Nakumbuka wakati fulani nilikuwa nafundisha huko Ukraine, nilihitaji kufika haraka mahali fulani kwa gari, hivyo nilifanya haraka kwenda station, nikafanya haraka kushuka ngazi na kurukia gari moshi wakati milango ikifungwa. Ilikuwa safari kutoka upande mmoja wa mji hadi mwingine, hivyo nilikaa kwa kuegemea ili kuvuta pumzi na kutulia kwa dakika chache lakini baada ya muda kidogo nilishtuka, baada ya kugundua kuwa nimepanda gari moshi linalokwenda sehemu nyingine tofauti na nilikokuwa ninaenda. Sasa kwa kawaida kituo kingine cha gari moshi kilikuwa mbali wa maili kadhaa, na niliona kama hatufiki. Hivyo ule muda wa kwenda na kufika kituoni na kisha kugeuka na kuanza kurudi, ni wazi kuwa nilikuwa nimechelewa sana. Nakumbuka nilikuwa nawaza mwenyewe, sikutarajia hali hii kunitokea leo, lakini nashukuru angalau sasa nipo kwenye uelekeo sahihi. Bila shaka, hivyo ndivyo ilivyo katika maeneo mengi ya maisha. Hali zetu siyo kamilifu, na mara nyingi wala hazikaribii ukamilifu. Tunakutana na matatizo na changamoto nyingi kila tuendako. Hata hivyo sote tunajua kwamba ni bora angalau kuelekea katika mwelekeo sahihi sahihi kuliko njia isiyo sahihi. Somo hili tumelipa kichwa cha mwelekeo sahihi, na katika hili tutajikita katika Mwanzo sura ya 6 mstari wa 9 hadi wa 11 na sura ya 9, ambapo tutatafuta kujua mwelekeo ambao Mungu aliuweka kwa ajili ya watu wake kuufuata baada ya gharika kuu ya siku za Nuhu. Kama tutakavyoona katika sura hizi za historia ya kale, Mungu aliwapa wana Waisraeli mwelekeo bayana wa kufuata. Inawezekana sicho walichokuwa wakitaka, lakini mwelekeo huo uliwekwa na Mungu kuwaleta kwenye baraka kuu. Na sehemu hii ya historia ya kale ni ya muhimu kwa Wakristo pia kwa kuwa tunapaswa kufuata mwelekeo huu vilevile vile somo letu la Mwanzo sura ya sita mstari wa tisa hadi kumi na moja na sura ya tisa litagawanywa katika sehemu tatu. Kwanza, tutachunguza muundo wa kifasihi wa sura hizi. Pili, tutajifunza maana yake ya asili kwa kubaini kwa nini Musa aliwaandikia mambo haya Waisraeli, na tatu, tutalitazama gano jipya ili kupata mwongozo wa jinsi ya kuzitumia sura hizi maishani mwetu. Tuanze somo letu la mwelekeo sahihi kwa kuchunguza muundo wa kifasihi wa sura hizi. Mwanzo sura ya tisa, Mwanzo sura ya sita mstari wa tisa hadi kumi na moja na sura ya tisa ni sehemu kubwa ya historia ya kale na muhtasari wake unaweza kuwekwa katika namna mbalimbali. Mbali. Kwa madhumuni yetu, tumezigawa sura hizi katika sehemu kuu mbili. Sehemu ya kwanza inajumuisha Mwanzo sura ya sita mstari wa tisa hadi wa tisa na 17. Na tumeipa kichwa gharika ya ukombozi. Katika sehemu hii ya kitabu cha Mwanzo, Musa anaelezea gharika ya siku za Nuhu. Sehemu ya pili ya somo hili ni Mwanzo sura ya tisa mstari wa 18 na Mwanzo sura ya 11 mstari wa tisa ambao tumeipa kichwa mpango mpya. Inaelezea matukio muhimu yaliyotokea baada ya gharika na yaliyoweka mifumo ya kudumu ya ulimwengu baada ya garika. Kupata ufahamu mzuri wa mfumo wa fasihi wa sura hizi, tutatizama sehemu hizi zote kubwa. Acha tuanze kuandika muundo wa habari aliyoandika Musa kuhusu garika ya siku za Nuhu. Miaka ya hivi karibuni, watafasiri kadhaa wamebaini kuwa habari ya garika ya Nuhu inaonyesha mfumo bayana wa uandishi Ingawaje inawezekana kuelezea mfumo huu kwa njia kadhaa, katika somo hili tutaonyesha vile ambavyo sura hizi zinaunda simulizi yenye sehemu tano zinazowiana. Hatua ya kwanza ya simulizi hii inaonekana katika mwanzo sura ya sita, mstari wa tisa hadi ishirini na mbili na tutaiita agano la awali la Mungu na Nuhu. Katika sehemu ya simulizi Musa alibainisha kuwa Nuhu alikuwa mtu mwenye haki katika ulimwengu wenye ukakasi. Mungu aliongea na Nuhu na kubainisha kwa nini alikusudia kuangamiza kizazi cha mwanadamu. Tunasoma maneno haya katika Mwanzo sura ya sita, mstari wa 13. Mungu akamwambia Nuhu, Mwisho wa kila mwenye mwili umekuja mbele zangu. Kwa sababu wameijaza dunia dhuluma, basi nitawaharibu pamoja na dunia. Hatua ya kwanza ya simulizi hii pia inatueleza kwamba Mungu alipanga kuanza upya kumwokoa mtu mmoja na familia yake aliyeitwa mwenye haki Nuhu. Ili kumhakikishia Nuhu kusudi lake, Mungu alifanya agano la awali na Nuhu katika Mwanzo sura ya 6 mstari wa 17 hadi 18, tunasoma kwamba alimwambia Nuhu maneno haya: kila kilichoko duniani kitakufa, lakini nitafanya agano langu nawe kuwa thabiti, nawe utaingia katika safina, wewe na wanao na mkeo na wake za wanao pamoja nawe. Mwanzoni mwa simulizi ya gharika, Mungu aliapa kiapo cha agano kumwokoa Nuhu na familia yake kutoka katika gharika lijalo. Agano hili lilithibitisha ukombozi wa Nuhu na kumsimika kuwa mkuu wa binadamu mpya baada ya gharika. Sasa kwa kuwa tumekwisha kuona ambavyo habari ya gharika inavyoanza kwa kulenga agano la awali la Mungu na Nuhu inatupasa kugeukia sehemu ya mwisho ya habari inayoleta uwiano na ile ya kwanza, Mwanzo sura ya nane mstari wa 20 hadi Mwanzo sura ya 9 mstari wa 17, ambayo tumeiita agano la kudumu la Mungu na Nuhu. Kama kichwa kinavyosema, katika fungu hili Mungu alirejea kwa Nuhu baada ya gharika na kufanya agano jingine naye. Mungu aliamua kuwapa wanadamu fursa mpya katika ulimwengu mpya kama tusomavyo katika Mwanzo sura ya nane mstari wa 22. Muda nchi dumupo, majira ya kupanda na mavuno, wakati wa baridi na wakati wa hari, wakati wa kaskazi na wakati wa kusi, mchana na usiku havitakoma. Katika kuthibitisha uthabiti wa jambo hili jipya, Mungu alifanya agano la pili na Nuhu mwishoni mwa habari ya gharika katika Mwanzo sura ya 9 mstari wa 11 hadi 15. Na agano langu nitalithibitisha nanyi wala kila chenye mwili hakitafutwa tena kwa maji ya garika, wala hakutakuwa tena na garika baada ya hayo kuiharibu nchi. Mimi nauweka upinde wangu winguni, nao utakuwa ni ishara ya agano kati yangu na nchi. Hata itakuwa nikitanda mawingu juu ya nchi, upinde utaonekana winguni, nami nitalikumbuka agano langu lililoko kati yangu na ninyi na kila kiumbe hai katika wote wenye mwili wala maji hayatakuwa gharika tena kuharibu wote wenye mwili. Hivyo tunaona habari ya gharika ya Nuhu inamalizika na ahadi ya agano kwamba gharika halitaharibu tena ulimwengu na tendo la Mungu kuweka upinde wake mawinguni kama ishara ya hakika kwamba hataisahau ahadi hii. Ahadi hii itimishi ya agano inaonyesha umuhimu mkubwa aliokuwa nao Nuhu katika