Kama umewahi kuchunguza kwa makini tasnia ya sanaa, kazi ya fasihi, maigizo au sinema, bila shaka unafahamu kuwa kuna tofauti kubwa wakati ya kutazama kwa kufurahia na kufanya uchambuzi. Uchambuzi wa kina ni kazi ngumu sana ukilinganisha na kuifanya tu unapohitaji na jinsi unavyotaka. Hata hivyo, mimi na wewe tunajua kwamba mambo machache yanaweza kuwa mbadala wa elimu kubwa inayopatikana kutokana na uchambuzi wa kina wa somo zima. Mara nyingi hivi ndivyo wafuasi wa Yesu wamekuwa, hasa tunaposoma katika Agano Jipya. Tunajua furaha ya kusoma maandiko matakatifu hapa na pale na kwa nyakati tofauti, lakini ukweli ni kwamba maudhui tunayoyapata tunapojifunza kwa makini ya Agano Jipya na theolojia yake yanaweza kuwa chanzo cha mafanikio makubwa. Hili ni somo la kwanza katika mfululizo wa mada ya ufalme wa Agano katika Agano Jipya. Katika mfululizo huu tutatumia tafsiri asili ya theolojia na kuzungumzia theolojia kuwa ni kila kitu ambacho Agano Jipya linafundisha kuhusu Mungu mwenyewe pamoja na mada nyingine zinazohusiana na Mungu. Kichwa cha somo hili la kwanza ni kwa nini tujifunze theolojia ya Agano Jipya? Katika somo hili tunataka kuona umuhimu wa kuchunguza zaidi uhalisia wa agano jipya na sababu yetu sisi kujidhatiti katika kujifunza kwa kina theolojia ya agano jipya. Katika Timotheo wa pili sura ile ya pili mstari wa 15, Mtume Paulo anaweka wazi kwamba kuielewa theolojia ya agano jipya inahitaji bidii. Sikiza Paulo alivyomwambia Timotheo. Mtendakazi asiyekuwa na sababu ya kutahayari ukitumia kwa halali neno la kweli. Bila shaka mawanda ya theolojia ya agano jipya ni rahisi sana, lakini Paulo aliweka wazi kwamba kuyaelewa maandiko matakatifu siyo rahisi mara zote. Timotheo alipaswa kuwa mtendakazi ambaye anatumia kwa halali neno la kweli. Neno la Kiyunani linalotafsiriwa kama mtendakazi ni agetes, neno ambalo mara nyingi linamaanisha kazi ya kutumia nguvu za mwili. Paulo alitumia sitiari kumaanisha kwamba kuelewa theolojia ya Agano Jipya kunahitaji juhudi na kujituma. Lakini kama kujifunza Agano Jipya ni vigumu namna hii, ni kwa nini basi tufanye hivyo? Ni jambo la kushangaza kwamba Paulo katika barua yake kwa Timotheo kwa maneno machache anasema kuwa maandiko yaliyotolewa na Roho wa Mungu yamevuviwa na Mungu, lakini baada ya sentensi chache baadaye Paulo anamwambia Timotheo: Jifunze, jitahidi kujionyesha kuwa umekubaliwa na Mungu, mtenda kazi ukitumia kwa halali neno la kweli. Maandiko matakatifu yanaonyesha mahusiano ya agano na Mungu, jitihada za neema ya Mungu katika kuwasiliana na sisi, lakini pia ni wajibu wetu kuwa na mwitikio kwa neno lake. Na kwa sababu ametoa neno lake katika lugha tunayoweza kuielewa, ameamua kuzungumza mwenyewe kupitia waandishi wanadamu kwa kutumia aina ya lugha na na namna ambazo ni za kawaida kwa watu na kwa watu nyakati. Tunahitaji kufanya kazi kwa bidii katika kujifunza lugha hiyo, kwa namna ya simulizi za kihistoria zinavyofanya kazi katika namna tofauti kimashairi, au namna zinavyotumiwa katika maandiko, na katika maana ya kuisoma