Ungekuwa mfalme mkuu kwenye ulimwengu wa kale na ungekuwa umedhamiria kueneza utawala wako kwenye mataifa mengine, je, ungeusimamiaje ufalme wako? Je, ungeundaje sera za msingi za himaya yako kadri inavyopanuka zaidi na zaidi? Haya ni maswali mazuri ya kujiuliza tunapojifunza agano la kale, kwa sababu agano la kale linamwelezea Mungu kama mfalme mkuu ambaye amedhamiria kueneza ufalme wake mpaka miisho ya dunia. Waisraeli wa kale walifahamu kwamba wafalme wakuu wa waku nyakati zao walitawala falme zao zilizokuwa zikipanuka katika mikataba au maagano ya kimataifa. Kwa hiyo, haikuwashangaza kuona kwamba Mungu aliendesha utawala wake kupitia maagano. Maagano ya Mungu yaliweka sera za msingi zilizosimamia ufalme wake kadri ulivyoenea ulimwenguni kote. Hili ni somo la tatu katika mfululizo wetu wa ufalme, maagano na kanoni ya Agano la Kale. Na tumeliita maagano ya kimungu. Katika somo hili tutachunguza ambavyo Mungu alitawala ufalme wake kupitia mfululizo wa maagano katika kuukuza ufalme wake ulimwenguni kote. Kama tunavyoendelea kujifunza katika mfululizo huu, vitabu vya kanoni vya agano la kale waliandikiwa watu wa Mungu katika nyakati na mazingira mbalimbali mbali. Hata hivyo, mitazamo ya kila kitabu iliegemea kwenye imani ambazo Waandishi wote wa Agano la Kale waliziamini. Wote waliamini kwamba mpango mkuu wa Mungu katika historia ulikuwa kupanua ufalme wake kutoka mbinguni mpaka miisho ya dunia. Na pia waliamini kwamba Mungu alisimamia upanuzi wa ufalme wake katika vipindi vya nyakati tofauti kupitia mfululizo wa maagano makuu. kutokana na hayo Waandishi wa Agano la Kale waliandika vitabu vyao ili kuukuza ufalme wa Mungu kwa kuzitumia sera za Agano la Kale kupambana na changamoto katika hali tofauti tofauti. Kwa sababu hii, kuelewa maagano ya Mungu ni muhimu sana katika kufahamu umuhimu wa kila kifungu cha Agano la Kale. Tumegawanya uchunguzi wetu wa maagano ya kiungu katika Agano la Kale katika sehemu kuu nne. Kwanza, tutachunguza uhusiano uliopo kati ya ufalme wa Mungu na maagano yake. Pili, tutajifunza historia ya maagano ya Mungu katika Agano la Kale. Tatu, tutatafiti mienendo ya maisha katika maagano haya. Na nne, tutachunguza watu wa maagano ya Mungu. Tuanze na uhusiano kati ya ufalme wa Mungu na maagano yake. Kila mmoja anayelifahamu agano la kale anajua kwamba dhana ya agano ilikuwa ya muhimu sana katika imani ya Israeli. Neno la Kiebrania ambalo limetafsiriwa kama agano, Berith, katika Kiebrania limetajwa zaidi ya mara ya 280 kwenye agano la kale. Na dhana hii ya agano mara nyingi huhusishwa na neno jingine. Umaarufu wa maagano katika agano la kale haupingiki. Inasikitisha kwamba watu wengi hawaelewi vipengele muhimu vya maagano ya Mungu katika maandiko. Wanashindwa kuona jinsi ambavyo maagano ya Mungu yanaungana na kwamba hayawezi kutenganishwa na utawala wake wa kifalme na kiungu na katika ukuaji wa ufalme wake hapa duniani. Je, ni jinsi gani basi maagano ya kiungu yanahusiana na ufalme wa Mungu? Kuna uhusiano gani kati ya ya mafundisho haya mawili muhimu sana ya agano la kale? Katika kutafiti mahusiano kati ya makusudi ya ufalme wa Mungu na maagano yake, tutatazama katika uelekeo wa pande mbili. Kwanza, tutataja baadhi ya gunduzi za hivi karibuni za elimu kale zinazotupatia historia sahihi katika kuelewa mahusiano haya, na pili tutaona vile ambavyo gunduzi hizi zinatoa uelewa muhimu katika dhana ya kibiblia ya maagano ya kiungu. Tuanze na baadhi ya gunduzi za hivi karibuni za elimu kale zinazotoa mwangaza katika mada yetu. Wafuasi wa Kristo wanakiri kwa pamoja kwamba Roho Mtakatifu aliyavuvia maandiko ya Agano la Kale na yakawa neno la Mungu la nyakati zote na mahali pote. Lakini ni muhimu kukumbuka kwamba Roho Mtakatifu aliyavuvia maandiko haya mara ya kwanza kwa ajili ya Waisraeli wa kale. Uzoefu wa kitamaduni wa Waisraeli wa kale uliwawezesha kuelewa ufunuo wa Mungu wakati wao. Na kama tunavyoenda kuona, gunduzi za elimu kale kadhaa zilizofanywa katika nusu ya pili ya karne iliyopita zinatufanya tuelewe vile ambavyo Waisraeli waaminifu walivyoelewa kwamba kulikuwa na mahusiano ya msingi kati ya maagano na ya Mungu na ufalme wake. Nyaraka za kifalme za aina tatu kutoka mashariki ya karibu ya kale mara nyingi hujitokeza katika mjadala ya maagano ya kibiblia. Kwanza, mikataba ya kifalme ya usawa. Haya ni maagizo ambayo wafalme wenye hadhi zinazolingana waliafikiana kuhusu vigezo vya mahusiano baina yao. Pili, fadhila za kifalme haya ni maandiko yanayoeleza jinsi ambavyo wafalme wa kale walivyotoa ardhi au hadhi maalum kwa watumishi wao waaminifu. Tatu, mikataba ya mtawala kibaraka na nyaraka zingine zinazohusiana nazo haya ni makubaliano ya kimataifa walioyafanya wafalme wakuu na wa na wafalme wadogo watiifu na mataifa yao. Katika uhalisia, tunaweza kukusanya ufahamu kidogo wa maagano ya kiungu katika Biblia kutokana na maagano ya kifalme ya usawa. Agano la Kale linawataja wanadamu kuwa na hadhi sawa na walijadiliana vigezo vya maagano baina yao, lakini kuhusu maagano ya kiungu, Mungu hakujadiliana na wanadamu kwa sababu hakuna binadamu aliyesawa naye. Katika kila tukio, Mungu aliamuru kwa mamlaka masharti yote ya maagano yake. Zaidi ya hili, wasomi wa Biblia wameonyesha ulinganifu muhimu kati ya maagano ya Mungu katika Biblia na fadhila za kifalme. Wameona mahusiano yanayolenga urithi wa Waisraeli wa nchi ya ahadi na chaguo la Mungu la nyumba ya Daudi kuwa ukoo wa kifalme wa Israeli. Lakini kama tutakavyoona baadaye, Ulinganifu huu mara nyingi haukueleweka vizuri. Nyaraka za kale za kifalme zilizopanua ufahamu wetu wa maagano ya kibiblia ya kiungu zaidi ni za mapatano ya watawala vibaraka. Maandishi haya ya kale yanatoa uelewa wa muhimu wa vile ambavyo waandishi wa Biblia walielewa mahusiano kati ya ufalme wa Mungu na maagano yake. Katika ulimwengu wa Agano la Kale, mafarao wa Misri na wafalme wa Hiti, Babeli, Ashuru na hata Israeli mara nyingi walipanua himaya zao kwa kuzitoa kivita ama kuziunganisha kwao himaya dhaifu, na walipofanya hivi, walitunga sera za msingi za falme zao zilizokuwa zikipanuka kupitia mapatano au maagano. Wanakiolojia wamegundua mikataba kadhaa ya kimataifa na kuita Mikataba ya mtawala kibaraka. Sasa, maneno mtawala na kibaraka yasikuchanganye. Mtawala umaanisha mfalme mkuu, na neno kibaraka humaanisha mtumishi ama kwa hapa mtumishi wa mfalme mkuu. Mikataba ya mtawala