamoja na Mungu naye akatoweka maana Mungu alimtwaa. Si rahisi kupata tofauti ya watu kuliko hii ya Henoko mwenye dhambi na Henoko mwenye haki. Kwa upande mwingine, Lameki wa upande wa Kaini alikuwa mtu mkatili sana. Mwanzo sura ya 4 mstari wa 23 hadi inatuarifu kwamba Lameki alikuwa muuaji na alifurahia uuaji wake, lakini pia Lameki waSeti Musa anatoa katika Mwanzo sura ya tano mstari 29, alimzaa mwanaye aliyemwita Nuhu akisema, huyu ndiye atakaye tufariji kwa kazi yetu na kwa taabu ya mikono yetu katika nchi aliyoilaani Bwana, kama ulivyokuwa utamaduni wa siku zile za Biblia. Lameki wa Seti alimuita mwanaye jina kama maombi kwa Mungu kwamba Nuhu ataleta ukombozi kwa nchi iliyolaaniwa kutokana na uwasi wa Adamu na Hawa. Kwa kuwa tumegundua jinsi Mwanzo sura 4 ya 4 hadi ya tano inatupa mfano wa ghasia ya mwanzo, matumaini na ukombozi. Sasa tuangalie mazingira ya pili, vurugu na matumaini, katika Mwanzo sura ya 6 mstari wa kwanza hadi wa 8. Ukiangalia kwa makini aya hizi ni wazi kwamba Mwanzo sura ya sita mstari wa kwanza hadi wa nane inagawanyika katika sehemu tatu. Kwanza, mstari wa kwanza hadi wa tatu inahusu wahusika wanaoitwa wana wa Mungu. Pili, mstari wa nne hadi wa saba inahusu wahusika wanaoitwa Wanefili. Sura ya sita mstari wa nane kufuatia hatua hizi mbili Musa aliongeza neno jingine kwenye mstari wa nane akimtaja Nuhu kwa mara nyingine, mtu ambaye ndani yake kulikuwa na matumaini ya ukombozi. Hatua mbili kuu ambazo mistari hii inafafanua ni matukio yanayotokea duniani na jinsi Mungu alivyoitikia kwa matukio haya. Kwanza tuangalie matukio ya wana wa Mungu na jinsi Mungu alivyoitikia kwa matukio katika sura ya sita mstari wa kwanza hadi watatu. Kwa bahati mbaya hii ni miongoni mwa mistari migumu zaidi kutafsiri katika kitabu cha Mwanzo. wana wa Mungu waliwaona hao binti za wanadamu ya kuwa ni wazuri, wakajitwalia wake wowote waliowachagua. Mstari huu ni mmoja wa aya ngumu kutafsiri. Musa hakuelezea kwa ufasaha hawa wana wa Mungu na binti za wanadamu kuwa ni kina nani. Ni wazi kwamba alitarajia wasomaji wa kwanza kuelewa alichokuwa ana maanisha, lakini imekuwa ni vigumu kwa wasomaji wa sasa kutambua utambulisho wao katika historia ya ya kutafsiri. maana Maana tatu zimekwisha fikiwa na kanisa mpaka sasa. Maana ya kwanza ni kwamba wengine huona wana wa Mungu ni uzao wa Sethi wenye haki, ambaye anaonwa kustahili wazao wake kuitwa wana wa Mungu. Mwanzo sura ile ya nne hadi ya tano. Na wanawake wa uzao wa Kaini hao ndio binti za wanadamu. Tafsiri ya pili ni wana wa Mungu wanachukuliwa kuwa ni malaika Ayubu sura ile ya kwanza, mstari wa sita, Zaburi sura ya 29 mstari wa kwanza. Ingawa kwa mujibu wa Yesu malaika hawaoi tafsiri ya ya tatu ni wafalme wa Mashariki ya Kati waliokuwa wanachukua wanawake wa kulima wadogo wadogo. Mtazamo huu una mantiki pia. Hii ni kwa sababu watu wa kale Mashariki ya karibu mara kwa mara walikuwa wanaitwa wana wa Mungu, kama tu ilivyo kwa mwana wa Daudi kuitwa mwana wa Mungu katika Samueli sura ya ya mstari wa14 na Zaburi sural ya pili mstari wa7 Japokuwa napendelea tafsiri ya tatu, siyo lazima tushikilie msimamo wa aina moja. Pamoja na kutokuwa na hakika ya kuwatambua kwa hakika hawa wana wa Mungu ni akina nani hasa, lakini tunaambiwa walichofanya, walijitwalia wake binti za wanadamu wowote wa waliowachagua. Lugha iliyotumika inaonyesha kana kwamba wanawake hawa walilazimishwa bila wao kuamua au kukubali tabia ya Kaini inaonekana katika wakati huu. Inawezekana wanawake hawa walibakwa na wana wa Mungu hawa wanaotajwa hapa. Katika Mwanzo sura ya sita mstari wa tatu, Musa anatuelezea jinsi Mungu alivyoitikia kwa hali hiyo au tabia hiyo ya wanadamu. Tunasoma, Bwana akasema, roho yangu haitashindana na mwanadamu milele, kwa kuwa yeye ni nyama, basi siku zake zitakuwa miaka mia na ishirini. Mungu akachoshwa na dhambi iliyoleta vurugu katika ulimwengu na akatamka kwamba asingeendelea kuvumilia uovu wa wanadamu milele. Hata hivyo, Mungu kwa neema yake aliwapa wanadamu miaka mingine 120 kabla ya kutekeleza hukumu yake. Kundi la pili la vitendo duniani la muitikio wa Mungu linaonekana katika Mwanzo sura ya sita mstari wa nne hadi wa saba, habari ya wanefili. Katika mstari wa nne, tunasoma kwa mara ya kwanza kuhusu mazingira ya kutisha yaliyojitokeza: nao wanefili walikuwako duniani siku zile, tena baada ya hayo wana wa Mungu walipoingia kwa binti za wanadamu wakazaa nao wana au ndio walikuwa watu hodari zamani, watu wenye sifa. Sasa, baadhi ya tafsiri za Biblia za zamani hufuata Septuaginti na kutafsiri neno la Kiibrania wanefili kama majitu. Lakini tafsiri hii siyo sawa kwa sababu haitoi maana halisi ya neno hilo. Maoni ya wasomi wengi yamegawanyika juu ya maana halisi ya neno hilo, lakini kuna uwezekano mkubwa kwamba inahusu mashujaa wenye nguvu au wababe wa vita. Katika kifungu hiki, Musa aliwaelezea hawa wanefili kama mashujaa wa zamani au mashuhuri. Neno mashujaa hao hagiborim linaashiria mashujaa na jeshi wenye nguvu katika hali hii. Umma wa kijeshi wa Wanefili unapaswa kuchukuliwa vibaya. Wanaume hawa walijulikana kwa vita vyao vya unyonyaji na vurugu, wakati walipokuwa wakiwatia hofu wale walio karibu nao. Vurugu ambazo zilianza wakati Kaini alipomuua nduguye Habili na kuendelea katika kizazi cha Kaini na Lameki sasa zilikuwa zimefikia viwango vikubwa zaidi kwani askari wa Wanefili