Biblia kuihusisha katika mazingira, pia uelewa wa jinsi waandishi wa wa gano jipya walivyolitumia gano la kale katika njia tofauti ambazo zilikuwa za kawaida kwa wakati kabla maneno kutumika katika hali halisi. Kwa hiyo Paulo alimwambia Timotheo kuwa maandiko yalitolewa kutoka kwa Roho Mtakatifu, lakini sisi pia kama Timotheo lazima tufanye kazi kwa bidii kujionyesha kuwa tumekubaliwa na kuwa usahihi kuyashika maandiko. Tutachunguza kwa nini tunapaswa kujifunza teolojia ya Agano Jipya katika njia mbili umuhimu wa kuelewa uvuvio wa kuelewa mamlaka ya Agano Jipya, na pili, tutaangalia changamoto zilizopo katika kushughulika na mwendelezo na ukomo kati ya siku za Agano Jipya na siku zetu. Tuangalie kwa karibu zaidi mambo haya yote, kwa kuanza na uvuvio na mamlaka ya Agano Jipya. Katika kuchunguza uvuvio na mamlaka ya Agano Jipya, tutalenga uthibitisho wa Biblia ambao ni Agano Jipya katika sehemu zote mbili kiuvuvio na kimamlaka pia tutatoa ufafanuzi wa kile tunachomaanisha tunaposema uvuvio na mamlaka. Tuande na uthibitisho wa Biblia wa mambo muhimu ya imani ya Kikristo. Wakati wafuasi wa Kristo walipotafakari kuhusu uvuvio wa mamlaka ya Agano Jipya, ni kama mara zote wanaangalia kwa Timotheo wa pili sura ya tatu mstari wa 16 ambapo mtume Paulo aliandika kila andiko lenye pumzi ya Mungu lafaa kwa kwa mafundisho na kwa kuwaonya watu makosa yao. Hapa tunaona kuwa Paulo aligusia uvuvio wa maandiko wakati aliposema kuwa kila andiko ni pumzi ya Mungu, au kama neno la Kiyunani linaweza kutafsiriwa kuinuliwa na Mungu. Alirejea pia kwa mamlaka ya maandiko aliposema kuwa maandiko yanafaa kwa mafundisho, kuonya, na kwa kuwaongoza na kwa kuwafundisha katika haki. Kifungu hiki ni muhimu kukielewa ambacho wafuasi wa Kristo waliamini kuhusu agano wa jipya. Lakini sasa sikiliza Timotheo wa pili sura ya tatu mstari wa 15 ambapo Paulo alimwambia Timotheo: Na ya kuwa tangu umeyajua maandiko matakatifu ambayo yaweza kukuheshimisha hata upate wokovu wa imani iliyo katika Kristo Yesu. Kusema kwa madhubuti kwamba maandiko matakatifu ambayo Paulo alikuwa nayo mawazoni mwake hapa na kuwa Timotheo alikuwa anajua tangu utoto yalikuwa siyo agano jipya, bali ni ya agano la kale. Kwa hiyo ni kwa nini wafuasi wa Kristo wanatumia maneno ya Paulo kuhusu agano la kale wanapolihusisha agano jipya kama lina uvuviwa na mamlaka? Tutaangalia katika uthibitisho wa aina tatu wa Biblia ambao utatusaidia kuelewa kuwa agano jipya lina uvuviwa na mamlaka. Kwanza Tutachunguza kuitwa kwa wanafunzi kumi na wawili. Pili, tutachunguza msingi wa majukumu ya mitume na manabii, na tatu, tutathibitisha uvuviwa na mamlaka ya vitabu vya agano jipya. Kwanza tuanze na jinsi Yesu alivyowaita wanafunzi wake kuthibitisha uvuviwa na mamlaka ya agano jipya. Wakati Yesu alipoanza kuandaa kizazi kipya cha watu wa Mungu ili kutimiza kusudi la Mungu katika Israeli. Aliwaita kikundi maalum cha wanafunzi kumi na wawili. Injili inaweka wazi kuwa Yesu aliwatenga hawa kumi na wawili kutoka kwa wengine waliomfuata. Tofauti hii iliwafanya