kibaraka iliunda sera za msingi zilizosimamia mwingiliano kati ya wafalme wakuu, watawala, na wafalme wadogo au vibaraka na mataifa yao. Hivyo mkataba wa mtawala kibaraka ulikuwa mapatano ya kimataifa yaliyofanywa kati ya mfalme mkuu na mfalme mdogo na taifa lake. Ufalme katika muktadha wa mashariki ya karibu kwa kiasi kikubwa ulisimikwa katika dhana ya agano. Hivyo tuna uthibitisho wa mikataba ya kale ambamo mfalme au kabila au aliyeitwa bwana angefanya mapatano na watu ambao wangekuwa watumishi au vibaraka wake. Na wanauelezea uhusiano huo kuwa bwana ambaye ni mfalme mkuu huweka masharti ambayo yatadumisha mahusiano, na angesema jambo kama vile, nitakupa ulinzi, nitakupa ustawi, nitakupa utambulisho kwa kubadilishana na ushirika wako na mimi, kwa kunipa sehemu ya mazao yako, kwa kunitii na kwa kutoshirikiana na wafalme wengine au makabaila na hivyo, kwa upande mmoja, ilikuwa ni kana kwamba ni ushirikiano wa pande zote. Na ikiwa tutaanza kufikiri kuhusu falme na asili ya agano katika masharti ya patano la aina hili ndipo tutakapoona kwamba sehemu kadhaa za Agano la Kale zinaonekana kukubaliana sawa sawa kabisa na vipengele vya mikataba hii ya mtawala kibaraka. Mikataba ya mtawala kibaraka ilikuwa na vipengele vikuu saba. Ilianza na dibaji iliyomtambua mfalme mkuu. Dibaji hii ilifuatiwa na utangulizi wa kihistoria uliolenga matendo ya ukarimu wa mfalme mkuu kwa vibaraka wake. Kisha mikataba hii iligeukia masharti maalum ama kanuni ambazo wafalme wakuu walitaka vibaraka wao wazitii. Baada ya kanuni hizi kwa kawaida kilikuwepo kipengele cha mikataba ili kusomwa hadharani na kuhusishwa na orodha ya mashahidi wa kiungu ambao waliita miungu kuhakikisha kwamba wajibu wote ungetimizwa. Mikataba hii ilifanyika baraka kwa watiifu na laana kwa wasiotii. Na kisha waliitimisha kwa sherehe na ibada ya chakula cha dhabihu iliyorasimisha mahusiano haya kimataifa. Mlingano muhimu uliopo kati ya vipengele vyote saba na maagano ya kiungu katika Agano la Kale lote. Badala ya kugusia kila kipengele tutatia mkazo katika jinsi ya maagano ya kibiblia yanavyoshabihiana na vipengele vya msingi vya mikataba hii. Vipengele saba vya mikataba ya mtawala kibaraka vilibainisha mambo matatu muhimu katika mwingiliano baina ya wafalme wakuu na wafalme wadogo chini yao. Kwanza, mikataba ilitilia mkazo ukarimu wa kifalme wema ambao wafalme wakuu walioonesha wafalme wadogo katika utangulizi. Mfalme mkuu amejitambulisha kama mfalme mwadilifu, kisha utangulizi wa kihistoria ungeeleza bayana mambo ambayo mfalme mkuu alivyoonesha ukarimu kwa wafalme wadogo wanaomtumikia. Dhamira ya ukarimu wa kifalme ilikuwa maarufu kiasi kwamba wafalme wakuu mara nyingi walijiita baba na vibaraka wao wana. Lengo kuu la pili la mikataba ya mtawala kibaraka ulikuwa ni matakwa ya uaminifu wa kibaraka. Vibaraka walipaswa kutii sheria zote za mfalme mkuu na kulipa kodi za madini ya thamani, vito, watumwa, askari na sehemu yao ya mavuno. Matakwa haya yalibainishwa ili vibaraka waoneshe kwamba walikuwa watumishi wenye shukurani na waaminifu kwa wafalme wao wakuu. Lengo kuu la tatu la mikataba ya mtawala kibaraka ulihusu matokeo ya baraka na laana. Wafalme wakuu daima walitimiza haki yao ya kifalme ya kutoa baraka na laana kwa lengo la kulinda makusudi ya imaya zao. Katika mikataba ya mtawala kibaraka, wafalme wakuu walitangaza baraka ambazo zingekuja kwa vibaraka waaminifu na kuonya juu ya laana ambazo zingekuja kwa vibaraka wasio waaminifu. Kama tutakavyoona vipengele hivi vitatu muhimu vya mikataba ya mtawala kibaraka vinatusaidia kuelewa kwa ufasaha zaidi masuala ya msingi katika mahusiano kati ya Mungu na watu wa agano la kale katika maandiko. Kwa kuzielewa gunduzi hizi za elimu kale, inatupasa kurejea ufahamu wa kibiblia zinaotupatia juu ya mahusiano muhimu kati ya ufalme wa Mungu na maagano yake. Ni muhimu kukiri kwamba Agano la kale lina tafsiri mahusiano ya aina mbalimbali kuwa kama maagano, yaani mahusiano kati ya marafiki, wanandoa, viongozi wa kisiasa, makabila na mataifa. Mahusiano kama haya ya kibinadamu yaliitwa maagano katika agano la kale kwa sababu yaliwaunganisha watu pamoja kwa majukumu ya pamoja. Mara kadhaa agano la kale huyafananisha mahusiano haya ya kiagano na mahusiano kati ya Mungu na watu wake. Hivyo tunaweza kujifunza mengi kuhusu mahusiano yetu na Mungu kutokana na hizi aina tofauti za maagano katika Agano la Kale. Lakini lengo letu katika somo hili ni juu ya kile ambacho maandiko yanafundisha kuhusu maagano makuu ya Mungu. Maagano ambayo aliamua yaongoze ufalme wake. Agano la Mungu na Adamu, Nuhu, Abrahamu, Musa, Daudi na agano la wakati ujao ambalo tunaliita agano jipya. Katika haya yote, Mungu aliongoza ufalme wake kupitia maagano. Tutatazama kila moja ya maagano haya makuu ya kiungu katika somo hili baadaye. Kwa sasa, tutapitia mfano wa vile ambavyo mikataba ya mtawala kibaraka inavyotujengea ufahamu wa asili ya maagano ya Mungu kwa kutazama kwa muhtasari agano lake na Musa. Kutazama agano la Mungu na Musa ni muhimu kwa sababu maandiko yanadhihirisha mengi zaidi kuhusu agano hili kuliko agano jingine lolote katika agano la kale. Tunapotazama agano alilolifanya Mungu na Musa inakuwa wazi kwamba lilikuwa limeundwa kwa namna ambayo linafanana na mikataba ya mtawala kibaraka ya mashariki ya karibu ya kale. Tunapotazama agano alilolifanya Mungu na Musa inakuwa wazi kwamba lilikuwa limeundwa kwa namna ambayo ilifanana na mikataba ya mtawala kibaraka ya mashariki ya karibu ya kale. Agano la Musa lilikuwa na vipengele vile vile vitatu ambavyo tuliviona katika mikataba hii. Kushabihiana huku kunatusaidia kuelewa kwamba kimsingi Mungu mfalme mkuu wa Israel alianzisha maagano yake ili kutawala ufalme wake. Angalia Kutoka sura ya 19 mstari wa 4 hadi wa 6 ambapo Mungu alianzisha agano lake na taifa la Israeli katika mlima Sinai. Mungu alisema, mmeona jinsi nilivyowatendea Wamisri na jinsi nilivyowachukua ninyi juu ya mbawa za tai nikawaleta ninyi kwangu. Sasa basi, ikiwa mtatii sauti yangu kweli kweli na kulishika agano langu, hapo ndipo mtakapokuwa tunu kwangu kuliko makabila yote ya watu maana dunia yote pia ni mali yangu, nanyi mtakuwa kwangu ufalme wa makuhani na taifa takatifu. Kifungu hiki kinatambulisha kumbukumbu ndefu ya agano la Mungu na Israeli katika mlima Sinai, linalopatikana katika kutoka sura ya 19 hadi ya 24. Kinaelezea bayana kwamba Mungu