walitishia vurugu kila kukicha. Tunaposoma katika mstari wa tano: Bwana akaona ya kuwa maovu ya mwanadamu ni makubwa duniani na kwamba kila kusudi analowaza moyoni mwake ni baya tu siku zote. Pamoja na kuonekana kwa Wanefili, ufisadi wa jamii ya wanadamu ulikuwa umekuwa kwa kiwango kwamba dhambi ilitawala binadamu kabisa. Kama matokeo yake, tunavyosoma katika aya ya sita hadi ya saba kwamba Bwana akagairi, kwa kuwa amemfanya mwanadamu duniani, akahuzunika moyo Bwana. Akasema, nitamfutilia mbali usoni pa nchi mwanadamu na wanyama na kitambaacho na ndege waangani, kwa maana na gairi ya kwamba nimewafanya Mungu aliona jinsi wanefili walivyotesa ulimwengu na akaamua kuwa ni wakati wa kuingilia kati juu ya uharibifu mkubwa wa ulimwengu wote. Jambo la kufurahisha ni kwamba katika Mwanzo sura ya sita mstari wa kwanza hadi wa nane haiishi na maneno ya hukumu. Badala yake, kulingana na mitindo mikubwa ya sehemu hii ya historia yake ya zamani, Musa aliongezea maelezo ya tumaini katika aya ya nane. Hapo tunasoma kwamba ingawa Mungu aliamua kuharibu binadamu kwa sababu ya ufisadi wa dhambi, kulikuwa na mtu mmoja ambaye alileta matumaini: Lakini Nuhu akapata neema machoni pa Bwana. Kwa maneno haya machache Musa alikamilisha hali ya tishio na matumaini ya ukombozi. Uharibifu wa binadamu wenye nguvu wenye dhambi kupitia mafuriko kwa kweli utasababisha ukombozi. Kwa kuzingatia masuala mawili makuu. Kwanza, yanazingatia tishio la vurugu kutoka kwa wale waliomuasi Mungu katika siku za Kaini na wazawa wake; pili, wanazingatia tishio la watu wenye dhambi katika siku za wana wa Mungu na Wanefili. Katika visa vyote viwili, hata hivyo, Musa alionyesha kwamba Mungu ataleta ukombozi kupitia mtoto mmoja maalumu wa Seti, mtu anayeitwa Nuhu. Sasa kwa kuwa tumeona muundo wa msingi na wasiwasi mkuu kwa sehemu ya mwanzo, kwa katika nafasi ya kuuliza swali la pili: nini maana ya asili ya sura hizi? Musa alikuwa akiwasiliana nini na Waisraeli alipowaongoza kutoka Misri kwenda nchi ya Ahadi? Ili kufahamu maana ya asili ya sehemu hii ya historia ya enzi, itasaidia kuzingatia mambo mawili. Kwanza, Tutaona jinsi Musa alivyounganisha sehemu hii ya historia yake ya enzi na uzoefu wa Israeli na pili tutachunguza athari za maunganisho haya kwa wasomaji wa asili wa Israeli wa Musa. Sasa tuangalie kwanza jinsi ambazo Musa aliunganisha sura hizi na uzoefu wa Israeli ambao alikuwa akiwaongoza. Musa alihusisha sura hizi za historia yake ya zamani na ulimwengu wake wa kisasa kwa kuelezea vurugu za historia ya mapema ya wanadamu kwa njia ambazo zilifanana sana na uzoefu wa vurugu ambazo Israeli walikuwa wamevumilia. Kwa kufanya hivyo, alisema kuwa shida ambazo Israeli ilikabiliwa zilifanana sana na shida za ulimwengu wa zamani. Sasa ili kuchunguza jinsi Musa alivyoanzisha kufananisha Tutatazama tena sehemu kuu mbili za Mwanzo sura ya 4 mstari wa kwanza hadi wa sita na nane. Hali ya kwanza ya vurugu za mapema na matumaini ya ukombozi katika sura ya 4 hadi ya 5, na hali ya pili ya vurugu za baadaye na tumaini la ukombozi katika sura ya sita mstari wa kwanza hadi wa nane. Tuangalie kwanza jinsi Mwanzo sura ya 4 hadi ya tano alivyounganisha na uzoefu wa Israeli. Tunapoangalia sifa za waovu na waadilifu katika mwanzo sura ya 4 hadi ya 5, inadhihirika kwamba Musa aliunda nyenzo hii ili wasomaji wake wamshirikishe Kaini na familia yake na Wamisri na ili waweze kumshirikisha Habili, Seti, mwadilifu na uzao wake wao wenyewe kama watu wa Mungu. Sasa, je, Musa aliujengaje muunganiko huu? Tunapaswa kuanza kwa kuchunguza habari ya Kaini mwenye dhambi katika Mwanzo sura ya 4 mstari wa kwanza hadi 16. Katika habari hii Musa alizingatia angalau wasiwasi tano ambazo ziliruhusu Waisraeli kuunganisha kifungu hiki na siku zao wenyewe. Kwanza, Musa alitaja kazi zao ya Kaini na Habeli kuunda uhusiano huo. Sikiliza jinsi Kaini na Habeli walivyotofautishwa mwanzoni, katika Mwanzo sura ya 4 mstari wa pili: akaongeza akamzaa ndugu yake Habili. Habili alikuwa mchunga kondoo na Kaini alikuwa mkulima wa ardhi. Kama kifungu hiki kinavyoonyesha, Kaini alikuwa mkulima mwenye makazi wakati Habili alikuwa mchungaji. Katika nyakati za zamani na za kisasa, imekuwa kawaida kwa mivutano kutokea kati ya jamii zilizokaa zinazozingatia kilimo na wachungaji wa kuhamahama na kama kitabu cha Mwanzo chenyewe kinaonyesha, Musa na Waisraeli walikuwa wanajua kabisa aina hii ya mvutano na jinsi ilivyosababisha majaribu makubwa wakati walipokuwa Misri. Katika Mwanzo sura 46, mstari 33 hadi 34, Yusufu aliwaeleza ndugu zake hivi walipofika Misri: itakuwa Farao atakapowaita na kuwauliza, kazi yenu ni nini? Semeni, watumwa wako tumekuwa wachunga wanyama tangu ujana wetu na na hata leo sisi na baba zetu, mpate kukaa katika nchi ya Gosheni, maana kila mchunga wa nyama ni chukizo kwa Wamisri. Maagizo ya Yusufu hapa yanatupa ufahamu kwa nini Musa alitaja kwamba Kaini alikuwa mkulima na Habili mchungaji. Alitaka wasomaji wake wa Israeli kumshirikisha Kaini mkulima na Wamisri, na alitaka Israeli ijumuike na Abeli mchungaji aliyeathirika. Muunganisho wa pili kati ya habari hii na muhadhara wa pili wa Musa unaonekana katika dhamira ya dhabihu zilizotolewa na Kaini na Abeli. Kama vile Mwanzo sura ya nne inatuambia, Mungu alikataa dhabihu ya Kaini lakini alifurahishwa na dhabihu ya Abeli. Sababu ya tofauti ya Mungu