historia ya awali. Alikuwa mpatanishi wa agano, agano ambalo lilipanuka kwa vizazi vyote vya mbele. Tukiwa na vipengele vya ufunguzi na kufunga habari hii, tuko tayari kuchunguza utendaji wa ndani wa habari ya gharika. Sehemu ya katikati inasonga kutoka agano la Mungu la awali hadi utaratibu mpya wa agano la mwisho katika hatua kuu tatu. Hatua ya pili ya simulizi hii inaonekana katika sura ya saba mstari wa kwanza hadi kumi na sita ambayo tumeipa kichwa Nuhu aokoka kutoka katika maji. Habari hii iko wazi, Nuhu aliunda safina na akaleta wanyama wa kila aina ndani yake na mafuriko ya maji yalianza kumwagika ulimwenguni. Lakini Nuhu, familia yake na wanyama aliokuwa amewakusanya walikuwa wamefungiwa na walikuwa salama ndani ya safina. Sehemu ya nne ya simulizi ya gharika ya Nuhu inaunda kibwagizo chenye mvuto kwenye hatua ya pili. Inaeleza Nuhu anatoka kwenda nchikavu katika Mwanzo sura ya nane mstari wa sita hadi 19. Baada ya gharika kuanza kutulia, Nuhu alikuwa na shauku ya nchikavu itokee ili atoke katika safina. Baada ya kipindi cha kusubiri, nchikavu zilijitokeza na Mungu alimwagiza Nuhu kutoka katika safina kama vile tu pale awali alivyomwagiza kuingia ndani yake. Sasa tuko tayari kutazama kiini au hatua ya baadaye ya simulizi hii, Mwanzo sura ya saba mstari wa 17 hadi 8:5, ambayo tumeiita kumbukumbu ya Mungu kwa Nuhu. Mistari hii inaanza na maelezo ya gharika kali inayoharibu kila kiumbe katika uso wa nchi lakini kufikia mwisho wa sehemu hii gharika lilianza kutulia. Sasa katikati kabisa ya sehemu hii kuna sentensi rahisi lakini yenye kina, ambayo inaonyesha kwa nini Mungu alianza kuituliza gharika kali. Katika Mwanzo sura ya 8, mstari wa kwanza, Musa aliandika kwamba katikati ya gharika, na Mungu akamkumbuka Nuhu na kila kilicho hai na wanyama wote waliokuwamo pamoja naye katika safina. Mungu akavumisha upepo juu ya nchi, maji yakapungua. Kwa rehema kuu Mungu hakusahau agano alilofanya na Nuhu na waliokuwa naye. Aliwakumbuka abiria wa safina na akaipinga kwa niaba yao gharika kali. Muhtasari huu wa gharika ya Nuhu unafunua masuala ya msingi ya habari hii. Musa aliandika kuhusu gharika kama habari ya ukombozi ingawa hukumu ilikuja kwa waovu wa ulimwenguni, haja kuu ya Musa ilikuwa kuonesha kwamba kupitia Nuhu Mungu aliwaleta wanadamu katika ulimwengu wa baraka kuu. Sasa kwa kuwa tumeshachunguza sehemu ya kwanza ya Mwanzo sura ya sita mstari wa tisa hadi kumi na moja na tisa, inatupasa turejee kwenye sehemu kuu ya pili, mpango mpya katika Mwanzo sura ya tisa mstari wa kumi na nane hadi sura ya kumi na moja mstari wa tisa. Maelezo ya Musa kuhusu mpango mpya katika sura ya tisa hadi ya kumi na moja imegawanyika katika vipengele viwili vya msingi. Kwa upande mmoja, Mwanzo sura ya tisa mstari wa kumi na nane na ile sura ya kumi mstari wa thelathini na mbili inawalenga wana wa Nuhu. Kwa upande mwingine, Mwanzo sura ya kumi na moja mstari wa kwanza hadi wa tisa inahusu kushindwa kwa jiji la Babeli. Ingawa mafungu haya yanaweza kuonekana kwamba hayahusiani mwanzoni, utagundua kuwa yanashirikiana kufanya muundo wa wa utaratibu mpya wa ulimwengu. Yanaelezea viini vikuu vya historia ya ulimwengu toka wakati huo na kuendelea. Tutazame kwanza habari za wana wa Nuhu na mchango wao kwa taswira hii ya ulimwengu yenye utaratibu mpya. Maelezo ya Musa kuhusu watoto wa Nuhu katika sura ya tisa hadi ya kumi ya mwanzo ina mada na sehemu mbili kuu. Katika sura ya tisa mstari wa 18 hadi 19 tunakuta kichwa kinachoonyesha kwamba sehemu hii ya mwanzo kimsingi inawalenga wana watatu wa Nuhu na jinsi walivyosambazwa ulimwenguni. Sambamba na mada hii, taarifa ya Musa juu ya wana wa Nuhu imegawanyika katika sehemu kuu mbili. Awali, habari katika sura ya tisa mstari wa 20 hadi 29 inaweka utofauti baina ya wana. Na pili, sura ya kumi mstari wa kwanza hadi thelathini na mbili inaeleza mgawanyo wa wana wa Nuhu na vizazi vyao. Itasaidia kutazama vipengele hivi kwa utofauti. Sura ya tisa mstari wa ishirini hadi ishirini na tisa ni fungu linalofahamika vyema katika Mwanzo linalozungumzia laana juu ya mwana wa Hamu aitwaye Kaanani. Sikiliza alichoandika Musa katika Mwanzo sura ya tisa mstari wa ishirini na nne hadi ishirini na saba. Nuhu akalevuka katika ulevi wake, akajua mwana wake mdogo alivyomtendea. Akasema, na alaniwe Kanani. Akasema, na atukuzwe Bwana Mungu wa Shemu. Mungu amfanikishe Yafeti, Mungu akamfanikishe Yafeti. Kwa ufupi, simulizi hii inaarifu matukio yaliyopelekea tofauti kuu miongoni mwa uzao wa Nuhu. Nuhu alimlaani Kanani, mwana wa Hamu. Kanani atakuwa mtumwa mdogo kabisa kwa ndugu zake. Nuhu aliwatamkia baraka wanaye wengine Shemu na Yafeti kwa sababu walikuwa wamemtendea kwa heshima. Musa aliweka habari hii katika maelezo yake ya mpango mpya baada ya gharika kwa kuwa wanadamu wote walitokana na wana watatu wa Nuhu. Utofautishaji uliofanyika hapa ulipelekea kuwa na vipengele vya mahusiano ya kibinadamu vilivyoonekana tangu wakati huu na kuendelea katika historia ya kibiblia. Mtazamo huu wa utofautishaji baina ya wana wa Nuhu unathibitishwa na sura ya kumi, mgawanyo wa wana wa Nuhu, kwa kuvitazama vizazi vilivyokuja baadaye sana baada ya siku za Nuhu katika Mwanzo sura ya kumi. Musa alitoa sampuli ya orodha ya mahali ambapo vizazi vya Hamu, Shemu na Yafeti walikwenda ulimwenguni kote. Kwa mujibu wa mwanzo sura ya kumi, watoto wa Yafeti walikaa katika himaya za kaskazini, kaskazini mashariki na kaskazini magharibi mwa Kaanani. Isipokuwa wachache sana wana wa Hamu, walielekea Afrika ya kaskazini na mwana maalumu wa Hamu aliyeitwa Kaanani alikaa katika nchi ya Kaanani Nchi ya ahadi ya Israeli. Wana wa Shemu au Wasemiti kwa kiasi kikubwa walikaa himaya za rasi ya Uarabuni. Taarifa ya Mwanzo sura ya kumi inachagua sana na imesanifiwa kutoa tu mfano wa jumla wa uhamaji. Lakini mifumo hii ya jumla ilikuwa inamtosha Musa kutoa kielelezo cha mifumo ya muda mrefu Yenye vipengele vya maingiliano ya ya wanadamu katika mpango mpya baada ya gharika. Sasa, kwa kuwa tumeshaona muundo wa uandishi wa mtazamo wa Musa kwa wana wa Nuhu katika mwanzo sura ya 9 hadi ya kumi, tuko tayari kutazama sehemu ya pili ya mpango mpya baada ya gharika kushindwa kwa jiji la Babeli katika sura ya 11 mstari wa kwanza hadi wa 9. Habari ya mnara wa Babeli imegawanyika katika hatua