kumtoa Yuda ambao baadaye aliwatuma duniani kama mitume wake wenye mamlaka. Katika Yohana sura ya 16 mstari wa 13 tunasoma maneno haya kutoka kwa Yesu kwenda kwa mitume wake kumi na wawili. Lakini yeye atakapokuja huyo Roho wa kweli, atawaongoza watiye kwenye kweli yote, kwa maana hata nena kwa shauri lake mwenyewe, lakini yote atakayoyasikia atayanena, na mambo yajayo atawapasha habari yake. Kifungu hiki kinaonyesha kuwa kulikuwa na mengi ambayo wanafunzi wa Yesu wanapaswa kujifunza. Kwa hiyo Roho wa kweli angekuja na kuwaongoza katika kweli yote kuhusu kitu ambacho hakikuwa kimekuja. Tunaona hapa kuwa Yesu aliwaweka wakufu wanafunzi aliowachagua ili kuwafundisha wafuasi wake wote kupitia Roho Mtakatifu. Kifungu hiki na vifungu vingine vinavyoendana vinathibitisha imani yetu katika uvuvio wa Agano Jipya. Sasa, Mtume Paulo aliandika mambo mengi ya Agano Jipya. Hakuwa miongoni mwa wale kumi na wawili, lakini Biblia iko wazi kuwa Paulo alikuwa mtume mwenye mamlaka na alitimiza mahitaji sawa na yale walioanzishiwa wale kumi na wawili katika Matendo ya Mitume sura ile ya kwanza mstari wa ishirini na moja hadi ishirini na mbili. Hii ni moja ya sababu ya kwa nini Luka alitoa taarifa ya kukutana kwa Paulo na Kristo katika njia ya kwenda Damaski mara tatu: kwanza, katika Matendo sura ya tisa mstari wa kwanza hadi kumi na tisa, baadaye katika sura ya ishirini na mbili mstari wa sita hadi kumi na moja, na mara moja zaidi katika sura ya ishirini na sita mstari wa tisa hadi kumi na nane. Na wagalatia sura ya kwanza mstari wa 11 hadi wagalatia sura ya pili mstari wa kumi, inasema kwamba Paulo alitumia miaka mitatu na Kristo katika jangwa la Uarabuni. Kifungu hiki kinawasilisha kuwa kule Yerusalemu mitume walithibitisha mamlaka ya kitume ya Paulo. Kama Paulo anavyosema katika Wakorinto wa kwanza sura ya 15 mstari wa 8 hadi wa 9, baada ya Yesu kuonekana kwa zaidi ya waumini mia tano Yesu na mwisho wa watu wote alinitokea mimi kama ni mtu aliyezaliwa si kwa wakati wake. Maana mimi ni mdogo katika mitume, nisiestahili kuitwa mtume kwa sababu naliliudhi kanisa la Mungu. Paulo alijiita yeye mwenyewe aliyezaliwa si kwa wakati wake na mdogo kuliko mitume. Alikuwa mtume pekee mwenye mamlaka pamoja na kuwa yeye hakuwa na Yesu wakati wa huduma yake hapa duniani. Lakini Paulo alikuwa shahidi katika ufufuo wa Yesu na akathibitishwa na wale mitume wa asili katika Yerusalemu, pamoja na uthibitisho unaohusiana na wito wa Yesu wa wafuasi kumi na wawili katika fikira zake. Tunapaswa pia kutaja msukumo wa msingi wa mamlaka ya wanafunzi na manabii wa karne ya kwanza ya Kristo. Katika Waefeso sura ile ya tatu mstari wa nne hadi wa tano Paulo alirejea katika ukweli kuwa siyo yeye tu, lakini mitume na manabii wote wa Kristo walikuwa wapokeaji wa wa ufunuo maalumu wa Mungu. Kwa hiyo, muyasomapo mtaweza kutambua ufahamu wangu katika siri yake Kristo. Siri hiyo hawakujulishwa wanadamu katika vizazi vingine, kama walivyofunuliwa mitume wake watakatifu na manabii zamani hizi katika Roho. Hapa Paulo