kati ya dhabihu hizi imewekwa wazi katika Mwanzo sura ya nne, mstari wa tatu hadi wa nne ambapo tunasoma maneno haya Ikawa hatimaye Kaini akaleta mazao ya ardhi sadaka kwa Bwana. Habili naye akaleta wazao wa kwanza wa wanyama wake na sehemu zilizonona za wanyama. Bwana akamtakabali Habili na sadaka yake. Angalia jinsi Musa alivyoelezea dhabihu. Kutoka aya ya tatu alisema kwamba Kaini alitoa baadhi ya matunda ya ardhi, lakini katika aya ya nne aliandika kwamba Habili alitoa sehemu nono kutoka wazaliwa wa kwanza wa kundi lake. Tofauti hii ni muhimu sana. Kaini alileta tu matunda yoyote ya shamba lake aliyokutana nayo. Ibada yake ilikuwa ya kawaida, kwa sababu hakuhifadhi bora ya mazao yake kwa Mungu. Lakini Habili alitimiza sheria ya Mungu kwa moyo wa dhati, kwa kuleta sehemu zenye mafuta ambazo zilitathiminiwa sana kwa dhabihu za Agano la Kale, kutoka kwa wazaliwa wa kwanza wa mifugo yake ambao walikuwa wanyama wenye kuthaminiwa sana kulingana na sheria ya Musa. Dhabihu ya Kaini ilikuwa zaidi ya ibada isiyo ya kweli. Lakini kwa kulingana na sheria ya Musa. Dhabihu ya Kaini ilikuwa zaidi ya ibada isiyo ya kweli, lakini kwa kulinganisha Habili alitoa utoaji wa kweli kwa Mungu. Musa pia alitumia tofauti hii kati ya dhabihu za Kaini na Habili kuelezea zaidi ushirikiano na Wamisri na Israeli. Historia hii inashangaza tunapokumbuka kwamba Musa alimwendea Farao kwa kuomba kuachiliwa kwa Israeli kwa sababu alitaka kumtolea Bwana dhabihu, kama tunavyosoma katika Kutoka sura ya tano mstari wa tatu. Musa na Haruni walisema maneno haya kwa Farao, wakasema Mungu wa Waibrania amekutana nasi, twakuomba tupe ruhusa twende safari ya siku tatu jangwani, tumtolee dhabihu Bwana Mungu wetu, asije akatupiga kwa tauni au kwa upanga. Lakini Farao alikataa ombi lao, kama Musa alivyoandika katika aya ya nne, Farao akawaambia, mbona mnawaachisha watu kazi zao? Enendeni zenu kwa mizigo yenu. Kwa hiyo tunaona kwamba kama vile Kaini alivyomvunjia Mungu heshima kwa dhabihu zake za jina, Wamisri hawakutoa ibada ya kweli kwa Mungu wa Israeli. Lakini kama vile Habili alivyotoa dhabihu za kweli na zinazokubalika, ndivyo Waisraeli walivyotafuta ibada ya kweli ya Yawe. Kwa njia hii, Musa alianzisha ushirika mwingine wa Misri na Kaini na Israeli na Habili. Njia ya tatu musa alianzisha uhusiano na uzoefu wa Israeli ilikuwa kupitia dhamira ya mauaji. Kaini alimuua ndugu yake Habili, na umuhimu wa tukio hili unaonekana wakati tunakumbuka mauaji ya wa Waisraeli yaliyotokea Misri. Katika Kutoka sura ya kwanza hadi ya pili tunasoma kwamba Wamisri sio tu walifanyisha kazi Waisraeli, lakini waliwaua wengi wao, pamoja na watoto wao wachanga. Kwa njia hii Musa aliendeleza ushirika zaidi kati ya Kaini na Wamisri na pia kati ya Abeli na Waisraeli. Njia ya nne ambayo Musa aliunda uhusiano huu ulikuwa kuelezea eneo la Kaini duniani. Wakati Mungu alipomlaani Kaini kwa kumuua Habili, alimfukuza Kaini katika ardhi yenye rutuba, kama tunavyosoma katika Mwanzo sura ya nne mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili: basi sasa umelaaniwa wewe katika ardhi iliyofumbua kinywa chake ipokee damu ya ndugu yako kwa mkono wako. Utakapolima ardhi haitakupa mazao yake. Utakuwa mtoro na mtu asiye na kikao duniani. Kaini alilaaniwa na kuishi mahali ambapo kilimo chake kitatoa mazao kidogo sana. Maelezo haya ya eneo la Kaini yanafaa vizuri na tathmini ya Musa ya nchi ya Misri na ya nchi ambayo Alikuwa akiwapeleka Israeli. Sikiliza jinsi alivyotofautisha Kanaani na Misri katika Kumbukumbu la Torati sura ya kumi na moja mstari wa kumi hadi kumi na mbili: kwa kuwa nchi muingiayo kumiliki si mfano wa nchi ya Misri mlikotoka, uliokuwa ukipanda mbegu zako humo na kuinywesheleza kwa mguu wako kama shamba la mboga, lakini nchi muivukiayo kuimiliki ni nchi ya vilima na mabonde nayo na hunyweshwa maji ya mvua ya mbinguni nayo na ni nchi itunzwayo na Mungu wako, macho ya Bwana Mungu wako ya juu yake tangu mwanzo wa mwaka hata mwisho wa mwaka. Mungu alimtuma Kaini mahali mbali na Eden ambapo kilimo kilihitaji bidii kubwa. Ukweli huu ilikuwa njia nyingine ambayo wasomaji wa Musa Waisraeli walipaswa kuwashirikisha Kaini na Wamisri njia ya tano ambayo Mwanzo sura ya nne hadi ya tano iliunganisha Kaini na Misri na Habili na Israeli ilikuwa katika mada ya ulinzi wa Kaini. Ingawa Kaini alimuua ya ndugu yake Habili, Mungu bado alimkinga na madhara. Tunasoma maneno haya kutoka kwa Mungu katika Mwanzo sura ya nne mstari wa kumi na tano: Bwana akamwambia, kwa sababu hiyo yeyote atakayemuua Kaini atalipizwa kisasi mara saba. Bwana akamtia Kaini alama, mtu amwonaye asije akampiga. Mungu alimlinda Kaini kutokana na madhara, ingawa alikuwa muuaji. Kwa mara nyingine tena, tunaona kwamba Musa alielezea matukio haya ili Israeli wawaunganishe na uzoefu wao huko Misri. Mungu alikuwa ameipa ulinzi mkubwa Misri, ingawa walikuwa wauaji na walistahili hukumu ya kimungu. Kwa muda mrefu Mungu alitoa ulinzi maalum kwa Misri. Kwa hiyo, tunaona kwamba kwa njia angalau tano Musa aliweka ulinganifu na maana kati ya kipindi hiki cha enzi kuu na uzoefu wa kutoka kwa Israeli. Mada za kazi, ibada, mauaji, mahali na ulinzi zote zinaonyesha kwamba Musa alitaka wasomaji wake wa Israeli kutumia habari hii kwa maisha yao kwa kumshirikisha Kaini na Wamisri na kwa kumshirikisha Abeli na wao kama watu wa Mungu. Sasa kwa