anafanya agano na Israeli na kwamba kinaunganisha agano hili na ufalme wake kama tunavyoona hapa agano hili linasanifiwa kutimiza makusudi ya ufalme wa Mungu kwa kulifanya taifa la Israeli kuwa ufalme wa ukuhani. Katika kifungu hiki tunaweza pia kuona mambo matatu ya msingi ya ukarimu wa kifalme, uaminifu wa kibaraka, matokeo ya baraka na laana ambayo ni sifa ya mikataba ya mtawala kibaraka. Kwanza, Mungu aliwakumbusha Israeli ukarimu wa kiungu aliyokuwa amewatendea alipowatoa utumwani huko Misri kama alivyosema katika mstari wa nne. Mmeona jinsi nilivyowatendea Wamisri na jinsi nilivyowachukua ninyi juu ya mbawa za tai nikawaleta ninyi kwangu mimi. Kama vile wafalme wa kale, Mungu aliwakumbusha Waisraeli kwamba alikuwa amewatendea mambo makuu. Ukarimu wake ulikuwa wa lazima katika uhusiano aliokuwa ameuanzisha na Israeli kupitia agano lake katika mlima Sinai. Pili, Mungu alihitaji uaminifu wa, wa wanadamu alipoanzisha agano hili. Sikiliza tena mstari wa tano. Sasa basi, ikiwa mtatii sauti yangu kweli kweli na kulishika agano langu, hapo ndipo mtakapokuwa tunu kwangu kuliko makabila yote ya watu, maana dunia yote pia ni mali yangu. Kama vile wafalme wakuu wa kale wa Mashariki ya Karibu, Mungu alitaka uaminifu kutoka kwa watu wa ufalme wake. Ingawa agano la Musa lilianzishwa kwa ukarimu wa kifalme wa Mungu, Mungu bado aliwataka watu wake kutii sauti yake na kuyashika masharti ya agano lake. Tatu, agano la Musa lilikuwa na matokeo kwa Israeli. Kipengele hiki kinadhihirika katika mistari ya tano na sita. Sasa basi ikiwa mtatii sauti yangu kweli kweli na kulishika agano langu, hapo ndipo mtakapokuwa tunu kwangu kuliko makabila yote ya watu, maana dunia yote pia ni mali yangu. Ninyi mtakuwa kwangu ufalme wa makuhani na taifa takatifu. Kama mfalme wa kiungu wa Israeli, Mungu aliweka bayana kwamba ikiwa Waisraeli wangekuwa waaminifu, wangepokea baraka kuu, wangekuwa tunu kwake kuliko mataifa mengine yote wangekuwa ufalme wa makuhani kwa Mungu, taifa takatifu. Na kama vile Kutoka sura ya 19:24 inavyotoa kielelezo tena na tena, ikiwa Waisraeli wasingekuwa waaminifu, wangeangukia katika laana za Mungu. Ingelikuwa vigumu kukana ulinganifu huu muhimu kati ya mikataba ya mtawala kibaraka na agano la Mungu na Israel nyakati za Musa. katika miongo ya hivi karibuni Baadhi ya wafasiri wa Biblia wametoa hoja kwamba baadhi ya maagano mengine makuu ya kibiblia kwa karibu zaidi yanashabihiana na fadhila za kifalme. Katika mtazamo wao, fadhila za kifalme hazikuwa na matakwa ya uaminifu na matokeo ya baraka na laana. Katika mwangaza huu, wafasiri hawa wametoa hoja kwamba maagano kati ya Mungu, Adamu na Musa yalifanana na mikataba ya mtawala kibaraka. Yalikuwa maagano ya masharti na shuruti. Lakini katika msimamo huu, maagano ya Mungu kati ya Nuhu, Abrahamu na Daudi na katika baadhi ya mitazamo hata Agano Jipya, yalikuwa kama fadhila za kifalme kwamba yalikuwa maagano ya ahadi. Kuyaona baadhi ya maagano ya kibiblia kama yana shuruti na mengine kama ya ahadi si sahihi. Ni kweli kwamba baadhi ya mifano ya elimu kale ya fadhila za kifalme haihitaji bayana matakwa ya uaminifu ama baraka na laana, lakini wasomi wengi wameonyesha kwamba baadhi yake inataja, na wasomi hawa kwa uhakika wameona kwamba wafalme wa mashariki ya karibu ya kale daima walitaka utii kutoka kwa vibaraka wao. Kila agano la kiungu lilianzisha mahusiano kati ya Mungu kama mfalme mkuu na watu wake kama vibaraka wake. Hivyo kila fungu la Biblia linalozungumzia maagano ya Mungu moja moja kwa moja au kwa au kumaanisha fadhila za kiungu, uaminifu wa wanadamu na na matokeo ya baraka na laana. Wakati mwingine wanazuoni wa Biblia wamependekeza kwamba baadhi ya maagano ni ya ahadi na mengine ni ya shuruti, kwamba nchi aliyopewa Abrahamu ni agano la ahadi na sheria iliyotolewa pale Sinai ni agano la shuruti. Lakini katika uhalisia tunachokiona katika Biblia na katika mashariki ya karibu ya kale ni kwamba kila agano lilikuwa na pande zote mbili. Ahadi zilitolewa, lakini pia lilikuja tarajio la kujali na kudumisha uhusiano. Hivyo tunaliona hili hata katika agano la kutoa nchi, ambapo Mungu alimpatia Abrahamu nchi. Mara baada ya hilo, katika sura ya 17 na sura ya 18, kuna hili tarajio kwamba utaenenda mbele yangu na utawafundisha watoto wako njia zangu. Utaenenda katika uadilifu na haki. Hivyo, Mungu hutoa thawabu kubwa katika agano lake, lakini pia kuna tarajio hili la upendo, uaminifu, kujitoa kwa mfalme mkuu. Kwa kuwa sasa tumeshatambulisha mahusiano ya msingi kati ya ufalme wa Mungu na maagano yake, acha tugeukie mada yetu kuu ya pili katika somo hili, historia ya maagano katika Agano la Kale. Agano la Kale linatupatia kumbukumbu ya kihistoria jinsi ambavyo ufalme wa Mungu ulistawi ulimwenguni kabla ya umwilisho wa Kristo. Maandiko haya yanadhihirisha kwamba katika nyakati za Adamu, Nuhu, Abrahamu, Musa, Daudi na baadaye katika Agano Jipya, Mungu aliingilia historia yao na kufanya maagano. Sasa, maagano haya yote yalikuwa yamesanifiwa kusimamia upanuzi wa ufalme wa Mungu, lakini yalisisitiza sera tofauti ambazo ziliendana na ufalme wa Mungu katika hatua tofauti katika historia. Kuna njia nyingi za kuelezea historia ya maagano ya kiungu katika Agano la Kale, lakini tutayagawa maagano ya Mungu katika makundi matatu: kwanza, maagano ya awali ya Mungu ya jumla Pili, maagano yake na Israel, na tatu, agano jipya, agano ambalo manabii wa agano la kale walitabiri litafunua kilele cha historia. Acha tugeukie kwanza maagano ya jumla. Tunapozungumzia maagano ya Adamu na Nuhu kuwa ni ya jumla, akilini mwetu tunajua kwamba Mungu aliyafanya na wanadamu wote katika historia ya awali kabla hajawachagua Israeli kwa watu wake maalum. Kwa hali hii tunapouliza kuwa Mungu amewaonyesha ukarimu wa kina nani? Nani anawajibika kuwa mwaminifu kwa Mungu? Nani amesimama kupokea matokeo ya baraka na laana? Nani amesimama kupokea matokeo ya baraka na laana zake? Jibu ni kila mtu aliyewahi kuishi. Hivyo, Maagano haya mawili na Adam na Nuhu yanatoa ahadi njema kwa wanadamu. Ya kwanza ni kwamba Mungu atatuma mbegu ya mwanamke mmoja katika uzao wa Hawa, mwanadamu atakayekuwa Mwokozi wetu. Huyu ndiye Mungu mtu Yesu Kristo, licha ya uovu wa ulimwengu utakavyofikia na unaendelea kuongeza uovu kwa kadri muda unavyoendelea hata uangamiza tena kwa garika ama kwa hukumu nyingine ya asili kama alivyofanya nyakati za