hatua kuu tano linganifu. Hatua ya kwanza, mistari ya kwanza na ya pili, inaanza na wanadamu wengi wakiwa pamoja. Tofauti yake, habari hii inaishia katika mistari ya nane na tisa tunamojifunza kwamba Mungu aliwatawanya wanadamu ulimwenguni kote alipochafua lugha ya wanadamu ni kwa jinsi gani wanadamu walihama kutoka kuwa pamoja na lugha moja hadi kutawanyika na kuwa na lugha nyingi? Sehemu ya katikati inaeleza kilichotokea. Hatua ya pili, mistari ya tatu na nne, inaarifu mpango waliokuwa nao watu. Walikuwa na mpango wa kujenga jiji lenye mnara mkubwa unaofika mbinguni ili wawe mashuhuri nyakati zote, wasioweza kushindwa kabisa. hata hivyo Hatua ya nne ya simulizi hii katika mistari ya sita na saba inasawazisha mpango huu wa wanadamu kwa kuarifu mpango kinzani wa Mungu. Mungu aliita jeshi lake la mbinguni kushambulia jiji kwa kuchafua lugha ya watu na hivyo kukomesha ujenzi wa jiji na mnara wake. Hatua ya kugeuka ya habari hii inajitokeza katika mstari wa tano, pale Mungu alipochunguza jiji na mnara wake. Mungu alipoona jiji na mipango ya kifahari ya wakazi wake, aliazimu kuleta ukomo wa jiji la Babeli. Hivyo, tunaona kwamba kwa mujibu wa Musa, maisha baada ya gharika yalikuwa mbali na paradiso ambayo tungeitarajia. Kinyume chake, habari ya wana wa Nuhu inaonyesha kwamba mpango mpya unajumuisha muingiliano tata miongoni mwa makundi tofauti ya wanadamu pia unahusisha uwasi zaidi kwa Mungu, hatimaye ushindi wa Mungu dhidi ya wanaompinga. Ingawa miundo hii ya mpango mpya inaweza kuonekana migeni katika masikio yetu ya kisasa, tutaona kwamba inazungumza waziwazi katika uzoefu wa Waisraeli ambao Musa aliwaandikia sura hizi kwanza. Sasa kwa kuwa tumeshaona muundo wa uandishi wa mwanzo sura ya sita mstari wa tisa, na sura ya kumi na moja mstari wa tisa. Tuko tayari kuuliza swali la pili. Kwa nini Musa aliandika simulizi hii ya gharika na mpango mpya unaotokea? Je, alikuwa anawafundisha somo gani wa Israeli walipokuwa wakimfuata kuelekea nchi ya ahadi? Hatuhitajiki kusema, tunaweza kuwa na uhakika kwamba Musa aliandika kuhusu gharika ya Nuhu na mpango mpya kuwajulisha Israeli ukweli kuhusu kipindi hiki cha historia ya kale. Simulizi yake inachagua sana na ina mwelekeo wa mada mahususi, hivyo hatuwezi kudhani kwamba haya ndiyo yote aliyokuwa nayo akilini. Musa aliandika sio tu kuarifu mambo ya nyuma, lakini kuwaongoza Waisraeli katika nyakati zake pia. Tutalifunua kusudi la Musa kwa kutazama sehemu tatu za Mwanzo sura ya sita mstari wa tisa hadi sura ya kumi na moja mstari wa tisa. tutalifunua kusudi la Musa kwa kutazama sehemu tatu za Mwanzo sura ya sita mstari wa tisa, hadi Mwanzo sura ya kumi na moja mstari wa tisa. Kwanza tutachunguza maana ya asili ya habari ya gharika na kisha tutageukia simulizi ya Musa kuhusu wana wa Nuhu, na mwisho tutaipa usikivu wetu maana ya asili ya sehemu ya mwisho ya historia ya kale: kushindwa kwa Babeli. Ngoja tutazame kwanza njia ambazo Musa alihusianisha gharika la Nuhu na uzoefu wa Israeli nyakati zake. Ili kuelewa jinsi ambavyo Musa ametumia simulizi ya gharika, tutatazama sura mbili za habari hii: kwanza, mahusiano aliyounda kati ya gharika na tukio la kutoka Misri, na pili, maana ya mahusiano haya kwa Israeli. Musa aliunda mahusiano kati ya gharika na zama zake kwa kutengeneza taswira ya Nuhu kwa namna ambazo zilifanana kwa ukaribu na maisha na huduma yake mwenyewe. Kwa hakika maisha ya Nuhu na Musa yalikuwa tofauti kwa njia nyingi, na tofauti hizi zisipuuzwe. Hata hivyo, inathibitika pia kwamba Musa alitengeneza taswira ya Nuhu kwa makusudi ili kwamba wasomaji wa Kiisraeli waweze kumuona Nuhu kama mtangulizi au kivuli cha Musa. Vipo angalau viunganishi vinne muhimu kati ya Nuhu na Musa. Kwanza, Musa alionesha uhusiano kati yake na Nuhu katika mada ya ukatili. Utakumbuka katika Mwanzo sura ya sita mstari wa kumi na tatu kwamba gharika ya Nuhu ilikuja kwa sababu ulimwengu ulijaa ukatili. Kama Mwanzo sura ya kwanza na ya pili inavyoweka wazi Wamisiri walikuwa wamewatendea ukatili mwingi watu wa Israeli kabla ya kuitwa kwa Musa. Ukombozi wa Musa kutoka Misri ulikuwa mwitikio kwa ukatili juu ya watu wa Israeli. Hivyo, kazi ya wote Nuhu na Musa ilikuwa ukombozi kutoka katika ukatili. Kiunganishi cha pili kinaonekana kwenye matumizi ya Musa ya neno safina neno la Kiebrania linalomaanisha safina katika Mwanzo sura ya sita hadi ya tisa yote ni teva. Inashangaza kuona kwamba sehemu nyingine pekee ambayo Musa alitumia neno teva ilikuwa katika Kutoka sura ya pili mstari wa tatu na watano pale alikiita kile kikapu ambamo mama yake alimweka kuwa ni safina ama teva. Ingawa safina ya Nuhu ilikuwa kubwa sana wakati wa safina ya Musa ingawa safina ya Nuhu ilikuwa kubwa sana wakati safina ya Musa ilikuwa ndogo sana, Musa alionesha ukweli kwamba wote yeye na Nuhu walikombolewa kutoka vifo vya maji kwa kutumia safina ama teva. Tatu, umuhimu wa maagano ya Mungu unamwonesha Nuhu kama mtangulizi wa Musa. Kama tulivyokwisha kuona kwa mujibu wa Mwanzo sura ya sita mstari wa 18 na sura ya tisa mstari wa 11 hadi Nuhu alifanya agano na Mungu kwa niaba ya wanadamu wote. Lakini bila shaka tunafahamu kwamba moja ya huduma za msingi za Musa kwa Israeli ilikuwa kupatanisha agano la Mungu. Kama Kutoka sura ya 19 hadi 24 inavyoonesha vyema, Musa alichaguliwa kuwaongoza watu Waisraeli kwenye agano maalum na Yawe walipokuja kwenye mlima Sinai. Jukumu la msingi la huduma kupitia maji linaweka pia uhusiano wa nne kati ya wanaume hawa wawili. Katika Mwanzo sura ya 6 hadi ya 9, Mungu alimuokoa Nuhu na familia yake kwa kuwapitisha salama katika gharika iliyoangamiza waovu wa, wa ulimwengu. Na kwa namna inayofanana sana kama vile Kutoka sura ya 13 hadi 15 inavyotuambia Musa aliwatoa Waisraeli kutoka Misri kwa kupita katikati ya maji ya bahari ya Shamu, maji ambayo upande mwingine yaliangamiza jeshi la watesi wa Misri. Nne, Mungu alituma upepo kuyarudisha nyuma maji katika siku za Nuhu na siku za Musa. Kama tulivyokwisha kusoma kwa mujibu wa Mwanzo sura ya 8 mstari wa kwanza, Mungu alituma upepo kuyarudisha nyuma maji ya gharika ya Nuhu vile vile kwa mujibu wa Kutoka sura ya 14 mstari wa 21, kwenye bahari ya Shamu, Bwana kaifanya bahari irudi nyuma kwa upepo wa nguvu utokao mashariki. Kiunganisho cha sita kinaonekana katika msisitizo uliowekwa kwa wanyama. Kama vile Mwanzo sura ya sita mstari wa 19 inavyotuambia, Mungu alimwamuru Nuhu kuleta wanyama katika safina. Katika matukio yasiyopungua manne, cha kutoka kinataja wanyama wengi waliotoka Misri pamoja na Waisraeli. Kama vile Mungu alivyoamuru kwamba Nuhu alete wanyama katika ulimwengu wa siku zake, Mungu pia aliamuru kwamba Musa alete wanyama katika nchi ya ahadi. 