kuwa tumeona ushirika ulioanzishwa katika habari ya Kaini mwenye dhambi, tunapaswa kurejea kwenye habari inayofanana kuhusu Seti mwenye haki katika Mwanzo sura ya 4 mstari wa 25 hadi 26. Kama tulivyoona, Musa alitoa maoni kuhusu Seti na mwanae Enoshi. Katika Mwanzo sura ya 4 mstari wa 26, tunasoma maneno haya. Seti naye akamzaa mwana akamwita jina lake Enoshi. hapo ndipo watu walipoanza kuliitia jina la Bwana. Musa alitaja ukweli huu juu ya Seti na mwanae, ili wasomaji wake wangelijitambulisha siyo tu na Habili bali pia na Seti mtoto wa Adamu aliyechukua nafasi ya Habili. Katika nafasi ya kwanza, Seti alitumia jina la kimungu Yawe na matumizi haya yalimhusisha Israeli. Kwa kufurahisha vya kutosha, kitabu cha Kutoka kinafanya wazi kwamba jina yawe lilipata umaarufu katika siku za Musa. Kwa mfano, Mungu alizungumza na Musa kwa njia hii katika Kutoka sura ya 3 mstari wa 15: tena Mungu akamwambia Musa, waambie wana wa Israeli maneno haya, Bwana Mungu wa baba zenu, Mungu wa Ibrahimu, Mungu wa Isaka, Mungu wa Yakobo, amenituma kwenu. Hili ndilo jina langu langu hata hata milele nalo ni kumbukumbu langu hata vizazi vyote. Ingawa taarifa ya kibiblia inaonyesha kwamba jina Yawe lilitumika tangu wakati wa Seti, wakati wa Musa jina hili likawa jina kuu linalotumika kwa Mungu. Kwa sababu hii Waisraeli waaminifu chini ya uongozi wa Musa wangejihusisha na Seti mwenye haki kama yeye pia alithamini jina la Yawe. Katika nafasi ya pili Waisraeli walipaswa kujihusisha na Seti kupitia mada ya sala. Nia hii pia inaonekana katika Mwanzo sura ya 4 mstari wa 26 ambapo Musa aliandika kwamba familia ya Seti ilianza kuliitia jina la Bwana. Katika agano la kale, kuliitia jina la Bwana mara nyingi ilimaanisha kulilia msaada wa Mungu wakati wa shida au uhitaji. Kwa nuru hii tunaweza kuona kwamba Musa aliunganisha uhusiano wa pili na Israeli katika nyakati zake mwenyewe. Kutoka wakati wa vitabu vya sheria uliobaki, tunajifunza kwamba katika kutoka Misri, Israeli walimuita Bwana kwa msaada wakati wa shida nyingi, kama vile Seti na Enoshi walivyomwita. Kwa hiyo tunaona kwamba Musa alipanga simulizi juu ya Kaini mwenye dhambi na Seti mwenye haki kuanzisha kufanana na ulimwengu wake wa kisasa. Wamisri walikuwa kama Kaini. Alitaka pia wasomaji wake kuona kwamba wao wenyewe walikuwa kama Abeli na Seti. Kwa kuzingatia uhusiano huu wa kimsingi, tuko katika nafasi ya kugeukia kizazi cha Kaini na kizazi cha Seti. Kama tutakavyoona, Musa pia aliunda kizazi hiki ili Waisraeli waendelee kuwashirikisha Wamisri na waovu na wao wenyewe na wenye haki, ili kutimiza kusudi lake kuu. Mwanzo sura ya 4 mstari wa 17 hadi 24 inaashiria ukoo wa Kaini kwa njia ambazo zilivuta ushirika usiopingika na Misri. Muunganisho huu unaonekana kwa njia sita. Kwanza, Musa alizingatia Kaini kama mjenzi wa jiji kama alivyoandika katika Mwanzo sura ya 4, mstari wa 17, Kaini akamjua mkewe naye akapata mimba akamzaa Henoko, akajenga mji akauita Henoko kwa jina la mwanawe. Bila kusema neno, Waisraeli walijua kabisa kwamba Wamisri walikuwa wajenzi wakuu wa miji. Kujenga miji kwa Wamisri ilikuwa sehemu ya kile Waisraeli walifanya walipokuwa watumwa huko Misri. Kwa sababu hii maneno haya juu ya Kaini yangeanzisha uhusiano wenye nguvu na Wamisri. Pili, tunapaswa pia kuzingatia jina la jiji la Kaini. Tena katika Mwanzo sura ya nne mstari wa 17 tunasoma maneno haya, Kaini akamjua mkewe naye akapata mimba akamzaa Henoko, akajenga mji akauita Henoko kwa jina la mwanawe. Kwa Waisraeli wa kipindi cha Musa, Ukweli huu uliwakumbusha vitendo vya Misri. Kama Musa anavyotaarifu katika kitabu cha Kutoka sura ya kwanza mstari wa kumi na moja: Wamisri wakaweka wasimamizi juu yao wa Israeli, wawatese kwa mizigo yao, nao wakamjengea farao miji ya kuwekea akiba, Pithomu na Ramesesi. Mji wa Ramesesi uliitwa jina kwa heshima ya Farao Ramesesi kama kwa Kaini wa Misri pia waliita majina miji yao kwa ajili ya utukufu wao na heshima yao wenyewe. Kwa njia hii ukoo wa Kaini ulianzisha mahusiano mengine kati ya Kaini na Misri. Muunganiko wa tatu kati ya ukoo wa Kaini na Misri huonekana katika kiburi kinachoonyeshwa na uzao wa Kaini kupitia Lameki katika tendo lake la mauaji katika sura ya 4 mstari tunasoma kwamba Lameki aliimba wimbo wa kujisifu mwenyewe mbele ya wake zake: sikieni sauti yangu, Ada na Sila, enyi wake wa Lameki, sikilizeni usemi wangu, maana nimemuua mtu kwa kunitia jeraha, kijana kwa kunichokoza. Kujisifu kwa Lameki kwa sababu ya mauaji yake lazima bilimuunganisha Lameki katika akili ya Waisraeli wa kale, lazima Waisraeli wangeelewa kwamba maandishi mengi ya kale ya huko Misri yalimsifu farao na majeshi yao kwa unyonyaji kwa njia ya mauaji. Muunganiko wa nne unaonekana katika umakini wa Musa kuhusu mauaji ya watoto. Sikiliza tena kile Lameki anachokisema katika sura ya 4 mstari wa 23, tunasoma maana nimemuua mtu kwa kunitia jeraha, kijana kwa kunichubua. Neno la Kiebrania liliotafsiriwa kijana hapa ni yelet ambalo mara zote utafsiriwa mvulana. Mmoja wa wahanga wa Lameki, katika hali yoyote, alikuwa mdogo lakini siyo mtoto mchanga kama tunavyofahamu. Katika sura ya kwanza ya kitabu cha Kutoka Farao aliamuru watoto wa Kiebrania wauawe. kama Lameki wa Kaini Wamisri waliwapiga Waisraeli wasio na ulinzi dhidi ya watoto wao wa kiume. Muungano wa tano na familia ya Kaini na Wamisri huonekana katika