Nuhu. Hivyo, maagizo haya mawili la Adamu na la Nuhu yanatazama hadhira pana zaidi na kazi pana zaidi ya Mungu katika uokovu wa ulimwengu kuliko hata maagano ya kitaifa aliyofanya na Ibrahimu, Musa na Daudi. Tutatazama maagano haya ya jumla katika mpangilio wa kufuatana. Kuanzia agano la Mungu na Adamu na kisha kuelekea kwenye agano lake katika siku za Nuhu. Ngoja tuanze kutazama agano la Mungu na Adamu. Kumbukumbu kumbu ya kihistoria ya agano la Mungu na wanadamu kwa Adamu inaonekana katika Mwanzo sura ile ya kwanza hadi ya tatu. Kama sote tujuavyo, Adamu alikuwa mwanadamu wa kwanza kwa hiyo tunazungumzia kipindi cha mwanzo kabisa cha historia ya mwanadamu. Haishangazi kukuta kwamba mafundisho ya Biblia kuhusu agano la Adamu yanalenga mambo ya msingi sana kuhusu mwingiliano wa Mungu na wanadamu. Sasa inatupasa kusema kwamba neno agano halijitokezi katika sura tatu za kwanza za kitabu cha Mwanzo, na kwa sababu hii Baadhi ya Wakristo hawakubali kwamba Mungu alifanya agano rasmi na Adamu. Hata hivyo, uthibitisho wa aina tatu wenye uhakika unaonyesha kwamba Mungu alifanya agano lake la kwanza na Adamu kama mwakilishi wa wanadamu wote. Kwanza, kama tutakavyoona baadaye katika somo hili, vipengele vya msingi vya maagano ya kiungu, ukarimu, uaminifu wa wanadamu, matokeo ya baraka na laana vinajitokeza katika Mwanzo sura ile ya kwanza hadi ya tatu. Uthibitisho wa pili kwamba Mungu aliingia kwenye agano na Adamu unajitokeza katika Hosea sura ile ya sita mstari wa saba. Hapo tunasoma maneno haya: lakini wao wamelivunja hilo agano, kama Adamu huko wamenitenda mambo ya hiana. Fungu hili linalinganisha uwasi wa Israeli dhidi ya Mungu katika siku za Hosea na dhambi ya Adamu katika bustani ya Edeni. Linazungumzia jinsi Israeli walivyokuwa wamekosa ama walivyovunja agano la Mungu, kama vile tu Adamu katika wakati wake. Uthibitisho wa tatu kwamba Mungu aliingia katika agano na Adamu unaonekana kwenye Mwanzo sura ile ya 6 mstari wa 18 Hili ni fungu la kwanza katika Biblia ambapo neno agano au berith kwa kiebrania linatokea. Hapa Mungu alizungumza na Nuhu kwa njia hii, lakini nitafanya agano langu nawe kuwa thabiti. Fungu hili ni la muhimu kwa sababu halitumii neno la kawaida kwa ajili ya kuanzisha agano. Kwa kawaida, kitenzi cha Kiebrania karath kinachomaanisha kukata kilitumika kuelezea kufanya agano jipya. Lakini neno lililofasiriwa kufanya hapa linatoka katika kitenzi cha Kiebrania kum kinachomaanisha kuthibitisha au kufanya agano ambalo tayari limeanzishwa. Mungu alipomwambia Nuhu kwamba alikuwa anataka kufanya agano naye, alimaanisha kwamba alikuwa anataka kuthibitisha agano lililopo ambalo tayari Mungu alikuwa amelifanya hapo awali na Adamu. Agano ambalo Mungu alilifanya nyakati za Adamu, agano ambalo Mungu alilifanya nyakati za Adamu ilishughulikia mambo ya msingi ya miingiliano ya Mungu na wanadamu. Kwa sababu hii tunaweza kuliita agano la msingi la Mungu. Katika agano hili Mungu aliweka mifumo ya maisha ya msingi kwa ajili ya wanadamu wote. Adamu na Hawa waliwekwa wakfu kuhudumu kwa mfano wa Mungu katika ufalme na ukuhani ili kueneza ufalme wake mpaka mwisho ya dunia. Mungu aliupima uaminifu wao na alitoa baraka kuu kwa Adamu na Hawa ikiwa wangemtii. Lakini kukosa uaminifu kulipelekea matokeo ya laana za kiungu. Kwa kifupi, Agano la Adam liliunda misingi ya wajibu wetu katika ufalme wake. Linalofuatia baada ya agano la Mungu na Adamu, agano la pili la jumla ni agano la Mungu nyakati za Nuhu. Kuna mengi yanayoweza kusemwa kuhusu agano hili, lakini tutagusa baadhi ya mambo makuu yanayojitokeza katika habari ya Biblia. Agano la Mungu na Nuhu lilifanywa pia katika kipindi cha mwanzo cha ufalme wa Mungu na lilihusu baadhi ya mambo ya msingi sana yanayowakabili wanadamu wote. Agano la Nuhu linatajwa kwamba kabla ya gharika katika Mwanzo sura ile ya sita, na kisha tena baada ya gharika katika sura ile ya tisa lakini nitafanya agano langu nawe kuwa thabiti nawe utaingia katika safina, wewe na wanao na mkeo na wake za wanao pamoja nawe. Kabla ya gharika, Mungu aliahidi kwa agano kwamba ikiwa Nuhu angekidhi masharti ya kujenga safina na kuwaleta wanyama kwenye safina angemwokoa Nuhu na familia yake. Baada ya gharika, katika Mwanzo sura ile ya tisa mstari wa tisa hadi wa kumi na moja, tunaona kuuishwa kwa agano la Mungu kwa Nuhu. Katika fungu hili, Mungu alimwambia Nuhu, mimi tazama, nalithibitisha agano langu nanyi, tena uzao wenu baada yenu, tena na kila kiumbe hai kilicho pamoja nanyi, wala kila chenye mwili hakitafutwa tena kwa gharika. Agano la Mungu kwa Nuhu alikufanywa tu na Nuhu na uzao wake, bali na kila kiumbe hai ambavyo vilikuwa kwenye safina. Mungu alithibitisha kwamba wala kila chenye mwili hakitafutwa tena kwa gharika. Mungu alifanya agano lake na Nuhu baada ya uasi wa wanadamu dhidi ya Mungu na baada ya kuleta gharika kuu ya hukumu ya Mungu. Baada ya gharika, agano la Mungu na Nuhu lilithibitisha uthabiti wa uumbaji. Kwa sababu hii, tunaweza kuliita agano la uthabiti la Mungu. Nuhu na familia yake walipotoka kwenye safina, Mungu alitambua mwelekeo wa mwanadamu juu ya dhambi, na kwa agano aliunda mkakati wa muda mrefu ili kwamba wanadamu wenye dhambi wangeweza kutimiza makusudi ya ufalme wake, kama tusomavyo katika Mwanzo sura ile ya nane mstari wa ishirini na moja hadi ishirini na mbili. Mungu akasema, sitailaani nchi tena baada ya hayo kwa sababu ya wanadamu maana mawazo ya moyo wa mwanadamu ni mabaya tangu ujana wake, wala sitapiga tena kilicho hai kama nilivyofanya. Muda nchi dumupo, majira ya kupanda na mavuno, wakati wa baridi na wakati wa hari, wakati wa kaskazi na wakati wa kusi, mchana na usiku, havitakoma kuendeleza ufalme wake Mungu aliahidi kwamba uumbaji utaendelea kuwa thabiti ili kwamba wanadamu wenye dhambi wapate fursa ya kutimiza huduma yao kwake. Agano hili la jumla kwa agano la Adamu liliweka sera za msingi za ufalme ambazo bado zinatumika na watu wote mahali pote na kwa nyakati zote. Kama tulivyokwisha kuona, Historia ya maagano makuu ya Mungu ilianza na maagano ya jumla kwa Adamu na Nuhu. Sasa, turudishe usikivu wetu kwenye maagano ya kitaifa, maagano ambayo Mungu aliyafanya wakati Israeli ya agano la kale ilipochukua nafasi muhimu katika malengo ya ufalme wake. Tutatazama pia maagano ya kitaifa kwa mpangilio maalum. Kuanzia agano agano la Abraham, kisha agano la kisha Mungu na Israeli kupitia