7. Mada ya kumbukumbu ya Mungu pia inawaunganisha Nuhu na Musa. Utakumbuka kwamba katika Mwanzo sura ya 8 mstari wa kwanza, maji yalipokasirika katika siku za Nuhu Mungu alitenda kwa kwa niaba ya Nuhu kwa sababu alimkumbuka. Mungu alikuwa amefanya agano na Nuhu kwamba angempitisha salama katika gharika na alilikumbuka agano hilo. Kwa namna ile ile, Mungu alimwambia Musa kwamba aliwaokoa Waisraeli kutoka Misri kwa sababu alikumbuka agano lake. Sikiliza Mungu alichomwambia Musa katika Kutoka sura ya sita mstari wa tano: na zaidi ya hayo nimesikia kuugua kwao wana wa Israeli ambao wa Misri wanawatumikisha, nami nimelikumbuka agano langu. Kumbukumbu kumbu ya Mungu ilitimiza jukumu kubwa katika gharika na katika kutoka Misri. Mwisho, baraka ya asili pia inawahusianisha Nuhu na Musa. Nuhu aliwaleta wanadamu katika ulimwengu mpya ambamo Mungu aliahidi kutakuwemo mpango wa kudumu na imara wa asili ambao ungewanufaisha wanadamu. Mwisho, baraka ya asili pia inawahusianisha Nuhu na Musa. Nuhu aliwaleta wanadamu katika ulimwengu mpya ambamo Mungu aliahidi kutakuwepo mpango wa kudumu na imara wa asili ambao ungewanufaisha wanadamu. Katika mtindo kama huo, Musa aliwaambia Waisraeli kwamba katika nchi ya ahadi uumbaji ungebaki imara na wenye manufaa kwa namna ile ile. Baada ya kuelewa mahusiano haya kati ya Nuhu na Musa, tuko sasa tayari kuona maana ya mahusiano haya kwa taifa la Israeli. Kwa nini Musa aliunda mahusiano haya? Ili kupata maana ya asili ya mahusiano haya Nishati tukumbuke kwamba watu wa Israeli walikuwa wameasi dhidi ya Musa. Walihoji mamlaka yake na busara ya mpango wake wa kutoka Misri na kuitoa Kanaani. Changamoto hizi kwa huduma yake zilimfanya Musa atengeneze mahusiano haya kati yake na Nuhu. Mungu alikuwa amemtumia Nuhu katika gharika ya ukombozi kuwakomboa wanadamu kutoka katika ukatili wa kale na kuwaweka tena wanadamu katika ulimwengu wa baraka kuu, na katika namna hiyo hiyo, Mungu alikuwa amemchagua Musa kuwakomboa Israeli kutoka katika ukatili wa kutisha wa Wamisri na kuwaleta Israeli katika ulimwengu mpya wa nchi ya ahadi. Mtindo wa Musa kwa Israeli ulifanana sana na wa gharika ya Nuhu kwamba hakuna awezaye kukana kwa usahihi kwamba umetoka kwenye mkono wa Mungu. Sasa kwa kuwa tumeshaona maana ya asili ya gharika ya ukombozi, inatupasa kugeukia simulizi ya Musa ya wana wa Nuhu katika Mwanzo sura ya tisa, mstari wa kumi na nane hadi sura ile ya kumi mstari wa thelathini na mbili. Kwa nini Musa aliweka habari hii katika historia yake ya kale? Kusudi lake lilikuwa nini kuyaleta mambo haya katika usikivu wa Israeli? Katika kuchunguza sehemu hii ya maandiko ya Musa, tutatazama masuala matatu. Kwanza, shabaha yake maalum kwa Kanaani, pili, mada ya mgogoro na tatu, maana ya mada hizi kwa Israeli. Tazama kwanza jinsi Musa alivyomtazama kwa umakini Kanaani. Utakumbuka kwamba Nuhu alipoamka katika usingizi wake wa ulevi na kufahamu kuwa Hamu amemvunjia heshima na kwamba Shemu na Yafeti wamempa heshima Ingekuwa busara kwa Nuhu kumkasirikia Hamu na kumlaani kama vile tu alivyobariki wanaye wengine, lakini hiki sicho kilichotokea. Sikiliza yote aliyosema Nuhu katika Mwanzo sura ya tisa msura ya ishirini na tano hadi ishirini na saba: Naalaaniwe Kanani, atakuwa mtumwa kabisa wa nduguze. Akasema, naatukuzwe Bwana Mungu wa Shemu, na Kanani awe mtumwa wake. Mungu akamnafisisha Yafeti, na Kaanani awe mtumwa wake. Kama tunavyoona katika fungu hili, Shemu na Yafeti walipokea thawabu zilizowastahili kwa haki yao, lakini Hamu wala hakutajwa hapa. Badala yake alikuwa Kaanani mtoto wa Hamu aliyepokea laana ya Nuhu. Tunapoitazama habari hii kwa makini, tunaona kwamba Hamu anatimiza jukumu tofauti na kaka zake. Kwa ufupi, Hamu ana umuhimu kidogo mbali na ukweli kwamba alikuwa baba wa Kaanani. Tazama vile Musa alivyoandika kuhusu Hamu katika habari hii. Katika sura ile ya 9 mstari wa 18 tunasoma wana wa Nuhu waliotoka katika safina ni Shemu na Hamu na Yafeti, na Hamu ndiye baba wa Kaanani. Utambulisho wa jinsi hiyo pia unajitokeza katika Mwanzo sura ya 9 mstari wa 22 Hamu baba wa Kaanani akauona uchi wa baba yake. Kwa namna nyingi, Hamu anakosa nguvu katika simulizi hii na badala yake mwanaye Kaanani anachukua nafasi yake sambamba na Shemu na Yafeti. Kwa uelewa huu maalum wa Musa kwa Kaanani, tunaweza kugeukia jambo la pili linalojitokeza katika uandishi wake juu ya wana wa Nuhu, yaani mgogoro katika utaratibu mpya baada ya gharika. Mada ya mgogoro inabeba jukumu kubwa katika mtazamo wa Musa kwa wana wa Nuhu. Kuikosa mada hii ni kukosa sehemu muhimu zaidi ya habari hii. Wazo la mgogoro pia linaonekana katika Mwanzo sura ya 9 mstari wa 25 hadi 27. Na alaaniwe Kanaani, atakuwa mtumwa kabisa wa nduguze. Akasema, na atukuzwe Bwana Mungu wa Shemu, na Kanaani awe mtumwa wake Mungu akamnafisishe Yafeti na Kanani awe mtumwa wake. Tazama jinsi Musa alivyosisitiza uhakika wa mgogoro kwa kurudia laana ya Kanani mara tatu katika fungu hili. Katika mstari wa 25 alitamka laana kwamba Kanani atakuwa mtumwa kabisa, ama mtumwa wa chini kabisa iwezekanavyo. Katika mstari wa 26 Nuhu alitabiri kwamba Kanani atakuwa mtumwa wa Shemu. Na katika mstari wa ishirini na saba Musa aliongeza kwamba Kanaani angekuja kuwa mtumwa wa Yafeti pia. Kupitia marudio haya Musa alisisitiza ukweli kwamba Musa aliongeza kwamba Kanaani angekuja kuwa mtumwa wa Yafeti pia. Kupitia marudio haya Musa alisisitiza ukweli kwamba Kanaani atakuja kushindwa na ndugu zake. Zaidi ya hili ni muhimu kuona kwamba mistari hii inatoa taswira ya Shemu kama mshindi mkuu dhidi ya Kanani. Katika mstari wa 27, maneno ya Yafeti akae katika hema za Shemu, Kanani awe mtumwa wake, yanaweza kufasiriwa vizuri kwamba Yafeti akae katika hema za Shemu ili kwamba Kanani awe mtumwa wake. Wazo la Nuhu linaonekana kuwa Kanaani atakuwa mtumwa wa Yafeti kwa kadiri tu Yafeti atakapounganisha nguvu na Shemu. Musa aliamini kwamba Shemu alipaswa kuongoza