madai ya Lameki ya kuongeza ulinzi katika sura ya 4 mstari wa 24. Lameki anadai kufurahia ulinzi zaidi kuliko Kaini. Kama Kaini akilipiwa kisasi mara saba, hakika Lameki atalipiwa mara 77. Kama Lameki alivyodhani kuwa Mungu anamlinda Mafarao wa Misri walikuwa na ujasiri wa ulinzi kutoka kwa miungu yao. Ni kweli imeonekana kwa miaka mingi kwamba wa Misri wamefurahia zaidi na zaidi ulinzi wa kutopatwa na mabaya katika sehemu ya sita. Lazima tuzingatie utata wa ukoo wa Kaini. Sikiliza ndugu, hawa watu wa Kaini, Yabali, Yubali na Tubali Kaini walivyoelezwa katika Mwanzo sura ya 4 mstari wa 20 hadi 22. Yabali ndiye baba yao wakao katika hema na kufuga wanyama. Yubali ndiye baba yao wapigao kinubi na filimbi. Tubal Kaini mfua kila chombo cha kukatia cha shaba na cha chuma. Kwa maneno haya Musa alitambulisha familia ya Kaini kuwa ni familia yenye utata. Yabali hakuwa mchungaji tu, bali aligundua ufugaji wa wanyama. Yubali aligundua muziki. Tubali Kaini aligundua ufuaji wa vyombo vya shaba na chuma. Ilikuwa sio rahisi kwa Waisraeli wa kipindi cha Musa kushindwa kuelewa muunganiko huu. Linganisha mtindo wa maisha wa baba za Israeli, utamaduni wa Misri ulikuwa wa hali ya juu sana. Musa aliueleza ukoo wa watenda dhambi kwa Kaini kwa namna hii ili kuthibitisha mahusiano aliyoyataka wasomaji wake kuyafanya kati ya ukoo wa Kaini na wa Misri. Hivyo, tunaona angalau kwa njia sita Musa anaweka muunganiko kati ya ukoo wa Kaini na wa Misri. Maelezo yake kuhusu ujenzi wa mji, kuita majina miji, kiburi cha mauaji, Ghasia dhidi ya watoto, ulinzi wa kiungu na ustaarabu wa kitamaduni katika familia ya Kaini vilivuniwa kuleta miunganiko hii. Sasa tugeukie katika ukoo wa Seti katika Mwanzo sura ya tano, mstari wa kwanza hadi thelathini mbili. Kama tunavyoweza kutarajia Musa alionyesha ukoo wa Seti ili kwamba Waisraeli waweze kujitambulisha wenyewe na ukoo wa Seti. Muunganiko huu ulijengwa juu ya vipengele vinne. Kwanza, tunapaswa kugundua kwamba katika ngazi ya kibaiolojia taifa la Israeli lilitoka katika ukoo wa Seti. Katika Mwanzo sura ya tano mstari wa 32, tunasoma majina ya watoto watatu wa Nuhu. Nuhu alikuwa mwenye miaka 500, Nuhu akawazaa Shemu na Hamu na Yafeti. Jina Shemu lilikuwa muhimu sana kwa Musa, maana Shemu alikuwa baba wa Israeli. Katika lugha ya sasa tunapata neno semitiki au msemi kutoka katika jina Shemu. Ingawa mataifa mengine pia hutoka katika uzao wa Shemu, Israeli walikuwa watu maalum waliochaguliwa na Mungu na walikuwa ni miongoni mwa uzao wa Shemu. Hivyo, kutokana na maana hii rahisi ya kibiolojia Musa aliunganisha wasomaji wake wa Israeli na ukoo wa Seti. Muunganiko wa pili kati ya ukoo wa Seti, seti na Israeli huonekana katika lengo lililorudiwarudiwa la haki ya uzao wa Seti. Ukoo wa Seti ulitambulishwa kuwa ni mwaminifu na wenye haki. Kwa mfano, kulingana na Mwanzo sura ya tano mstari wa 24, Henoko akaenda pamoja na Mungu naye akatoweka, maana Mungu alimtwaa. Katika Biblia ya Kiebrania, maelezo yaliyotafsiriwa akaenda pamoja na Mungu hujitokeza kwa Henoko na Nuhu peke yake. Bado mara kwa mara, hasa katika kitabu cha kumbukumbu kumbu la Torati, Musa aliwaambia Israeli kwamba walipaswa kuwa kama Henoko kwa kuenenda katika njia za Mungu. Kwa njia hii, Waisraeli waaminifu waliomfuata Musa walipata kitu kingine cha kuwatambulisha na ukoo wa Seti. Lilikuwa lengo lao la kuwa kama Henoko. Muunganiko wa tatu ni kati ya ukoo wa Seti na uzoefu wa Israeli huonekana katika msisitizo wa Musa kuhusu idadi ya Waseti. Katika ukoo wa Seti, tunajifunza kwamba ukoo wake uliongezeka sana. Musa alionyesha ongezeko hilo la kiidadi la kifamilia ya Seti kwa kurudia rudia ukweli kwamba akazaa wana waume na wake walizaliwa na Seti. Ni kweli aliandika dokezo hili mara tisa katika Mwanzo sura ya tano. Msisitizo huu wa idadi ya watu katika ukoo wa Seti ulikuwa muhimu sana kwa Waisraeli wasomaji wa kipindi cha Musa, maana walifahamu kwamba Mungu alikuwa amewabariki kiidadi wakiwa huko Misri na hata kipindi cha kutoka. Nne, pia Musa alisisitiza maisha marefu ya Waseti walioishi ili kuunganisha Israeli na Waseti kwa mfano wote tunafahamu kwamba mtoto wa Seti ambaye ni Metusela aliishi miaka mingi zaidi kuliko mtu yoyote katika historia ya Biblia kulingana na Mwanzo sura ile ya tano mstari 27 yeye aliishi miaka 966. Waseti wengine pia waliishi miaka mingi. Usikivu wa Musa katika kuishi miaka mingi ni muhimu, maana kama sheria ya Musa inavyodokeza kuishi maisha marefu katika nchi ya hadi lilipaswa kuwa lengo la waaminifu wote wa Israeli. Kwa kutaja maisha marefu ya uzao wa Seti, Musa alishika usikivu wa muunganiko mwingine kati ya Waseti na Israeli. Hivyo ni Musa yule yule aliyeandika gasia ya kwanza na tumaini la ukombozi katika historia ya zama za kale ili kuweka muunganiko imara na ulimwengu wake wa wakati huo. Kaini na uzao wake walikuwa ni muunganiko wa Misri walioleta mateso kwa Israeli. Na Habili, Seti na uzao wa Seti waliunganishwa na Waisraeli waliokuwa wahanga wa ghasia ya Misri. Miunganiko hii ilikuwa katikati ya mbinu ya Musa katika sehemu hii ya historia yake. Kwa kuwa tumeona jinsi Musa alivyoshughulika na historia ya vurugu za awali na tumaini la ukombozi sasa tuangalie kwa kifupi Mwanzo sura ya sita mstari wa kwanza hadi wa nane vurugu za baadaye na tumaini la ukombozi. Tutazame katika sura ya sita mstari wa nne ambapo Musa