Musa na mwisho agano la Daudi. Tuanze na agano la Mungu kwa Ibrahimu. Abrahamu alikuwa baba wa kila Mwisraeli. Na kwa sababu hii, Mungu alifanya agano lake la kwanza la kitaifa kupitia Abrahamu. Tunapata maandiko ya moja kwa moja ya agano hili katika Mwanzo sura ile ya 15, 17. Kutajwa kwa mara ya kwanza kwa agano la Mungu na Abrahamu au Abram, kama alivyoitwa wakati ule, kunajitokeza katika Mwanzo sura ile ya 15 mstari wa 18: siku ile Bwana akafanya agano na Abram. Haya maelezo, alifanya agano, kwa maana ya moja kwa moja, alikata agano kwa kutumia neno la Kiebrania karath, kama tulivyotaja awali hii ilikuwa njia ya kawaida ya kuonesha kuanza kwa mahusiano ya agano. Kisha baada ya miaka kadhaa, Mungu alithibitisha au alifanya upya agano lake na baba Abrahamu katika mwanzo sura ya 17 mstari wa kwanza na wa pili tunasoma maneno haya: mimi ni Mungu Mwenyezi, uende mbele yangu ukawe mkamilifu, nami nitafanya agano langu kati ya mimi na wewe. Hii siyo agano la pili tofauti kwa Abrahamu, ila Mungu alisema kwamba atalithibitisha agano lake kati yake na Ibrahimu. Neno thibitisha lina tafsiri kitenzi cha Kiebrania kum. Hii kauli ni ile ile tuliyoiona katika mwanzo sura ya sita mstari wa 18 Mungu alipofanya ama alipothibitisha agano la Adamu. Katika agano lake na Nuhu, Mungu akisema jambo, amesema Agano langu na Abrahamu. Kamwe huwa azungumzii agano zaidi ya moja, na angeweza hata kulitaja anapothibitisha tena agano hilo na Isaka na Yakobo, angeweza kutaja kiapo nilichomwapia Abrahamu, kwa mfano unaosimama kwa agano lote na hujumuisha ahadi zote alizotoa katika Mwanzo sura ya 12, 15, 17 na 22 na Petro alitoa maneno kama hayo siku ya Pentekoste. Na hivyo Bibilia inavyolichukulia yeyote, hawezi kufikiri kwamba kuna agano zaidi ya moja. Ninafikiri fasiri nyingine yoyote inakuwa ya kulazimisha, kwa sababu uthibitisho wote unaleta bayana uelewa kwamba Mungu alifanya agano moja tu na Abraham. Agano la Ibrahimu linautenga uzao wake na wanadamu wengine. Kupitia agano hili, Mungu alichagua Israeli kuchukua wajibu wa kuongoza uenezi wa ufalme wake ulimwenguni kote. Uzao wa Ibrahimu ungemiliki nchi ya ahadi. Wangeongezeka idadi yao na wangeeneza ufalme wa Mungu hata miisho ya nchi. Kwa sababu hii, Agano la Ibrahimu linaweza kuelezewa kama agano la Mungu la ahadi kwa Israeli na pia agano la kuchaguliwa Israeli. Kama tusomavyo katika mwanzo sura ile ya 15, mstari wa 18. Siku ile Bwana akafanya agano na Abrahamu akasema uzao wako nimewapa nchi hii. Na katika mwanzo sura ya 17 mstari wa pili. Nami nitalithibitisha agano langu kati ya mimi na wewe Nami nitakuzidisha sana sana. Agano la Mungu na Ibrahimu liliweka makusudi ya ufalme wa Mungu kwa Israeli kama taifa lake teule. Baada ya Mungu kufanya agano lake na Ibrahimu, Mungu alifanya agano jingine taifa, yaani la kitaifa, yaani agano la Israeli kwa Musa. Ni muhimu kutambua kwamba agano la Israeli katika nyakati za Musa halikuwa kinyume na agano la Mungu na Ibrahimu. Musa hakujiona kwamba anatoa mbadala wa agano la Mungu na Abrahamu. Kinyume chake, Musa kila mara alirejea kwenye agano la Abrahamu kama msingi wa kazi yake ya ufalme. Sikiliza vile ambavyo Musa alimsihi Mungu kwa niaba ya taifa katika Kutoka sura 32 mstari wa 13 Mkumbuke Ibrahimu na Isaka na Israeli watumishi wako ambao uliwaapia kwa nafsi yako na kuwaambia, nitazidisha kizazi chenu mfano wa nyota za mbinguni, tena nchi hii yote niliyoinena, nitakipa kizazi chenu, nao watairithi milele. Kama tuonavyo hapa, agano la kitaifa la Musa halikuwa agano jipya ambalo lilichukua nafasi ya agano la Ibrahimu. Badala yake lilijengwa juu na na kuendeleza agano la uchaguzi ambalo Mungu alikuwa amelifanya na Abrahamu. Tunapata kumbukumbu -kumbu za msingi za Mungu anapoingia agano na Israeli katika siku za Musa kwenye Kutoka sura ya 19 hadi 24. Tunaona pia kufanywa kwa upya kwa agano hili na kizazi cha pili cha waliotoka Misri katika kitabu cha kumbukumbu -kumbu la Torati. Mungu alipokusanya makabila kumi na wawili ya Israeli katika kitako cha mlima Sinai aliwafanya kuwa taifa kubwa, watu waliokuwa wamoja kisiasa. Bila shaka palikuwa na kanuni na sheria kwa watu wa Mungu kabla ya wakati wa Musa, kama vile kila taifa jipya. Kati ya mahitaji makuu ya Israeli kwa wakati huu lilikuwa mfumo wa sheria, mkusanyiko wa kanuni za kuwaongoza kwa sababu hii agano la Musa linaweza kuitwa kwa usahihi agano la sheria la Mungu. Kwa kweli agano la Musa lilisisitiza sheria sana, kiasi kwamba watu wa Israeli walipoingia katika agano hili walijitoa kwa dhati kushika sheria yote ya Mungu. Katika Kutoka sura ya 19 mstari wa saba na wanane tunaambiwa Musa akawafunulia maneno hayo yote Bwana aliyokuwa amemwagiza watu wote wakaitika pamoja wakisema, hayo yote aliyoyasema Bwana tutayatenda. Hivyo tunaona kwamba agano la pili la taifa la Israeli lilikuwa agano na Musa, agano ambalo lilisisitiza kwa ufasaha ambacho taifa lilihitaji wakati huu, yaani sheria ya Mungu. Sasa, baada ya kutazama maagano ya Mungu na Abrahamu na Musa, Inatupasa tugeukie kwenye agano la mwisho la taifa la Israeli katika Agano la Kale. Israeli ilipokuwa ufalme kamili, Mungu alifanya agano na Mfalme Daudi. Agano la Mungu na Daudi halikukinzana na agano la Mungu katika mlima Sinai. Badala yake, lilijengwa juu na kuendeleza agano la Musa. Kama Sulemani alivyofafanua katika Mambo ya Nyakati wa Pili sura ile ya 6 mstari wa 16, ahadi za Mungu kwa Daudi zilitegemea uaminifu wa sheria ya Musa kama tusomavyo sasa: E Bwana Mungu wa Israeli, umtimizie mtumishi wako Daudi baba yangu, ahadi uliyomwaahidia ukisema, hutakosa kuwa na mtu machoni pangu wa kuketi katika kiti cha enzi cha Israeli, wakiwa tu watoto wako wataiangalia njia yao ili kuiendea torati yangu kama wewe ulivyokwenda mbele zangu. Kama fungu hili linavyoonyesha, agano la Mungu na Daudi lilihusu nyumba ya kifalme ya Daudi. Lakini nyumba ya Daudi ilitakiwa kutembea katika sheria ya Mungu ya Musa. Wafasiri wa Biblia wanaamini kwamba Mungu alilifanya agano hili katika kilele cha utawala wa Daudi katika Samweli wa pili sura ya saba. Hata kama sura hii haitumii neno agano, mafungu kadhaa yanataja waziwazi ukweli kwamba Mungu alifanya agano na Daudi. Kwa mfano, sikiliza ahadi ya Mungu kwa Daudi katika Zaburi sura ya 89 mstari wa tatu hadi wa nne: nimefanya agano na mteule wangu, nimemwapia Daudi mtumishi wangu wazao wako nitawafanya imara