kumtumikisha Kanaani. Hivyo tunaona katika kifungu hiki kwamba Musa aliunda sura muhimu ya mpango mpya baada ya gharika ambayo isingetarajiwa. Alielewa kwamba wakati ujao kwa wanadamu utakuwa na mgogoro mkubwa ambao uzao wa Shemu ungeutawala uzao wa Kanaani. Katika mwangaza wa mtazamo wa Musa kwa Kanaani na mada ya mgogoro, tunaweza kuona maana ya awali ya wana wa Nuhu kwa Israeli ya kale. Kwa nini Musa aliweka matukio haya kwenye simulizi yake ya mpango mpya baada ya gharika? Musa alikuwa na sababu bayana sana ya kuelezea mpango mpya kwa namna hii. Mgogoro kati ya Shemu na Kanaani ulizungumzia moja kwa moja mahitaji ya wasikilizaji wake wa Kiisraeli, iligusia mwelekeo muhimu wa maisha yao. Ufunguo wa kuelewa kusudi la Musa linajitokeza katika Mwanzo sura ya kumi mstari wa 18 hadi 19. Baada ya kuorodhesha baadhi ya uzao wa Kanaani, Musa aliandika kwamba baadaye jamaa za Wakanaani walitawanyikana na mpaka Wakanaani ulianza kutoka Sidoni kwa njia ya Gerari hata Gaza tena kwa njia ya Sodoma na Gomora na Adma na Seboimu hata Lasha. Hizi rejea mahususi za kijiografia zilifahamika na wasomaji wa Musa wa Kiisraeli. Uzao wa Kanaani ama Wakanaani walikaa katika mkoa ambao ulipanuka kaskazini hadi kusini. Kutoka Sidoni hadi Gaza na katika mikoa ya Sodoma na Gomora. Musa alikuwa na shabaha na wale wana wa Kanaani waliokuwa wamekaa katika nchi ya ahadi, kama vile taifa la Shemu lililoitwa maalum na Mungu. Watu wa Israeli walipaswa kuhamia katika nchi hii ya Wakanaani na kuidai kama yao. Hivyo tunaona simulizi ya Musa ya wana wa Nuhu haikuwa imesanifiwa ili tu kutoa historia ya nyuma. Ilikuwa imesanifiwa kutoa historia ya wito wa Musa kwa Israeli kwenda mbele kwenye kutoa Kanaani kama Mungu alivyokuwa amesema katika historia ya awali. Matokeo yake wa Israeli waliopinga wito wa Musa na kuitoa nchi ya Kanaani hawakuwa wakimpinga Musa tu. Kwa kweli walikuwa wakipinga mpango wa Mungu, mpango ambao Mungu aliuanzisha kwa ajili ya ulimwengu baada ya gharika. Sasa kwa kuwa tumeshaona simulizi za gharika na wana wa Nuhu zinavyowahusu wasomaji wa awali wa Israeli, inatupasa tugeukie shabaha yetu ya tatu kusudi la Musa la asili alipoandika kuhusu kushindwa kwa Babeli katika mwanzo sura ya kumi na moja, mstari wa kwanza hadi wa tisa. Ili kuelewa jinsi Musa alivyotaka Waisraeli kuitekeleza habari ya kushindwa kwa Babeli katika maisha yao tutatazama sura tatu za kifungu hiki kwanza Maelezo ya Musa kuhusu jiji, pili, maelezo yake kuhusu ushindi wa Mungu na tatu, maana yake kwa Waisraeli walipoiendea nchi ya ahadi. Inatupasa tutilie maanani kwamba jina la jiji la Babeli linahusiana na mji ambao baadaye ulikuja kufahamika kama Babiloni. Kufikia nyakati za Musa, jiji la Babeli lilikuwa mashuhuri sana katika mashariki ya karibu ya kale lilikuwa kituo cha ustaarabu kwa miaka mingi na sifa zake viwango visivyo na uhalisia. Hivyo, Musa alipoandika kuhusu mahali panapoitwa Babeli baada ya gharika, wasomaji wake wa Kiisraeli wangeitambua mara moja sehemu hii kama chimbuko la mji mkuu wa kale. Sura ya pili muhimu ya Mwanzo sura ya kumi na moja mstari wa kwanza hadi wa tisa, ni namna ambavyo Musa alielezea ushindi wa Mungu juu ya mji huu mkuu wa kale. Katika vipindi kadhaa vya habari hii Musa alionyesha fahari ya ushindi wa Mungu kwa kutofautisha mitazamo ya wakazi wa Babeli na mtazamo wake mwenyewe wa kweli. Kwa mfano, fikiria jinsi Musa alivyoichukulia mada ya kutawanyika ama kwa Kiebrania kitenzi weka. Kwa upande mmoja, wakazi wa Babeli walisikitishwa sana na uwezekano kwamba wangeweza kutawanywa. Katika sura ya 11 mstari wa 4 tunaona kwamba walijenga jiji ili kwamba wasitawanyike usoni pa nchi yote. Kinyume chake, Musa alitaarifu mara mbili kwamba Mungu alifanya kile kile ambacho watu wa Babeli hawakutaka kitokee. Na pia katika sura ya 11 mstari wa 9 tunakuta kwamba na kutoka huko Bwana akawatawanya waende usoni pa nchi yote. Mara kwa mara katika agano la Kale, neno tawanya lina maana hasi ya kushindwa kabisa. Katika vita, askari walioshindwa wanatawanyika, maadui zao wanapowafukuza wakiwachinja wanapokimbia, na hii ndiyo maana yake katika habari hii. Musa aliwasilisha habari hii katika simulizi ya ushindi wa Mungu wa kustajabisha. Mungu aliita jeshi lake la mbinguni kufanya vita na jiji la Babeli na kuwafukuza wakazi wake wanaokimbia katika uso wa nchi yote. Njia nyingine ambamo Musa alitofautisha mtazamo wake na ule wa wakazi wa Babeli ulihusiana na ukubwa wa jiji na mnara wake. Kwa mujibu wa Mwanzo sura ya 11 mstari wa nne, wakazi wa Babeli walitaka mnara ambao ulifika mbinguni, mahali pa miungu yao lakini Musa alikejeli wazo hili. Badala yake katika Mwanzo sura ya kumi na moja mstari wa tano aliandika kwamba Bwana akashuka ili auone mji na mnara waliokuwa wakiujenga wanadamu. Neno la Kiebrania yarad ambalo hapa linafasiriwa shuka lina maana maalum katika habari hii. Mungu hakuliona jiji, hata hakuja katika jiji. Badala yake wakazi wa Babeli walitaka kujenga mnara uliofika mbinguni. Musa alisisitiza kwamba Yawe alishuka kutoka mbinguni ili aweze kuliona jiji. Hivyo, tunaona kwamba Musa alizomea madai ya wakazi wa Babeli. Kwa mtazamo wa Mungu, jiji hili lilikuwa dogo kuliko kadoa kadogo. Mwisho, inatupasa kuona jinsi ambavyo kushindwa kwa Babeli kulipelekea Musa kubeza kusifika kwa jiji hili la kale. Wakazi wa jiji hili waliliita Babeli. Katika lugha ya Mesopotamia neno Babeli linamaanisha lango la Mungu. Jina hili lilieleza imani kwamba mnara wao ulifanya lango la kuingia kwa miungu na kwamba walilindwa na nguvu za mbinguni. Lakini Musa alikuwa na mtazamo tofauti juu ya jina la jiji. Kwa kuwa Mungu alikuwa ameushinda Babeli vibaya, jiji hili alikuwa lango la Mungu. Hivyo, jina hili lilimaanisha nini basi? Jibu la Musa la kijembe linaonekana katika mwanzo sura ya kumi na moja mstari wa tisa. Kwa sababu hiyo jina lake likaitwa Babeli. Maana hapo ndipo Bwana alipoichafua lugha ya dunia yote. Ili kuelewa kijembe cha Musa katika mstari huu, tunahitaji kuelewa jinsi alivyocheza na sauti za maneno mawili ya Kiebrania. Kwanza alisema, kwa sababu hiyo jina lake likaitwa Babeli Neno la Kiebrania la Kiebrania Kiebrania Babeli ni Babel, tafsiri ya Kiebrania ya vile ambavyo watu wa Mesopotamia walipaita mahali pale. Lakini kisha Musa alieleza kwamba jiji hili lilikuwa