aliwaelezea watu hawa, nao: Wanefili walikuwako duniani siku zile, tena baada ya hayo, wana wa Mungu walipoingia kwa binti za wanadamu, wakazaa nao wana hao ndio walikuwa watu hodari zamani, watu wenye sifa. Tumekwisha kuona kwamba wanefili walikuwa watu hodari wenye sifa kutokana na matendo yao ya kishujaa. Lakini zingatia kwamba Musa alitoa maoni hayo muhimu kuhusu wanefili. Alisema kwamba wanefili waliishi duniani katika kipindi cha zama za kale na hata baada ya hapo, kwa kuongeza dokezo hili kwa wanefili hodari waliishi baada ya gharika. Musa aliwakumbusha Waisraeli ambao ni wasomaji wake kwamba walikuwa wamekabiliana na wanefili katika historia yao ya sasa. Mahali pekee ambapo neno wanefili huonekana katika Biblia ni katika Hesabu sura ya 13, mistari 32 hadi 33. Hapo wapelelezi waliotumwa na Musa kuingia katika nchi ya Kaanani walitoa taarifa kwamba wamewaona wanefili Walisema maneno haya: Ile nchi tuliyopita katikati yake ili kuipeleleza ni nchi inayowala watu wanaoika, na watu wote tuliowaona ndani yake ni watu warefu mno. Kisha huko tuliwaona wanefili, wana wa Anaki waliotoka kwa hao wanefili; tukajiona nafsi zetu kuwa kama mapanzi, nao ndivyo walivyotuona sisi. Wapelelezi wasio waaminifu walitoa taarifa kwamba Nchi ya Kaanani ilikuwa ni ghasia mbaya mno, na mahali pa kutisha, na kwamba baadhi ya wenyeji wa Kaanani walikuwa ni wanefili, watu hodari sana, waliosababisha hofu mioyoni mwao. Kwa bahati mbaya ya taarifa hii iliwavunja moyo sana kizazi cha kwanza kilichofuatia baada ya Musa hadi kupelekea kuuacha wito wa Mungu wa ushindi, na Mungu alihangaika sana kwa ukosefu huu wa imani kwamba akawapeleka Waisraeli jangwani ili wazunguke huko bila tumaini mpaka kizazi hicho cha kwanza wafe wote na kizazi kipya ili kuishika hatamu ya ushindi. Kwa nuru hii, tunaweza kufahamu namna Musa alivyoweka muunganiko mwingine imara sana kati ya historia hii ya zama za kale na uzoefu wa Israeli. Aliwataka wasomaji wake wa Israeli kujilinganisha na wanefili wa zama za kale wa Mwanzo sura ya sita na wale wanefili wanaotisha wa kule Kaanani. Kwa njia hii, Gasia na tumaini la ukombozi katika Mwanzo sura ya sita mstari wa kwanza hadi wa nane ilizungumza moja kwa moja kwa utisho wa Gasia katika ushindi wa Kaanani. Mpaka hapo, katika tathmini yetu ya maana ya asili ya Mwanzo sura ya nne mstari wa kwanza hadi wa sita, na nane tumeona wahusika wa zama za kale walivyounganishwa na watu katika uzoefu wa Israeli ya sasa. Sasa tunaweza kuuliza swali la pili: nini matokeo ya miunganiko hii kwa watu wa Israeli kadri walivyomfuata Musa kuelekea nchi ya ahadi? Ili kuelewa kiini cha ujumbe wa Musa kwa Israeli, tunahitaji kukumbuka jambo ambalo linaonekana mara mbili katika somo hili. Utakumbuka kwamba Mwanzo sura ya nne mstari wa kwanza hadi wa sita na nane ina visa viwili vya vurugu na tumaini la ukombozi. Sura ya nne mstari wa kwanza hadi wa tano na thelathini na mbili imelenga vurugu ya Kaini na uzao wake. Hali kadhalika Mwanzo sura ya tano mstari wa ishirini na tisa na thelathini na mbili inamtaja Nuhu kuashiria ukombozi huo kwamba utakuja kupitia kwa huyo, kwa jinsi ile ile kama ilivyo katika Mwanzo sura ya sita mstari wa kwanza hadi wa nane utaarifu ghasia ya wana wa Mungu na Wanefili. Mwanzo sura ya sita mstari wa nane Humtaja Nuhu tena kuonesha kwamba Mungu alikusudia kuwakomboa kutoka katika vitisho hivyo pia. Kwa Waisraeli waliomfuata Musa, visa hivi vilipaswa kuwa habari njema. Vilionyesha kile Mungu amekwisha kukifanya kwa ajili yao na kile alichokuwa anakwenda kukifanya kwa ajili yao. Kwa upande mmoja, kama Mungu alivyomtumia Nuhu kuwakomboa baba wa Israeli kutoka kwa Wakanaani, tayari amekwisha kumtumia Musa kuwakomboa kutoka kwa Misri. Kwa upande mwingine, kama Mungu alivyomtumia Nuhu kuleta ukombozi kutoka kwa wale wanefili wa zama za kale, alikuwa tayari kumtumia Musa kuwakomboa Waisraeli pale watakapokabiliana na wanefili katika nchi ya Kaanani. Sasa kwa kuwa tumekwisha kuona muundo na maana ya asili ya Mwanzo sura ya nne mstari wa kwanza hadi wa sita na nane, tuangalie mada yetu ya mwisho, matumizi ya sasa. Ni kwa namna gani Agano Jipya hutufundisha kutumia au kuimarisha sehemu hii ya historia ya zama za kale katika maisha yetu ya sasa? Katika maisha yetu ya kawaida, tutachunguza namna Agano Jipya linavyoelezea mawazo makuu haya katika vigezo vya hatua hizi tatu za Ufalme wa Kristo. Kwanza, uzinduzi wa Ufalme ambao ulifanyika pale Kristo alipokuja mara ya kwanza hapa duniani, pili, mwendelezo wa Ufalme ambao unaendelea kuenea kupitia historia ya kanisa, na tatu, kilele cha Ufalme pale Kristo atakaporudi katika utukufu na kuleta mbingu mpya na nchi mpya. Hatua hizi za Ufalme wa Kristo lazima zichunguzwe kila moja peke yake ili kuleta ufahamu kamili wa namna gasia na ukombozi vilivyokaziwa kwa Wakristo wa sasa. Kwanza, hebu tutazame ni ya, ya ghasia na tumaini la ukombozi katika uzinduzi wa ufalme. Uzinduzi wa ufalme ni kuja kwa Kristo mara ya kwanza, hukumbusha ghasia ya ulimwengu katika ghasia ya historia ya zama za kale angalau kwa njia mbili. Kwanza, tunaona miunganiko na zile ghasia ambazo Yesu alikabiliana nazo wakati akiteswa hapa duniani, na pili Tunaona miunganiko na ukombozi ambao Yesu aliuleta kwa watu wake. Hebu tutazame kwanza mateso aliyoyapata Yesu alipokuja kwa mara ya kwanza. Mtu yeyote aliye na ufahamu