anarejea kwa mafundisho ya Kristo ambayo ametunza siri au ajabu mpaka hapo walipofunuliwa na Roho kwa mitume watakatifu wa Mungu na manabii. Haishangazi kuwa katika Waefeso sura ya pili mstari wa ishirini hadi ishirini na moja Paulo pia anarejea kwa karne ya kwanza ya mitume na manabii katika njia hii: kanisa limejengwa juu ya misingi wa mitume na manabii, naye Kristo Yesu mwenyewe ni jiwe kuu la pembeni. Katika yeye jengo lote launganishwa vema na kukua hata liwe hekalu takatifu katika Bwana. Kama kifungu hiki kinavyotuambia, Mungu analijenga kanisa katika hekalu takatifu katika Bwana, na Yesu Kristo ndiye jiwe kuu la pembeni. Lakini angalia pia, Paulo aliwatambua mitume na manabii kama sehemu ya msingi wa kanisa. Hii inaonyesha kuwa Mungu alianzisha kanisa la Kristo juu ya mafundisho ya kimamlaka na ya mitume na manabii. Na kama tulivyoona mapema katika ulimwengu, mafundisho ya mitume na manabii yalikuwa na mamlaka kwa sababu yalivuviwa na Roho Mtakatifu kwa kuongezea katika uthibitisho wa Biblia juu ya wanafunzi 12 wa Yesu na msingi wa mamlaka ya mitume wa Kristo na manabii, tunapaswa pia kuangalia kuwa mitume wenyewe walivichukulia vitabu vya Agano Jipya sawa na maandiko ya Agano la Kale. Swala hili linaonekana katika sehemu nyingi za Agano Jipya, lakini tutaangalia katika mifano miwili. Kwa kwanza, katika Timotheo wa kwanza sura ile ya 5 mstari wa 18 Paulo aliandika kwa maana andiko lasema, usimfunge kinywa ng'ombe apurapo nafaka na tena, mtendakazi anastahili ujira wake. Kifungu hiki kinaweza kuonekana cha ajabu kwetu mwanzoni, lakini ni muhimu kwa mazungumzo yetu kwa sababu Paulo alianza na maandiko yanasema, na baadaye alinukuu vifungu viwili. Nukuu ya kwanza, usimfunge ng'ombe apurapo nafaka, ni rejea Kumbukumbu la Torati sura ile 25 mstari wa 4 katika Agano la Kale lakini nukuu ya pili mtendakazi astahili ujira wake inatoka katika Luka sura ya kumi mstari wa saba katika Agano Jipya. Uwiano huu kati ya mamlaka ya Agano la Kale na Jipya unaonyesha kuwa Mtume Paulo aliyachukulia maandiko ya mitume wa Kristo na manabii sawa na maandiko ya Agano la Kale. Tunaona usawa huu pia katika waraka wa pili wa Petro sura ile ya tatu mstari wa 15 hadi 16 ambapo Mtume Petro alisema Nanyi uwe sabuni uvumilivu wa Bwana wetu kuwa ni wokovu, kama vile na ndugu yetu mpenzi kwa hekima aliyopewa, vilevile kama katika nyaraka zake zote, pia akitoa humo habari za mambo ambayo ni vigumu kuelewa nayo, na mambo hayo watu wasio na elimu wasio imara huyapotoa kama vile wayapotoavyo na maandiko mengine kwa uvunjivu wao wenyewe. Katika kifungu hiki, Petro alikiri kuwa Paulo aliandika kwa hekima Mungu aliyompa. Katika maneno mengine Vitabu vya Paulo vilibeba mamlaka ya Mungu mwenyewe. Lakini angalia pia kwamba Petro alionyesha wazi kuwa na upinzani wa imani ya Kikristo ulipotosha barua za Paulo kama walivyofanya katika maandiko mengine. Katika mawanda mapana ya utume wa Petro, maandiko mengine ni maandiko ya Agano la Kale. Kwa hiyo tunaona hapa kwamba Petro aliyatambua maandiko ya Agano Jipya