na jina hili kwa sababu Bwana alichafua lugha ya wanadamu pale. Neno la Kiebrania lililofasiriwa chafua ni balal, ambalo linatamkika kwa sauti kama ya Babeli kwa Kiebrania. Kejeli ya Musa hapa inaleta maana. Aliitukana jiji la kale kwa kusema kwamba sababu halisi iliyofanya iliitwe Babeli ilikuwa ya balal au uchafuzi uliotokea pale. Hivyo, kwa mtazamo wa Musa, jina Babeli lilipafaa mahali hapa sio kwa sababu lilikuwa lango la Mungu, lakini kwa kuwa palikuwa mahali pa mchafuko, mchafuko wa ulimwengu wote. Kupitia kijembe hiki, Musa alibadili kabisa sifa kuu ambayo Babeli ilikuwa nayo nyakati zake. Aliwafanya Waisraeli wawe na kicheko na furaha alipoambia kwamba ushindi wa Mungu wao Yawe ulidhihaki mji mkuu kuliko yote wa historia ya kale. Baada ya kuelewa maelezo ya jiji na ushindi wa Yawe, tunaweza kuona maana ya habari hii kwa watu wa Israeli walipoiendea nchi ya ahadi. Kama tujuavyo, kule Kadeshi Benea, Musa alituma wapelelezi katika nchi ya Kaanani waliorudi na taarifa mbaya. Walidai kwamba Israeli isingeliweza kuitoa nchi ya Kanaani kwa sababu majeshi ya kule yalikuwa na nguvu. Matokeo yake, Israeli waliacha kutwaa na kutumia miaka 40 wakizunguka nyikani. Ilikuwa tu pale kizazi kinachofuatia kilipofikia utu uzima ndipo Musa alipokuwa tayari kuwapeleka Israeli kupambana na Kanaani tena. Sura moja ya taarifa hizi mbaya inatusaidia kuelewa umuhimu wa kushindwa kwa Babeli ya kale. Sikiliza kile ambacho wapelelezi walisema kuhusu miji ya Kanaani kama ilivyoarifiwa katika Kumbukumbu la Torati sura ya kwanza mstari wa ishirini na nane wale watu ni wengi, ni warefu kuliko sisi, miji yao ni mikubwa, imejengwa kuta hata mbinguni. kwa bahati mbaya Tafsiri nyingi za kisasa za mstari huu zinashindwa kuonesha uhusiano kati ya maelezo ya miji ya Kanaani na mnara wa Babeli. Wapelelezi walipozungumzia kuta hata mbinguni, neno linalomaanisha mbinguni ni neno la Kiebrania Shamaim ambalo mara nyingi hufasiriwa mbinguni. Hakika ni neno lilelile limetumika kuhusu mnara wa Babeli unapoelezewa kama mnara unaofika mbinguni katika Mwanzo sura ya kumi na moja ya mstari wa nne. Katika matukio yote wazo lilikuwa kwamba miji hii ilikuwa isiyoweza kushindwa kwa sababu ilifika mbinguni. Hivyo ni kwamba Musa alionyesha uhusiano kati ya jiji la kale la Babeli na miji ya Kanaani. Waisraeli walidhani kuta zilizozunguka miji ya Kanaani zilifika mbinguni kama vile wale waliojenga mnara wa Babeli walidhani kwamba mnara wao ulifika mbinguni. Uhusiano huu kati ya jiji la Babeli na miji ya Kanaani unalifunua kusudi la Musa. Kwa uwazi, miji ya Kanaani kwa watu wa Israeli yawezekana ilionekana kana kwamba inafika mbinguni, lakini hapakuwa na ulinganifu kwa nguvu za Yawe. Katika siku za kale, Yawe alikwenda kinyume na jiji kubwa kuliko yote yaliyofahamika na wanadamu ambalo mnara wake ulidhaniwa kufika mbinguni pia. Hata hivyo, jiji hili la kale lililokuwa kubwa kuliko jiji lolote la Kanaani liliharibiwa kirahisi na Yawe. Kama vile Mungu alivyokuwa amewakomboa wanadamu kufika katika mpango mpya kupitia gharika la kale, alikuwa pia amewakomboa Waisraeli kutoka Misri na kama vile Mungu alivyokuwa ameweka mgogoro kati ya Shemu na Kanaani, Musa alikuwa akiwaongoza Israeli kwenda katika nchi ya Kanaani. Na kama vile Mungu alivyolishinda jiji la Babeli, angewapatia Israeli ushindi mapema dhidi ya miji ya Kanaani. Katika sura hizi za historia ya kale, Waisraeli walipaswa kuwa wameelewa kwamba kumfuata Musa kwenda nchi ya ahadi ilikuwa kwenda katika mwelekeo sahihi. Kufikia hapa tumeshaona muundo wa uandishi na maana ya asili ya simulizi ya Musa ya Mwanzo sura ya 6 mstari wa 9 hadi ile sura ya 11 mstari wa 9. sasa tuko tayari kuuliza swali la tatu: zipi ni baadhi ya njia za kutekeleza mafundisho haya maishani mwetu leo? Kama ilivyo kawaida yetu katika masomo haya Tutaangazia swali la matumizi ya sasa kwa kufuata maelezo ya Agano Jipya ya hatua tatu za ufalme wa Mungu. Tutatazama kwanza jinsi ambavyo gharika ya ukombozi na mpango mpya unaozaliwa zinavyohusika katika uzinduzi wa ufalme katika ujio wa kwanza wa Kristo. Kisha tutarejea katika uhusiano wa mambo haya kwa mwendelezo wa ufalme katika historia yote ya kanisa na mwisho tutachunguza jinsi ambavyo agano jipya linatumia sehemu hii ya historia ya kale katika kilele cha ufalme, Kristo atakaporudi utukufuni. Tunapoziendea sura za mwisho za historia ya kale ya Musa kwa njia hii, tutagundua kwamba agano jipya linapanua kusudi la asili la Musa kwa Israeli kwenye ngazi tatu za ufalme wa Kristo tutagundua kwamba agano jipya linapanua kusudi la asili la Musa kwa Israeli kwenye ngazi tatu za ufalme wa Kristo: kazi yake ya zamani, sasa na mbeleni. Basi tutazame kwanza njia ambazo agano jipya linaziona mada hizi katika mwangaza wa ujio wa kwanza wa Kristo. Katika uzinduzi wa ufalme, Kristo alikamilisha wokovu mkuu kwa niaba ya watu wake kwa njia ambazo ziliendana na mada alizosisitiza Musa katika Mwanzo sura ya sita, mstari wa tisa hadi Mwanzo sura ya kumi na moja, mstari wa tisa. Tunaweza kuona mahusiano haya kwa angalau njia mbili: agano ambalo Kristo alipatanisha na ushindi aliyoleta. Kwa upande mmoja, Kristo alileta ukombozi kwa watu wake kwa njia ya agano lililowaokoa kutoka katika hukumu ya Mungu. Kama tulivyokwisha kuona, Nuhu alichukua nafasi maalum kama mpatanishi wa agano, na Musa alichukua ukweli huu alipoelezea huduma yake kwa Israeli. Katika mtindo ule ule, agano jipya linafundisha kwamba Kristo ni mwokozi wetu kwa sababu alipatanisha agano jipya alipokuja katika ulimwengu huu. Mara nyingi tu Wakristo wanashindwa kutambua kwamba Kristo alikuja katika ulimwengu huu watu wa Mungu walipokuwa chini ya hukumu ya Mungu, kwa sababu Israeli walivunja maagano ya agano la kale waziwazi. Katika mwaka wa 586 kabla ya Kristo Wababeli waliteketeza Yerusalemu na Waisraeli hawakurejea kwa ukamilifu kutoka tawala za kigeni. Lakini nabii Yeremia alitabiri kwamba Mungu angekomboa taifa kutoka katika moto wa uhamisho kwa kufanya agano jipya mbeleni. Katika Yeremia sura ya 31 mstari wa 31, nabii alitangaza: Angalia siku zinakuja, asema Bwana, nitakapofanya agano jipya na nyumba ya Israeli na nyumba ya Yuda. Kama Wakristo wengi wajuavyo, agano jipya linafundisha kwamba Kristo alikuja katika ulimwengu huu kama mpatanishi wa agano hili jipya. Yesu