milele, nitakijenga kiti chako cha enzi hata milele. Kama tuonavyo hapa, agano la Daudi lililenga ufalme wa Israeli, ama kuwa bayana zaidi, lilisimika nyumba ya Daudi kama ukoo wa kifalme wa kudumu kwa vizazi vyote vya Israeli. Ahadi ya Mungu kwa Daudi katika Samueli wa pili sura ile ya saba ina umuhimu mkubwa katika historia ya ukombozi. Sura hii ni kiini katika kuelewa historia ya ukombozi kwa ujumla. Tunaona katika sura hii kile kinachoitwa agano la Daudi, ni agano la muhimu sana. Tunaona mtazamo mpya juu ya Mwokozi, kwamba Mwokozi huyu atakuwa mwana wa Daudi. Neno mwana wa Daudi si neno la kawaida katika Maandiko. Kila mara uonapo mwana wa Daudi, ni muhimu kukumbuka neno mfalme. Daudi alikuwa mfalme, na katika sura hii Bwana alimwahidi kwamba mwanaye ataketi katika kiti cha enzi, kiti cha enzi cha ufalme milele. Mmoja kati ya uzao wa Daudi atakuwa mfalme milele katika kiti cha enzi cha Daudi. Sherif Atefahimu Fasiri. Daudi alipokuwa mfalme juu ya watu wa Mungu Mungu aliinua ufalme wake kwa kusimika nyumba ya Daudi kama ukoo ambao ungetawala Israeli daima. Kutokea wakati huo na kuendelea ilikuwa kupitia utawala wa uaminifu wa nyumba ya Daudi kwamba Israeli ingetimiza wajibu wake wa kueneza ufalme wa Mungu kufikia miisho ya nchi. Kwa sababu hii tunaweza kuliita agano la Daudi agano la ufalme la Mungu. Sasa kwa kuwa tumeshaona historia ya maagano ya Mungu ilivyojumuisha maagano ya jumla na maagano ya taifa, imetupasa kulitazama agano jipya, agano ambalo manabii wa agano la kale walitabiri Mungu atalifanya katika hatua za mwisho za ufalme wake. Wainjilisti wengi wa Kikristo wanafahamu ambacho maandiko hufundisha kuhusu agano jipya kwa sababu ni shabaha muhimu ya mafundisho ya agano jipya, lakini mara nyingi tu tunashindwa kuelewa kwamba kile ambacho maandiko katika agano jipya yanatuambia kuhusu agano jipya mizizi yake imejikita katika kile ambacho manabii wa agano la kale walisema kuhusu agano jipya. Kwa mtazamo wao, agano jipya ni utimilifu wa kila agano la kibiblia lililotangulia na linaakisi Mungu atakavyotawala ufalme wake pindi makusudi ya ufalme wake yatakapotimizwa katika siku za mwisho kupitia Masihi. Manabii kadhaa walitabiri kwamba Mungu angefanya agano na mabaki waaminifu wa nyumba ya Israeli na nyumba ya Yuda wakati uhamisho wa wao ungekoma, na katika wakati huo ufalme wa Mungu ungeenea kupitia kwa Masihi mpaka miisho ya nchi. Sikiliza vile Yeremia 31 mstari wa 31 anavyolizungumzia agano jipya. Angalia, siku zinakuja, asema Bwana, nitakapofanya agano jipya na nyumba ya Israeli na nyumba ya Yuda. Katika Ezekieli sura ya 37 mstari wa 26 na katika maeneo mengine kadhaa, nabii Ezekieli alizungumzia agano hili kama agano la amani la milele, kama tusomavyo tena nitafanya agano la amani pamoja nao, litakuwa agano la milele pamoja nao, nami nitawaweka na kuwazidisha na patakatifu pangu nitapaweka katikati yao milele. Na kama Wakristo wajuavyo, Wakorinto wa kwanza sura ya 11, mstari wa 25, Paulo aliweka wazi kwamba agano hili la amani la milele lilitimilika katika Kristo alipowakumbusha Wakorinto maneno ya Yesu katika meza ya Bwana, Kikombe hiki ni agano jipya katika damu yangu, fanyeni hivi kila mnywapo kwa ukumbusho wangu. Kupitia agano hili jipya ndani ya Kristo, Mungu hutawala ufalme wake katika zama za agano jipya. Agano jipya huwaongoza watu wa Mungu, Kristo anapotimiza yale yote ambayo Mungu aliyafanikisha katika maagano yote ya awali. Kwa sababu hiyo ni sahihi kulizungumzia kama agano la utimilifu la Mungu. Agano hili la utimilifu lilikuwa liwaongoze watu wa Mungu alipokomesha uhamisho wao na kueneza ufalme wake mpaka mwisho wa nchi. Agano jipya ni Mungu kujitolea kwa dhati kuwageuza watu wake kuwa jamii iliyosamehewa na kukombolewa na kuwezeshwa kikamilifu kumtumikia bila kushindwa. Sikiliza Yeremia. Yeremia alivyoelezea ukombozi huu katika sura ya 31, mstari wa 31 hadi 34. Angalia, siku zinakuja, asema Bwana, nitakapofanya agano jipya na nyumba ya Israeli na nyumba ya Yuda. Nitatia sheria yangu ndani yao na katika mioyo yao nitaiandika, nami nitakuwa Mungu wao, nao watakuwa watu wangu, wala hawatafundishana kila mtu jirani yake na kila mtu ndugu yake, wakisema Mjue Bwana, kwa maana watanijua wote, tangu mtu aliye mdogo miongoni mwao hata aliye mkubwa miongoni mwao, asema Bwana, maana nitausamehe uovu wao, wala dhambi yao sitaikumbuka tena. Sasa ni shati tukumbuke daima kwamba Kristo anatimiza hatua ya mwisho ya ufalme wa Mungu katika awamu tatu. Aliuzindua kupitia huduma yake ulimwenguni kumiminwa kwa Roho Mtakatifu na kazi ya mitume wake. Inaendelezwa katika historia yote ya kanisa na itafika kilele chake Kristo atakaporudi utukufuni. Siku hiyo agano jipya litakuwa utimilifu wa historia yote ya maagano ya Mungu. Litaleta matunda ya makusudi ya Mungu nyuma ya utawala wa agano katika Adamu, Nuhu, Abrahamu, Musa na Daudi. Waebrania sura ile ya 8 inazungumzia kufanywa kwa agano jipya, na hii siyo agano jipya kabisa. Agano hili liliahidiwa katika agano la kale. Ukweli ni kwamba ananukuu kutoka Yeremia 31, ahadi ya agano jipya. Mungu alifanya agano na Israeli katika mlima Sinai, lakini anaahidi kwamba jambo moja, kuwa Israeli walivunja agano hilo, na siku moja Mungu angelifanya tena agano jipya na kwamba hilo jipya lisingekuwa na sheria zilizoandikwa katika mbao za mawe; lingekuwa na sheria zilizoandikwa katika mioyo yetu. Hivyo ahadi ya agano jipya katika Yeremia 31 imetimizwa, na hiyo ndiyo hoja ya mwandishi. Na kwa ahadi hiyo ya utimilifu, wokovu wa Mungu sasa si kwa ajili ya Israeli tu, lakini unawaendea mataifa yote kila mahali. Hivyo tangu mwanzo Mwandishi anasema hichi ndicho ambacho Mungu alikusudia hiki cha utimilifu wa ahadi. Baada ya kuona mahusiano kati ya ufalme wa Mungu na maagano na vile ambavyo Mungu aliuendeleza ufalme wake katika historia yote ya maagano yake, inatupasa kurejea katika mada yetu ya tatu, mienendo ya maagano. Kama tulivyotaja hapo awali katika somo hili, wafasiri wengi wamekanusha kuwa vipengele vya msingi vya ukarimu wa kiungu, uaminifu wa wanadamu na matokeo ya baraka na laana, vinajitokeza katika maagano yote ya kiungu. Ni kweli kwamba kumbukumbu ya kibibilia ya kila agano katika agano la kale lina msisitizo tofauti. Tunapotazama kibibilia taswira pana ya historia ya agano la kale Tunaweza kuona kwamba vipengele vya miingiliano ya Mungu na watu wake havikubadilika hata