kuwa yana uvuvio sawa na mamlaka ya Agano la Kale. Biblia inalithibitisha Agano jipya kuwa ni neno la Mungu lililovuviwa na lina mamlaka kwa kanisa lake. Yesu mwenyewe aliahidi kuwa Roho atawafundisha mitume wake. Na aliwaweka mitume wake na manabii kuwa mamlaka ya msingi wa kanisa lake. Kwa kuongezea, kama watu wa Mungu walivyoyapokea maandiko ya Agano la Kale kuwa yamevuviwa na yana mamlaka ya neno la Mungu, kanisa linastahili kuyapokea maandiko ya mitume na manabii wa Kristo kuwa yamevuviwa na kuwa yana mamlaka. Baada ya kuona jinsi imani yetu katika uvuviwa na mamlaka ya agano jipya inavyoungwa mkono na uthibitisho mwingi katika Biblia, sasa tutatoa ufafanuzi ili kuonesha maana ya maneno haya. Wakristo mara nyingi wanachanganya maneno ufunuo na mamlaka inapokuja kwenye agano jipya. Kwa hiyo, kama ilivyo muhimu kuthibitisha kuwa mawazo haya ni ya kweli, ni muhimu pia kuyaelewa vizuri. Tutaangalia katika ufafanuzi wa tabia ya haya mawili ya agano jipya kwa utofauti. Kwanza, tutafafanua tunachomaanisha katika ufunuo wa agano jipya na baadaye tutaangalia mamlaka ya agano jipya. Kwanza, tupime ufunuo wa agano jipya. Katika historia, wafuasi wa Kristo wamekuwa na uelewa unaotofautiana kuhusu maana halisi ya uvuvio wa agano jipya au pumzi ya Mungu. Hata hivyo, itatusaidia kujua kuwa mawazo haya yanatupa mwendelezo au wigo mpana wa kufikiri. Kwa mmoja, wanatheolojia wachache wanashikilia mtazamo wa kinadharia juu ya uvuvio. Wanaamini kwamba Roho Mtakatifu aliwafunulia waandishi wa Biblia katika hali sawa na wanamashairi au wanamuziki wa kidunia wanavyopata msukumo wa kuandika. Matokeo yake wanafikiri kuwa Agano Jipya linawasilisha fikra na maoni binafsi ya waandishi wa kibinadamu. Wanakiri kwamba waandishi hawa inawezekana walikuwa wenye busara na pengine walikuwa na fursa ya kufikia taarifa ambazo zilikuwa za msaada kwetu, lakini wanakataa kuwa Agano Jipya lina mambo ya kuaminika ambayo Mungu anataka tuyaamini, tuyajue na kuyafanya. Kwa upande mwingine pia Wanatheolojia wengine wanaamini kile kinachoweza kuitwa ufunuo wa kiufundi. Kwa mujibu wa mtazamo huu, waandishi wa Biblia walikuwa kwa sehemu hawatambui wakati wanaandika maandiko kwamba wa Roho Mtakatifu aliamuru Biblia na waandishi wa kibinadamu waliandika maandiko na ya kuwa Roho Mtakatifu alitamka Biblia na waandishi waliandika alivyosema. Maoni haya yanathibitisha ukweli na mamlaka ya Agano Jipya. Lakini yanakataa kuwa waandishi wa kibinadamu walikuwa sehemu muhimu katika mfumo wa uandishi. Mwisho, Wakristo wa Kiinjili wanaamini kinachoitwa uvuvio jumuishi. Maelezo haya yanaashiria kuwa haiwezekani kutenga kazi ya Roho wa Mungu na kazi ya waandishi wa kibinadamu katika maandiko. Kwa mujibu wa mtazamo huu, Roho Mtakatifu aliwasukuma waandishi wa kibinadamu kuandika kusimamia na kuongoza maneno yao. Matokeo yake maneno ya maandiko ni maneno ya Mungu. Roho Mtakatifu alitumia haiba, uzoefu, mitazamo na makusudi ya waandishi wa kibinadamu, na kwa hali hiyo aliyaongoza maandishi yao. Kwa hiyo maandiko matakatifu