mwenyewe alitambua jukumu hili kwake mwenyewe alipowaambia wanafunzi wake katika Pasaka ya mwisho, kama tusomavyo katika Luka sura ya 22 mstari wa 20, aliwaambia, kikombe hiki ni agano jipya katika damu yangu inayomwagika kwa ajili yenu. Hivyo tunaona kwamba kama vile Nuhu alivyoleta ukombozi kutoka hukumuni kama mpatanishi wa agano la Mungu, katika uzinduzi wa ufalme Yesu aliwakomboa wale waliomwamini kutoka hukumuni kwa kupatanisha agano jipya kupitia damu yake aliyoimwaga msalabani. Pamoja na kuleta agano jipya, huduma ya Yesu duniani pia ilitimiza mada ya ushindi katika vita vitakatifu. Musa alijikita katika mada ya vita vitakatifu kama sehemu ya mpango mpya baada ya gharika. Alieleza kwamba mpango mpya wa ulimwengu uliitaka Israeli kusonga mbele kwenda kuitoa Kanaani, na aliwahakikishia ushindi mkuu katika ulinganifu. Sikiliza jinsi ambavyo Paulo alivyoelezea ushindi wa Kristo katika uzinduzi wa ufalme katika Wakolosai sura ya pili mstari wa kumi na tano. Akiisha kuzivua enzi na mamlaka na kuzifanya kuwa mkogo kwa ujasiri, akizishangilia katika msalaba huo. Kama tuonavyo hapa, ushindi wa Yesu katika ujio wake wa kwanza haukuwa wa kisiasa, bali wa kiroho. Kifo na ufufuo wa Yesu vilianzisha kushindwa kwa nguvu za giza na mamlaka za kiroho zilizotawala dunia nyakati zake. Kazi yake ya ukombozi ilizifanya kuwa mkogo kama vile Yawe yalivyolifanya mkogo jiji la kale la Babeli na baadaye alivyoteketeza miji mikuu ya Kanaani. Kwa mantiki hii, Yesu aleti ukombozi tu kupitia Agano Jipya, lakini pia alikuwa mshindi dhidi ya nguvu za kiroho za giza katika kifo na ufufuo wake. Wafuasi wa Kristo wanaitazama huduma ya Yesu duniani kama mwanzo wa ushindi wa mwisho ulioahidiwa zamani sana katika kitabu cha Mwanzo. Kama itupasavyo kutarajia, Agano Jipya alihusianishi tu mada za Mwanzo sura ya sita mstari wa tisa na ile sura ya kumi na moja mstari wa tisa na ujio wa kwanza wa Kristo. Zinahusiana pia na muendelezo wa ufalme katika zama ambazo tunaishi sasa. Agano Jipya linaelezea kipindi kati ya ujio wa kwanza na wa pili wa Kristo kwa angalau njia mbili ambazo zinafanana na sura mbili za mwisho za historia ya kale ya Musa. Mitazamo hii inafanana moja kwa moja na umuhimu wa ubatizo na vita vya kiroho katika maisha ya Mkristo. Tunavyoishi maisha ya Kikristo katika zama hizi, tunakutana na umuhimu wa gharika ya Nuhu na mpango mpya uliofanywa baada ya gharika. Fungu moja la Agano Jipya kwa namna ya pekee linaelezea kwa kuhusianisha na gharika ya ukombozi katika zama za Nuhu. Sikiliza alichoandika Mtume Petro katika waraka wa kwanza wa Petro sura ya tatu mstari 20 hadi ishirini na mbili. Uvumilivu wa Mungu ulipokuwa ukingoja siku za Nuhu, safina ilipokuwa ikitengenezwa ambamo ndani yake wachache yaani watu wanane waliokoka kwa maji. Mfano wa mambo hayo ni ubatizo unaowaokoa ninyi pia siku hizi. Sio kuwekea mbali uchafu wa mwili, bali jibu la dhamiri safi mbele za Mungu kwa kufufuka kwake Yesu Kristo. Naye yupo mkono wa kuume wa Mungu amekwenda zake mbinguni, malaika na enzi na nguvu zikiisha kutiishwa chini yake. Katika fungu hili la ajabu, Petro alihusianisha moja kwa moja kila uzoefu wa mtu wa wokovu katika mwendelezo wa ufalme na gharika za zama za Nuhu. Alianza kutambua kwamba Nuhu na familia yake iliokolewa kwa maji. Ukombozi wao kupitia maji ulifungua mlango kwa wanadamu kuingia katika ulimwengu mpya wa baraka. Lakini pia ona kwamba Petro aliona uhusiano wa moja kwa moja kati ya maji ya gharika ya Nuhu na maisha ya Kikristo, kwa kulenga ubatizo. Alisema kwamba maji katika nyakati za Nuhu yalikuwa mfano ama yalitarajia maji ya ubatizo wa Kikristo. Kama tulivyokwisha kuona katika somo hili, maji ya enzi za Nuhu yalitakasa ulimwengu na ufisadi mbaya na kufungua mlango wa mwanzo mpya. Sawasawa kabisa na Musa alivyopita katika bahari ya Shamu kuliondoa uonevu wa Misri na kuleta mwanzo mpya kwa taifa la Israeli. Kwa namna inayofanana maji ya ubatizo huwatakasa waamini dhambi zao na kuwapatia mwanzo mpya wa maisha ya milele na Kristo. Sasa inatupasa kuona kwa makini kwamba waraka wa kwanza wa Petro sura ya 3 mstari wa 21 inasema kwamba ubatizo unaokoa tu katika mantiki kwamba ni dhamana ya dhamiri safi kwa Mungu. Kwa maneno mengine, kuoga pekee kwa maji wakati wa ubatizo hakumwokoa yeyote. Badala yake, ikiwa ubatizo ni dhamana ya moyo uliosamehewa na kutakaswa kutoka katika dhambi kwa imani katika Kristo, hapo pekee ndipo huwa mfano wa wokovu. Hivyo ni kwamba Agano Jipya linahusisha gharika ya ukombozi katika nyakati za Nuhu na mwendelezo wa ufalme kwa kudai kwamba kila wakati mtu anapokuja kwa Yesu kwa imani yokoayo, anapitishwa katika maji ya utakaso ya ubatizo na kuingia katika maisha mapya kama vile Nuhu alivyoletwa kupitia maji kwenye ulimwengu mpya. Kama tulivyokwisha kuona, historia ya kale ya Musa ilionesha kwamba maji ya nyakati za Nuhu yaliwakomboa wanadamu kwenda katika vita vitakatifu. Musa kwa asili aliupa umakini ukweli huu kuwatia moyo wa Israeli kuendana na mpango huu mpya wa kwenda kuitoa Kanaani kwa mtindo kama huo, agano jipya linahusisha fundisho hili na mwendelezo wa ufalme inapoelezea vita vya kiroho anavyokabiliana navyo kila mwamini. Sikiliza Paulo anavyoliweka swala hili katika Waefeso sura ya sita mstari wa kumi na moja hadi kumi na mbili: Vaeni silaha zote za Mungu mpate kuweza kuzipinga hila za Shetani, kwa maana kushindana kwetu sisi si juu ya damu na nyama, bali ni juu ya falme na mamlaka, juu ya wakuu wa giza hili ya majeshi ya pepo wabaya katika ulimwengu wa roho. Kifungu hiki na vifungu vingine vya Agano Jipya waziwazi vinafundisha kwamba Wakristo leo wako vitani kupambana na uovu. Kwa bahati mbaya, Wakristo wengi leo wanashindwa kukipokea kipengele hiki cha maisha yao ya kiroho, kama vile Waisraeli walivyomfuata Musa walijaribu kukwepa kuitwaa Kanaani. Lakini mtazamo wa Agano Jipya uko wazi. Ni sharti tujiunge katika vita hivi vya kiroho. Kama vile Paulo alivyosema katika Waefeso sura ya 6 mstari wa 13: Kwa sababu hiyo, twaeni silaha zote za Mungu mpate kuweza kushindana siku ya uovu na mkiisha kuyatimiza yote kusimama. Ikiwa tutavaa silaha za Mungu, tutakuwa washindi katika vita vyetu vya kiroho. Hivyo, Tunaona kwamba kama vile agano jipya linavyounganisha ukombozi wa Nuhu kupitia gharika na ukombozi wetu kupitia