utawala wa kila agano. Agano la Adamu lilisisitiza mifumo fulani ya msingi iliyofanywa ulimwengu ulipoanzishwa. Agano la Nuhu lilisisitiza uthabiti wa asili. Agano la Abrahamu lilitilia mkazo ahadi ya uchaguzi wa Mungu. Agano la Musa lilisisitiza sheria ya Mungu. Agano la Daudi liliupa umuhimu ukoo wa Daudi kama familia maalum teule ya Mungu ya kifalme, na agano jipya lilisisitiza utimilifu. Lakini misisitizo hii siyo maelezo yote ya maisha ya agano. Iligusia kidogo tu maeneo fulani fulani muhimu. Ili kupata taswira pana ya vipengele vya kuishi katika agano ni sharti tutambue kwamba maisha katika agano na Mungu yalihusisha mengi zaidi ya misisitizo hii. Vipengele vya kuishi katika agano na Mungu vilihusisha ukarimu wa Mungu pamoja na hitaji la uaminifu wa wanadamu, na matokeo ya uaminifu au kukosa uaminifu kwa mwanadamu. Kwa kusema hivi, ni muhimu kutodhani kwamba vipengele hivi vya agano vilitenda kazi kama mashine kana kwamba utekelezaji wa Mungu wa mienendo ya maagano haya ulitabirika nyakati zote, bali Mungu daima alitunza haki yake ya kifalme aliposhughulika na watu binafsi, makundi na wanadamu kwa ujumla, alitumia haki yake kama mfalme kutekeleza mienendo ya maagano yake kwa njia ambazo zilitimiza makusudi yake makuu ya ufalme. Alionyesha ukarimu alipoona panafaa. Alisisitiza viwango fulani vya uaminifu kwa mujibu wa hekima yake ya kifalme. Alitoa baraka na laana kwa busara zake mwenyewe. Mara nyingi hatuwezi kuelewa kwa nini Mungu alionesha ukarimu wake kwa watu fulani na si kwa wengine. Tunapata shida kuelewa kwa nini alivipa umuhimu zaidi viwango fulani vya uaminifu kwa watu fulani kuliko kwa wengine. Wakati mwingine hatuwezi kueleza kwa nini Mungu alimwaga baraka kwa watu fulani na laana kwa wengine. Mara nyingi waandishi wa Agano la Kale walieleza kwa nini Mungu alitumia haki yake ya kifalme kwa njia hii ama kwa njia ile. Nyakati zingine hawakueleza. Bado tunajua kwamba Mungu ni mwema na kwamba hekima yake inazidi yetu. Hivyo, kwa unyenyekevu tunakubali jinsi alivyoshughulikia vipengele vya msingi vya maisha katika agano na yeye. Kufunua ambavyo vipengele vya maagano ya Mungu vinaenea katika agano la kale, tutagusa kwa kifupi kila agano katika agano la kale. Kwanza, tutatazama maagano ya kwanza ya jumla pili. Tutatazama maagano ya taifa ambayo Mungu alifanya na Israeli ya agano la kale. Tutazame kwanza vipengele hivi katika maagano ya jumla. Tukijikumbusha wakati wa historia ya awali, Mungu alifanya agano la msingi na Adamu na agano la uthabiti wa asili na Nuhu. Lakini miingiliano ya Mungu na Adamu hayakukomea tu katika kufanya misingi ya ufalme. Na chini ya agano la Nuhu Miingiliano kati ya wanadamu na Mungu yalihusisha mengi zaidi ya uthabiti wa asili. Kama vile katika maagano yote ya kiungu, Mungu alitawala maisha chini ya haya maagano kupitia vipengele vya ukarimu wa Mungu. Damu, utii wa wanadamu na matokeo ya utii na kutotii. Tutatazama kwa ufupi jinsi ambavyo hii ni kweli kwa kila agano la jumla anza katika agano na Adamu, na kisha katika agano na na na na Adamu Adamu kisha Nuhu. Tuanze. Mungu alionyesha ukarimu mwingi kwa wanaume na wanawake wa kwanza hata kabla hawajatenda dhambi. Aliuandaa ulimwengu kwa ajili ya wanadamu akiutoa katika vurugu kuwa katika mpangilio. Na alifanya bustani ya kifahari na kuwaweka Adamu na Hawa katika bustani hiyo. Siku kwa siku, Mungu aliendelea kutoa kila aina ya fadhila kwa wanadamu zilizoenea mpaka ng'ambo ya anguko dhambini. Maagano yote ya kibiblia huonesha ukarimu wa Mungu kwa njia kadhaa. Njia moja rahisi tunayoweza kuiona ni kwamba Mungu bila kuwa na shuruti yoyote huamua kuingia katika uhusiano na watu wake. Pia ukarimu wa kiungu unaonekana katika jinsi Mungu atoavyo baraka nyingi kwa watu wake wazifurahie. Katika suala la Adamu na Hawa, kwenye agano la kwanza, ukarimu wa kiungu ulioneshwa kwa jinsi Bwana alivyowapa kutumia vyote alivyokuwa ameviumba. Pili. Agano na Adamu pia lilihitaji uaminifu wa wanadamu. Katika nyongeza ya kuwataka Adamu na Hawa wamtumikie kama mfano wa Mungu, Mungu aliupima uaminifu wao kwa mti wa ujuzi wa mema na mabaya, kama Mungu alivyoamuru katika Mwanzo sura ile ya pili mstari wa 16 hadi 17. Matunda ya kila mti wa bustani waweza kula Walakini matunda ya mti wa ujuzi wa mema na mabaya usile. Hata baada ya Adamu na Hawa kushindwa kufaulu jaribio, Mungu aliendelea kutaka uaminifu wa wanadamu kwao na uzao wao wa awali. Tatu, Kulikuwa na matokeo kwa utii ama kutotii kwa Adamu na Hawa. Mungu aliwaambia Adamu na Hawa waziwazi kwamba wangekabiliana na matokeo ya laana yake kama wasinge kuwa uaminifu na kula matunda yaliyozuiliwa katika Mwanzo sura ile ya pili mstari wa 17, Mungu aliwaambia siku utakapokula matunda ya mti huo utakufa hakika. Hii inamaanisha kwamba ikiwa Adamu na Hawa wangefaulu jaribio hili kwa kutii agizo la Mungu, wangekuwa wamebarikiwa sana. Maisha ya Adamu na Mungu yalihusisha mienendo yote ya agano la Mungu kama tujuavyo kutoka katika kitabu cha Mwanzo, lililokuwa kweli kwa Adamu na Hawa lilikuwa kweli siku kwa siku kwa vizazi vilivyoishi chini ya agano la Mungu na Adamu. Kwa busara ya Mungu ya kifalme katika kipindi hiki cha historia, maisha na Mungu yaliendelea kuhusisha ukarimu wa kiungu, uaminifu wa wanadamu wa na matokeo nyongeza katika agano la jumla na Adamu, Nuhu na wengine chini ya agano lake pia waliishi mbele za Mungu kwa mujibu wa vipengele vitatu. Kwanza, ukarimu wa Mungu uliandaa njia kwa ajili ya agano la Nuhu. Mungu alipodhamiria kuwaangamiza wanadamu katika hukumu yake ya haki, pia aliamua kumwokoa Nuhu na familia yake kama tusomavyo katika Mwanzo sura ile ya sita mstari wa nane. Lakini Nuhu alipata neema machoni pa Bwana. Mungu alimwonyesha wema mwingi Nuhu na familia yake na wema kama huo uliendelea zaidi ya siku za Nuhu hadi kwa uzao wake. Pili, Mungu alitaka uaminifu toka kwa Nuhu. Alimwagiza ajenge safina na kuwakusanya wanyama. Sikiliza Mwanzo sura ile ya sita mstari wa 18 hadi 19 ambapo agano na Nuhu linahusishwa kwa karibu na wajibu wa Nuhu. Hapo tunasoma. Lakini nitafanya agano langu nawe kuwa thabiti nawe utaingia katika safina, na kila kilicho hai chenye mwili wawili wa kila namna, utawaleta ndani ya safina kuwahifadhi pamoja nawe. Nuhu alikuwa na wajibu wa kuonesha uaminifu kwa mfalme wake wa kiungu kwa kuingia katika safina pamoja na familia yake na kuwaleta wanyama pamoja naye, ili