wa kawaida kuhusu maisha ya Yesu, ufahamu kwamba Yesu aliteseka hapa ulimwenguni kwa njia nyingi sana. Kadiri alivyowahudumia wale waliotengwa na kudharauliwa, alibeba uzuni na maumivu yao. Bado hakuna mashaka kwamba kulingana na Agano Jipya, kilele cha ghasia kilichoendelezwa dhidi ya Kristo kilikuwa kifo chake pale msalabani, kwa kuteswa na kufa kifo kibaya sana kilichojulikana kwa siku zile. Yesu alipata kifo kibaya sana kuliko vile vifo vya wenye haki wa kipindi kile cha zama za kale. Kwa nuru hii, haishangazi kwamba njia moja ya Agano Jipya kueleza mateso ya Yesu ni kulinganisha kifo chake msalabani na ghasia ya ulimwengu wa zama za kale, au kuwa wazi zaidi, kifo cha Abili. Mwandishi wa Waebrania alifahamu kwamba Kristo aliuawa bila hatia katika mikono ya watenda mabaya, na kwa sababu hii alilinganisha kifo cha Kristo na kifo cha Abili katika waraka wake kwa Waebrania sura ya 12 mstari wa 23 hadi mkutano mkuu na kanisa la wazaliwa wa kwanza walioandikwa mbinguni na Mungu mwamuzi wa watu wote, na roho za watu wenye haki waliokamilika, na Yesu mjumbe wa agano jipya, na damu ya kunyunyizwa inenayo mema kuliko ile ya Habili. Hapa dokezo katika historia ya kale ya Musa liko wazi. Damu ya Yesu iliyomwagika ilinena neno jema ama kuu kuliko damu ya Habili. Hiyo ni kusema Kifo cha Kristo kilikuwa cha cha cha muhimu zaidi machoni pa Mungu kuliko kifo cha Habili. Kifo cha Yesu hakikuwa tukio la kawaida. Kifo chake kilileta upatanisho wa dhambi za watu wake, kwa kuwa aliteseka kwa niaba ya kila mmoja anayemwamini. Lakini zaidi ya hili, kifo cha Kristo kilichochea ghadhabu ya Mungu ya haki zaidi sana kuliko ilivyochochewa na damu ya Habili. katika mwangaza huu Tunaposoma simulizi ya Musa juu ya ukatili wa historia ya kale, tusitazame tu kwa nini Musa aliandika sura hizi kwa wasomaji wake wa kwanza wa Kiisraeli. Katika mtazamo wa Agano Jipya, inatupasa pia kuona kwamba ukatili aliotendewa mwenye haki katika historia ya kale ulitazamisha mateso ya Kristo katika uzinduzi wa ufalme. Kwa kuwa tumeshaona jinsi agano jipya linavyoonyesha mahusiano kati ya ulimwengu wa kale wa ukatili na mateso ya Kristo, inatupasa tugeukie njia ya pili inayoguswa na uzinduzi wa ufalme katika sehemu hii ya kitabu cha Mwanzo. Muunganiko wa muhimu pia unajitokeza katika tumaini la ukombozi aliyouleta Yesu ulimwenguni. Yesu alitumia zaidi huduma yake ya hadhara kwa kutangaza ujumbe wa matumaini yaani Injili ujumbe kwamba siku moja mateso ya maisha yatakwisha kwa wale waliomfuata bidii ya Yesu. Kwa ujumbe huu wa Injili unajitokeza katika mafundisho yake yote, lakini tazama jinsi umaarufu wa ujumbe wa ukombozi unavyochomoza katika heri, kauli za ufunguzi za barabara katika mahubiri ya mlimani. Yesu alipoanza mahubiri yake yanayofahamika sana alisema maneno haya katika Matayo sura ya tano, mstari wa kumi hadi kumi na mbili. Heri ninyi watakapowashutumu na kuwaudhi na kuwanenea kila neno baya kwa uongo kwa ajili yangu, furahini na kushangilia, kwa kuwa thawabu yenu ni kubwa mbinguni, kwa maana ndivyo walivyowaudhi manabii waliokuwa kabla yenu. Hizi heri zinadhihirisha kwamba shauku kuu ya huduma ya Yesu kufundisha ilikuwa kuleta ujumbe wa matumaini kuwa Mungu Hakuwaacha watu wake. Yesu aliwatia moyo wafuasi wake kuwa na tumaini kwamba siku moja atawakomboa katika mateso yote. Lakini Yesu hakufundisha habari njema ya matumaini kwa ajili ya ukombozi tu, bali kupitia kifo na kufufuka kwake alitimiza ukweli wa ukombozi aliyoutangaza. Kwa kuwa Yesu alikuwa mwana mkamilifu wa Daudi, kifo chake kilifanya upatanisho kwa dhambi za watu wa Mungu. Kifo, kifo chake kililipa gharama ya ya dhambi ili kwamba wafuasi wake wasiendelee kuwa na hofu ya kifo. Kama tusomavyo katika Waibrania sura ya pili mstari wa 14 hadi 15, Yesu alisema kwamba ili kwa njia ya mauti amwharibu yeye aliyekuwa na nguvu ya mauti, yaani Ibilisi, awaache huru wale ambao kwamba maisha yao yote kwa hofu ya mauti walikuwa katika hali ya utumwa. Hivyo tunaona kwamba mada za ukatili na tumaini la ukombozi tayari zinahusika na uzinduzi wa ufalme wa Kristo. Kama Musa alivyoandika kutambua matishio dhidi ya Israeli na kuwafundisha Israeli juu ya nguvu ya Mungu kuokoa, Agano Jipya linadhihirisha kuwa Kristo alikuja kupitia mateso na kuleta ukombozi kwa watu wake kutoka nguvu ya uovu ulimwenguni. Sasa kwa kuwa tumeshaona baadhi ya njia ambazo Agano Jipya linahusianisha ujio wa kwanza wa Yesu na historia ya kale, inatupasa tutazame pia jinsi ambavyo Agano Jipya linahusisha sehemu hii ya historia ya kale na mwendelezo wa ufalme, kipindi kilichoko katikati ya ujio wa kwanza na wa pili wa Kristo. Zipo njia kama mbili ambazo Agano Jipya linafafanua jinsi mwendelezo wa ufalme unagusia mada ya mwanzo sura ya 4 mstari wa kwanza hadi wa sita na nane. Na rejea hizi zinatoa mwongozo wa msingi tunapotekeleza sehemu hii ya maandiko kwa kanisa la Kikristo. Kwa upande mmoja Agano Jipya linafundisha kwamba tunapaswa kutarajia mwendelezo wa ukatili dhidi ya watu wa Mungu, na kwa upande mwingine tunatiwa moyo kustahimili nyakati hizi ngumu kwa kuendelea kuwa na imani kwa Kristo kwa ajili ya ukombozi. Tazama kwanza ukweli kwamba tunapaswa kutarajia ukatili dhidi ya wafuasi wa Kristo. Mara kadhaa Yesu alifundisha kwamba wafuasi wake watapitia chuki na mateso kutoka kwa ulimwengu, lakini katika Mathayo sura ya 23 mstari