ubatizo, linafundisha pia kwamba, linafundisha pia kwamba kama vile ulimwengu wa kale ulivyokombolewa ili kwenda vitani, ubatizo wa Kikristo unatukomboa sisi ili tuingie katika vita vya kiroho kila siku ya maisha yetu. Kwa uelewa ule ule wa jinsi ambavyo Agano Jipya linahusisha sura za mwisho za historia ya kale na uzinduzi na mwendelezo wa ufalme, haishangazi kugundua utimilifu wa ufalme pia umeelezewa katika gharika ya Nuhu na katika vita vya utaratibu mpya wa kale. Waandishi wa Agano Jipya waliunda mahusiano haya kwa kueleza jinsi Waandishi wa agano jipya waliunda mahusiano haya kwa kuelezea kuja kwa Yesu katika utukufu kama gharika ya mwisho na vita ya mwisho. Katika waraka wa pili wa Petro sura ya tatu, tunapata uhusiano wa wazi wa gharika ya kale ya Nuhu na kurudi kwa Kristo katika utukufu. Sikiliza jinsi Petro alivyoanza mjadala wake katika mistari ya tatu hadi ya sita: mkijua kwanza neno hili ya kwamba katika siku za mwisho watakuja na dhihaka zao, watu wenye kudhihaki wafuatao tamaa zao wenyewe, na kusema, iko wapi ahadi ile ya kuja kwake? Kwa maana tangu hapo babu zetu walipolala, vitu vyote vinakaa katika hali hiyo hiyo tangu mwanzo wa kuumbwa. Maana ufumba macho yao wasione neno hili ya kuwa zilikuwako mbingu tangu zamani, na nchi pia imefanyizwa kutoka katika maji na ndani ya maji, kwa neno la Mungu. Kwa hiyo dunia ile ya wakati ule iligarikishwa na maji ikaangamia. Katika fungu hili, Petro aliwasahihisha wadhihaki waliozungumzia wa ulinganifu wa mpango wa uumbaji kama uthibitisho kwamba Yesu asingerudi. Wa waliamini kwamba tangu wakati wa uumbaji kila kitu kimesalia vile vile. Hakuna kilichowahi kuvuruga ulimwengu kwa jinsi ambavyo Mungu aliufanya tangu mwanzo. Kwa kuwa hakuna ambacho kimewahi kubadilika, waliamini kwamba hakuna kitakachokuja kubadilika. Lakini Petro alirejea kwenye habari ya Musa kuhusu gharika ya Nuhu kuthibitisha vinginevyo. Mungu aliumba ulimwengu mwanzoni kutoka majini, lakini nyakati za Nuhu ulimwengu uliharibiwa na gharika. Gharika kubwa ilikuwa limetokea katika historia ya ulimwengu. Mungu alikuwa ameingilia kati na kuharibu ulimwengu nyakati za Nuhu. Lakini sikiliza hitimisho la Petro. Petro katika waraka wa Petro wa pili sura ya tatu mstari wa saba lakini mbingu za sasa na nchi zimewekwa akiba kwa moto kwa neno hilo hilo zikilindwa hata siku ya hukumu na ya kuangamia kwao wanadamu wasiomcha Mungu. kurahisisha Petro alitoa hoja kwamba kama vile ulimwengu wa awali ulivyofikia mwisho kupitia gharika, mbingu na nchi za sasa zitafikia mwisho katika kurudi kwa Kristo katika hukumu. Kuwa na uhakika wakati huu, hukumu itakuja kwa moto na si kwa maji, lakini tunaweza kuwa na uhakika kwamba Mungu anapoamua kuchukua hatua dhidi ya dhambi ulimwenguni kwa mara ya mwisho, itakuwa kupitia uharibifu mkuu wa ulimwengu mzima, kama vile ilivyokuwa katika gharika ya kale. Kwa namna hii agano jipya linatufundisha kutazama kuja kwa Kristo kwa jinsi ya gharika ya Nuhu. Nyakati za Nuhu, waovu walihukumiwa na kuondolewa ulimwenguni kwa mageuzi makubwa ya ulimwengu. Kwa namna kuu hata zaidi, Kristo atakaporudi utukufuni, kutakuwa na gharika ambayo itavuruga kabisa kama tujuavyo. Waovu wataondolewa ulimwenguni. Na wote wanaomfuata Kristo watakombolewa kuingia katika mbingu na nchi mpya za milele na kuu. Kama tulivyokwisha kuona katika historia ya kale, gharika ya Nuhu iliambatana na mgogoro na vita kati ya watu wa Mungu na adui za Mungu. Katika uhusiano huu, Agano Jipya pia linaelezea kurudi kwa Kristo kama vita ya mwisho vya dunia Sikiliza ambavyo Mtume Yohana aliandika kuhusu kurudi kwa Kristo katika Ufunuo sura ya 19:11-16 19, 19, 19, 19. Kisha nikaziona mbingu zimefunuka, natazama farasi mweupe, na yeye aliyempanda aitoaye mwaminifu na wa kweli, naye kwa haki ahukumu na kufanya vita, na macho yake yalikuwa kama mwali wa moto, na juu ya kichwa chake vilemba vingi, naye ana jina lililoandikwa asilolijua mtu ila yeye mwenyewe, naye amevikwa vazi lililochovwa katika damu, na jina lake aitwa neno la Mungu. Na majeshi yaliyo mbinguni wakimfuata wamepanda farasi weupe wa na kuvikwa kitani nzuri nyeupe safi, na upanga mkali hutoka kinywani mwake, ili awapige mataifa kwa huo, naye atawachunga kwa fimbo ya chuma Naye atakanyaga shinikizo la mvinyo ya ghadhabu ya asira ya Mungu Mwenyezi. Naye ana jina limeandikwa, katika vazi lake na paja lake, mfalme wa wafalme na bwana wa mabwana. Katika lugha ya kustaajabisha ya maono ya Ufunuo, Yohana alitangaza kwamba kurudi kwa Kristo kutakuwa vita ya ulimwengu mzima, ambamo Kristo mwenyewe atatokea na kuharibu adui zake wote. Utukufu wa ushindi wa milele utakuja kwa wale waliomwamini Kristo kwa ajili ya wokovu, lakini hukumu na uharibifu utawaangukia wale wote waliomkataa yeye. Hivyo, tunaona kwamba Agano Jipya linawasilisha utimilifu wa ufalme wa Kristo kama uzoefu mkuu wa ushindi wa Mungu dhidi ya uovu. Mungu anabaki na kusudi la kuimarisha ufalme wake dhidi ya adui wote. Kristo atakaporudi katika utukufu, kusudi hili la Mungu litatambulika kikamilifu. Waovu wataharibiwa na watu wa Mungu katika Kristo watafurahia ushindi mkuu wa milele katika mbingu mpya na nchi mpya. Katika somo hili tumejifunza Mwanzo sura ya sita mstari wa tisa na sura ya kumi na moja mstari wa tisa. Katika sehemu hii ya Maandiko, Musa alidhihirisha mwelekeo sahihi kwa ajili ya Waisraeli kufuata alipowaongoza kuiendea nchi ya ahadi. Tumeona miundo ya uandishi ya sura hizi na jinsi Musa alivyozisanifu kuwatia moyo wa Israeli kusonga mbele kwa imani ya kuitoa Kanaani. Tumeona pia jinsi ambavyo Agano Jipya linavyohusisha mada hizi na hatua tatu za ufalme wa Kristo. Tunapokutana na mapambano na changamoto za kumwishia Kristo katika ulimwengu huu ulioanguka, imetupasa kuweka moyoni ujumbe ambao Musa aliwapa Israeli zamani za kale. Ndani ya Kristo, Mungu ametukomboa kutoka katika utawala wa dhambi kama vile alivyoukomboa ulimwengu wa kale kupitia Nuhu. Lakini pia ametuweka sisi katika mapito ambayo yanahitaji migogoro na mapambano tunapoingoja siku Kristo atakapoleta ushindi wa mwisho kwa watu wake. Hadi wakati huo, tunajua kuwa ulimwengu ambamo tunaishi haujafikia ukamilifu. Lakini tunaweza kuwa na uhakika kwamba kumfuata Kristo katika vita vyake vya kiroho kwa ajili ya ulimwengu vinakwenda katika mwelekeo sahihi.