kuwahifadhi hai na hata baada ya ya garika. Katika mwanzo sura ile ya tisa mstari wa saba Mungu alimuita Nuhu na uzao wake kutimiza wajibu wa wanadamu kama mifano ya Mungu. Miongoni mwa mambo mengine, alisema nanyi zaeni mkaongezeke, zaeni sana katika nchi mkaongezeke ndani yake. Mungu aliendelea kumuita Nuhu na vizazi vya baadaye kuwa waaminifu wake. Tatu, kulikuwepo matokeo kwa matendo ya wanadamu ya uaminifu na kukosa uaminifu katika kipindi cha agano la Nuhu. Nuhu mwenyewe alikuwa mwaminifu kwa Mungu. Hivyo Mungu alipendezwa na dhabihu yake badala ya garika, na alimbariki kwa ulimwengu thabiti, kama tusomavyo katika Mwanzo sura ile ya nane mstari wa ishirini hadi ishirini na moja: Nuhu akamjengea Bwana madhabahu, akatwaa katika kila mnyama aliye safi na katika kila ndege aliye safi, akavitoa sadaka ya kuteketezwa juu ya madhabahu. Bwana akasikia harufu ya kumridhisha. Bwana akasema moyoni, sitailaani nchi tena baada ya hayo kwa sababu ya wanadamu, maana mawazo ya moyo wa wanadamu ni mabaya tangu ujana wake, wala sitapiga tena baada ya hayo kila kilicho hai kama nilivyofanya. Mungu aliweka wazi baada ya gharika kwamba uasi dhidi yake ungekuwa na matokeo mazito ya laana. Kwa mfano, katika Mwanzo sura ile ya tisa mstari wa sita Mungu alizungumzia laana ambayo ingekuja juu ya wauaji: atakaye mwaga damu ya mwanadamu, damu yake huyo itamwagwa na wanadamu. Kama kumbukumbu kumbu ya kitabu cha Mwanzo inavyotoa mienendo kwa njia nyingi, shabaha yote ya mienendo ya agano iliendelea kuathiri maisha ya kila mtu katika kipindi cha agano la Nuhu. Vipengele vya maagano ya Mungu havikuwa tu sehemu ya maisha wakati wa maagano ya jumla ya awali. Yalitoa pia mfumo wa maisha mbele za Mungu wakati wa maagano ya kitaifa ambayo Mungu alifanya na Israeli. Agano la Ibrahimu lilisisitiza uteule na ahadi kwa Israeli. Agano la Musa liliweka mkazo katika upaji wa sheria na agano la Daudi lilisisitiza ukoo wa Daudi wa kudumu. Maisha wakati wa agano na Ibrahimu yalihusisha zaidi uteule na ahadi kwa Israeli. Wakati wa agano na Musa ulihusisha zaidi utoaji wa sheria. Na wakati wa agano la Daudi, maingiliano ya Mungu na watu wake yalihusisha zaidi ukoo wa Daudi. Kama katika maagano ya awali, kila agano la kitaifa liliundwa na ukarimu wa kiungu, uaminifu wa, wa mwanadamu na matokeo ya baraka na laana. Kwa mara nyingine tena Tutayatazama maagano haya ya kitaifa kwa mtiririko wa mfuatano kama ilivyojitokeza. Kwanza, Agano na Ibrahimu. Pili, Agano na Musa. Na tatu, Agano na Daudi. Tuanze na Abrahamu. Kwanza, Mungu alionyesha ukarimu mwingi kwa Ibrahimu. Kwa mfano, Mungu alimfanyia Ibrahimu ukarimu mkuu alipomuita Ibrahimu kwanza kuhamia Kaanani. Tazama Mwanzo sura ya kumi na mbili mstari wa pili, ambapo Mungu alisema nami, nitakufanya wewe kuwa taifa kubwa na kukubariki, kulikuza jina lako, nawe uwe baraka. Katika maisha yote ya Ibrahimu, Mungu alimrehemu baba wa imani, alimsamehe dhambi, alimhesabia haki na kumkinga na shida, na ilikuwa hivyo kwa kila kizazi cha Abraham chini ya agano la Mungu na yeye. Pili, Mungu alitaka pia uaminifu kutoka kwa baba wa imani. Kwa mfano, hata katika wito wa kwanza wa Mungu, Ibrahimu alipaswa kutii, kama tusomavyo katika Mwanzo sura ya 12, mstari wa kwanza, Mungu alimwagiza, toka wewe katika nchi yako na jamaa zako na nyumba ya baba yako uende mpaka nchi nitakayokuonyesha. Mungu alimtaka Ibrahimu kuondoka katika nchi na familia yao na kwenda mahali ambapo hakuwahi kupaona na katika Mwanzo sura ya 17 mstari wa kwanza na wa pili, Mungu alimkumbusha Ibrahimu sharti la uaminifu alipothibitisha agano lake kwa maneno haya, mimi ni Mungu Mwenyezi uende mbele yangu ukawe mkamilifu, nami nitafanya agano langu kati ya mimi na wewe, nami nitakuzidisha sana sana. Ingawa Wakristo wengi wanashindwa kuona uhusiano wa agano la Ibrahimu na Mungu ulikuwa na takwa la uaminifu. Tena na tena, Mungu alihitaji utii kutoka kwa Ibrahimu na uzao wake wote chini ya agano lake. Ukitazama, uhusiano wa Abrahamu na Mungu ulikuwa umeanzishwa kwa uhuru, ulitiwa muhuri pale Mungu alipochukua laana za agano kumwelekea yeye, alipochinja wanyama kwa ajili ya dhabihu, katika Mwanzo sura ya 15 lakini hakuna mojawapo lililomwondolea Abrahamu masharti na hivyo utii kwa amri za Mungu ambao utaweza kuuita uaminifu kwa amri za Mungu. Uaminifu, kumtumaini Bwana ni utaratibu ambao huleta baraka za agano. Tatu, Mungu aliwaweka wazi kwamba kulikuwa pia na matokeo ya uaminifu au kukosa uaminifu kwa Ibrahimu. Sikiliza tena Mwanzo sura ya kumi na saba mstari wa kwanza na wa pili. Katika mstari wa kwanza, Mungu alimwambia Ibrahimu, mimi ni Mungu Mwenyezi, uende mbele yangu ukawe mkamilifu, na kisha katika mstari wa pili, nami nitafanya agano langu kati ya mimi na wewe, nami nitakuzidisha sana sana Mungu alisema wazi kuwa ongezeko la uzao wa Ibrahimu utakuwa tokeo la baraka kwa ajili ya utii wa Ibrahimu. Na kwa mfano huo, Mungu pia alisema kwamba kukosa uaminifu kungesababisha laana nzito. Kwa mfano mmoja zaidi, sikiliza kile alichomwambia Ibrahimu katika Mwanzo sura ile ya 17 mstari wa 10 wa hadi wa 14: hili ndilo agano langu utakalolishika kati yangu mimi na wewe na uzao wako baada yako kila mwanamume wa kwenu atatahiriwa. Na mwanamume mwenye gozi asiyetahiriwa nyama ya govi lake, mtu yule atatengwa na watu wake, amelivunja agano langu. Mungu alitaja tohara kama ishara ya makubaliano ya dhati katika uaminifu wa agano ili kwamba, ikiwa mwanaume yeyote katika uzao wake asingetahiriwa angepata laana ya kutengwa na watu wake, wangeondolewa katika baraka za maisha ya agano. Mienendo yote mitatu ya agano iliunda muingiliano binafsi wa Ibrahimu na Mungu na iliendelea kudhibiti maisha ya wengine baada yake. Agano la pili la kitaifa ambalo Mungu alilifanya na Israeli lilikuwa agano la Mungu katika mlima Sinai. Kama tulivyokwisha kuona agano hili lilisisitiza sheria ya Mungu, lakini lingekuwa kosa baya sana kudhani kuwa mienendo mingine ya agano haikuwepo katika maisha chini ya agano la Musa. Ili kuona kwamba mienendo yote ya agano ilifanya kazi katika agano la Musa, tutazame kwa ufupi kiini cha agano hili, amri kumi. Kwanza, ukarimu wa kiungu unathibitika katika utangulizi kabla ya sheria za Mungu. Utakumbuka kwamba amri kumi zinaanza namna hii katika Kutoka sura ya 20 mstari wa pili: mimi ni Bwana Mungu wako niliyekutoa katika nchi ya Misri katika nyumba ya utumwa.