wa 34 hadi 35, Yesu mwenyewe alisisitiza ukweli kuwa mateso haya yalihusishwa na mateso ya wenye haki katika ulimwengu wa kale. Yesu aliwaambia Mafarisayo hivi: mimi natuma kwenu manabii na wenye hekima na waandishi, na wengine wao ninyi mtawaua kwa kuwasulubisha, na wengine wao mtawapiga katika masinagogi yenu na kuwafukuza mji kwa mji, hivyo ije juu yenu damu yote ya haki iliyomwagika juu ya nchi, tangu damu ya Abili yule mwenye haki hata damu ya Zakaria bin Barakia. Yesu alitabiri kwamba akiwatuma wafuasi ulimwenguni wangeteswa sana lakini tazama pia jinsi Yesu alivyounganisha utabiri huu na historia ya kale. Alisema kwamba ukatili ujao dhidi ya wafuasi wake ungeendeleza mtindo wa ukatili uliorudi nyuma mpaka kwenye damu ya mwenye haki Abeli, ambaye Kaini alimuua. Tunapotambua kwamba wafuasi wa Kristo daima watateswa wakati wa mwendelezo wa ufalme, tunaweza pia kuona umuhimu wa kudumisha imani yetu kwa Kristo. Mwandishi wa Waebrania aligusia jambo hili katika sura ya 11 ya waraka wake. Tunasoma maneno haya katika sura ya 11 mstari wa 4: kwa imani Habili alimtolea Mungu sadaka iliyobora kuliko Kaini, kwa hiyo alishuhudiwa kuwa na haki. Mungu akazishuhudia sadaka zake, na kwa hiyo ijapokuwa amekufa, angali akinena. Wazo kuu katika haya hii ni kwamba wafuasi wa Kristo katika zama zote ni sharti wafuate mfano wa Habili. Ingawa haki ya Habili ilimletea taabu kutoka kwa ndugu yake mwovu, Habili anasimama kama kielelezo cha uaminifu kwa waamini wote cha kufuatisha hata leo. Hivyo tunaona kwamba mada ya ukatili na ukombozi katika historia ya kale pia zinahusika katika kipindi cha mwendelezo wa ufalme. Kwa upande mmoja, inatupasa tuwe tayari kukabiliana na upinzani na ukatili katika zama zetu, lakini kwa upande mwingine, tunapostahimili nyakati hizi ngumu, tutashinda ikiwa tu tutakuwa waaminifu na kutumaini kwamba Kristo atatukomboa siku moja. Baada ya kuona jinsi mada ya ukatili na ukombozi inavyoingia katika uzinduzi na mwendelezo wa ufalme inatupasa tugeukie ngazi ya mwisho ya mwisho: ufalme wa wa Kristo, ujio wake wa pili. Agano Jipya linafundisha kuwa Kristo atakaporudi tutaona ukomo wa ukatili dhidi ya watu wa Mungu na tutapata uzoefu wa ukombozi wa mwisho katika ulimwengu wa baraka za milele. Ukomo wa vurugu na ukatili ni jambo kuu katika taswira ya Agano Jipya juu ya utimilifu. Kristo atakaporudi ataleta upya uumbaji usio na vurugu wala ukatili. Sikiliza jinsi ambavyo mtume Yohana alielezea kurudi kwa Kristo katika Ufunuo sura ya ishirini na moja mstari wa kwanza hadi wa tano: kisha nikaona mbingu mpya na nchi mpya, kwa maana mbingu za kwanza na nchi ya kwanza zimekwisha kupita nikasikia. Sauti kubwa kutoka katika kile kiti cha enzi ikisema, tazama, maskani ya Mungu ni pamoja na wanadamu. Naye Mungu mwenyewe atakuwa pamoja nao, naye atafuta kila chozi katika macho yao, wala mauti haitakuwepo tena, wala maombolezo, wala kilio, wala maumivu hayatakuwepo tena, kwa kuwa mambo ya kwanza yamekwisha kupita. Na yeye aketie juu ya kile kiti cha enzi akasema, tazama, na yafanya yote kuwa mapya. Hata hivyo utimilifu wa ufalme wa Kristo hautakomesha ukatili pekee. Wakati atakaporudi atatoa baraka za milele za maisha na amani kwa watu wake. Ukombozi wetu utakamilika na kufikia hatima. Katika Ufunuo sura ya 22 mstari wa kwanza hadi wa pili, tunasoma maelezo haya kuhusu ukombozi wetu wa mwisho: kisha akanionyesha mto wa maji ya uzima wenye kung'aa kama bilauri ukitoa katika kiti cha enzi cha Mungu na cha Mwanakondoo. Katikati ya njia kuu yake, na upande huu na upande huu wa ule mto, kulikuweko mti wa uzima uzao matunda aina kumi na mbili, wenye kutoa matunda yake kila mwezi, na majani ya mti huo ni ya kuwaponya mataifa. Tumaini hili la ukombozi wa mwisho katika ujio wa pili wa Kristo hujitokeza katika Agano Jipya lote. Huelezea kilele cha imani ya Kikristo. Tunaitamani siku ambayo majaribu na magumu ya ulimwengu huu nafsi yake itachukuliwa na na ajabu za kuisha za ulimwengu ujao. Mateso yatabadilishwa na furaha. Mapambano yatabadilishwa na ushindi. Na kifo kitabadilishwa na uzima wa milele. Hivyo, tunaona kwamba kama vile Musa alivyoandika kuhusu ulimwengu wa kale wenye ukatili kuwatia moyo Israeli kusonga mbele kuelekea Kanaani, Agano Jipya hutufundisha kuwa na shauku ya ulimwengu mpya ujao katika utimilifu. Kristo atakaporudi, wote waliomtumaini wataona ukomo wa ukatili na watarithi ukombozi kamili na wenye utukufu katika ulimwengu wa milele wa wokovu katika somo hili tumetazama taswira kadhaa za ulimwengu wa kale uliojaa vurugu na ukatili kama zilizoelezewa katika Mwanzo sura ya 4 mstari wa kwanza hadi wa sita na 8. Tumejadili muundo wa kifasihi kwa sehemu hii ya Mwanzo. Pia tumeona jinsi Musa alivyoandika sehemu hii ili kuwatia moyo wa Israeli waliomfuata kuelekea Kanaani. Na tumejifunza pia kwamba kama Wakristo ni sharti tutekeleze sehemu hii ya historia ya kale katika imani yetu ya Agano Jipya. Tunapoitazama sehemu hii ya kitabu cha Mwanzo kama vile ambavyo Musa alikusudia awali kwa ajili ya Israeli, inakuwa ni zaidi ya simulizi ya kale tu. Badala yake, tunaweza kuona kwamba kama vile Mungu alivyowaokoa watu wake kutoka katika ukatili wa ulimwengu wa kale, na kama vile baadaye alivyowaokoa Israeli nyakati za Musa, tunaweza kuongeza tumaini letu kwamba Kristo siku moja atatuokoa sisi kutoka katika ulimwengu huu pia.