pia ni maneno ya waandishi wa kibinadamu. Mtazamo huu wa tatu unaakisi ushahidi wa maandiko yenyewe kuhusu asili ya uvuvio. Sasa, kwa uvuvio jumuishi tunachomaanisha ni kwamba maandiko hayakushushwa kutoka mbinguni au kuwa waandishi hawakuwa wanajiendesha wenyewe, lakini wanadamu waliandika kama Roho Mtakatifu alivyowaongoza. Na tunachomaanisha ni kuwa ingawa ni ujumbe wa Mungu umekuja kwa njia ya watu, hasa katika mazingira na hali halisi. Sasa, watu wanaweza kujisikia kuwa na wasiwasi kuhusu hilo. Labda wanataka zaidi muunganiko wa moja kwa moja kati ya Mungu na wanadamu, lakini ukweli ni kwamba ni msaada kwetu, kwa sababu ninaposoma maandiko ninajua kuwa ni ujumbe wa Mungu, na kuna asili mbili: ni ujumbe wa Mungu lakini umesemwa na mwanadamu anayeelewa uzoefu wangu, anayepitia kitu fulani sawa na mimi, na haiba yao inaonekana kwenye maandishi, na kwa hiyo kwa kweli tulicho nacho ni neno la ufunuo ambalo linaelewa uzoefu wa mwanadamu kamili. Halikuamuriwa tu, siyo ujumbe fulani ambao hauna muunganiko katika mahangaiko ya maisha ya mwanadamu. Kwa hiyo tunaposema uvuvio jumuishi, hicho ndicho tunachomaanisha, kuwa maandiko yalikuja kupitia haiba na katika hali halisi. Na kwa hiyo wanapoandika wanaandika ujumbe wa Mungu lakini pamoja na elimu na uzoefu na shauku ya maisha walioishi. Kwa mfano, sikiliza tena alichoandika Mtume Petro katika waraka wa pili wa Petro sura ile ya 3 mstari wa 15 hadi 16. Paulo alivyoandika kwa hekima aliyopewa, vile vile kama katika nyaraka zake zote pia akitoa humo habari za mambo hayo. Katika nyaraka hizo yamo mambo ambayo ni vigumu kuyaelewa. Mambo hayo watu wasio na elimu wasio imara huyapotoa, kama vile wanavyoyapotoa na maandiko mengine, kwa uvumilivu wao wenyewe. Kama tulivyotaja awali, Petro anakiri kwamba Roho wa Mungu alivuvia nyaraka za Paulo, lakini tazama jinsi ambavyo Petro alivyoonyesha pia ya kwamba uvuvio huu ulikuwa wa muunganiko. Wakati Petro aliandika nyaraka zake zina mambo ambayo ni vigumu kuyaelewa, alikiri historia ya Paulo, utu na mtindo wa uandishi. Hii elimu ya ya juu ya Paulo katika ualimu na utaalamu wa thiolojia ya Paulo ulimzidi Petro, ambaye alikuwa mtu asiyesoma, mvuvi wa kutoka Galilaya. Mtazamo wa Petro unatupatia mfano ambao tunapaswa kuufuata tunapoichunguza thiolojia ya Agano Jipya. Wakati wote tunapaswa kukumbuka kwamba mtazamo wa theolojia ya Biblia kutoka nje ni pumzi ya Mungu, ni ya kweli na ya kutegemewa, kwa sababu inatoka kwa Mungu. Na bado pia ni muhimu kwetu sisi kuweka juhudi zinazohitajika kujifunza juu ya uandishi wa kibinadamu na malengo yao, pale tunapochunguza theolojia ya Agano Jipya. Kwa hakika moja kati ya maana ya muhimu ya uvuvio jumuishi ni namna inavyomaanisha katika kujifunza kwetu theolojia ya Agano Jipya. Tunapotegemea mtazamo pekee wa kinadharia na kiufundi, tunaweza kujikuta tunaacha kuheshimu mamlaka ya maandiko au kupuuza mchango wa mwandishi. Lakini uvuvio jumuishi unatusukuma sisi kuchunguza theolojia ya Agano Jipya angalau katika hatua tatu. Hatua ya wazi zaidi ni ile ya andiko lenyewe. Misemo hii inayojieleza inaweza kutufundisha kwa upana kuhusiana na theolojia ya Agano Jipya. Katika hatua ya chini ya andiko, tunapaswa kuwa tayari kuchunguza maana nyingi au mawazo mengine ya kithiolojia ya waandishi wa Agano Jipya ambayo hayakuandikwa Tunapaswa kujifunza asili ya mwandishi na imani yake ya kithiolojia. Tunapaswa kujitahidi kugundua namna asili zao na imani zao viliathiri kile walichokiandika. Katika hatua ya tatu katika maandiko, tunapaswa pia kutafakari juu ya lengo la ndani la mwandishi. Kwa maneno mengine, je, mwandishi wa Biblia alitarajia nini kwa wasomaji wake? Lakini mara nyingi zaidi waliwatarajia wasomaji wao kuyaishi matokeo ya maandiko yao. Sasa kutunza ufafanuzi wa maelezo, matarajio ya kithiolojia na maana au kusudio la ndani katika mtazamo kwa kadi tunavyochunguza Agano Jipya mara zote sio rahisi. Wakati wote unahitajika uangalifu mkubwa katika kujifunza. Lakini asili ya uvuvio wa asili unatulazimisha sisi kuchunguza hatua hizi tatu za theolojia ya Agano Jipya. Mpaka sasa tumeona uthibitisho wa uvuvio jumuishi wa Agano Jipya. Sasa tuthibitishe maana ya mamlaka ya maandiko ya Agano Jipya na namna tunavyopaswa kuyapokea mamlaka hayo leo. Wakristo katika makanisa ya Kiinjili wanaamini kwamba Agano Jipya lina mamlaka juu ya maisha yetu, lakini tunapaswa kuwa waangalifu katika kuelewa asili ya mamlaka hii. Kwa bahati mbaya, Wakristo wengi wanashindwa kutunza katika kumbukumbu kumbu zao kwamba agano jipya halikuandikwa moja kwa moja kwao. Ukweli ni kwamba agano jipya liliandikwa kwa ajili yetu, lakini siyo moja kwa moja kwetu. Sisi siyo wapokeaji wa kwanza. Wote tunajua kwamba agano jipya liliandikwa maelfu ya miaka iliyopita na kwa watu wengine walioishi katika siku hizo lakini ukweli huu una matokeo kidogo katika namna tunavyopokea mamlaka ya agano jipya. Yote haya ni kuonyesha umuhimu wa mamlaka ya agano jipya. Teolojia ya agano jipya ina mamlaka kamili, lakini siyo ya moja kwa moja juu ya maisha ya wafuasi wa Kristo leo. Ukweli huu unamaanisha kwamba wakati wote tunapaswa kuwa tayari kujifunza kwa kadi tunavyoweza juu ya nini maandiko ya agano jipya yanamaanisha kwa wasomaji wake wa mwanzo. Wakati wafuasi wa Yesu walipoanza kusoma kwanza Agano Jipya, mara nyingi wanavutiwa na yale mafundisho ya kawaida ya msingi. Wanasoma vitu kama Yesu ni Bwana, tubu na kuiamini injili, pendaneni ninyi kwa nini, kwanini, na mafundisho mengine mengi ya muhimu. Hawahitajiki kuzingatia zaidi juu ya mazingira ya kihistoria, utu na malengo ya waandishi wa Agano Jipya na wanaweza pia kuyachukulia mafundisho haya ya msingi kama vile ni ukweli usiofungwa na muda, na mara chache wanajihusisha zaidi na maana ya utiifu juu ya mamlaka ya Agano Jipya. Lakini kwa kadri tunavyojifunza zaidi juu ya theolojia ya Agano Jipya inaonesha wazi kwamba tunapaswa kutazama kwa uangalifu juu ya mazingira ya asili ya maandiko ya Agano Jipya ili tuweze kutambua mamlaka yake kwa usahihi leo tunapaswa kujifunza mazingira ya asili ya waandishi na malengo yao. Ni hapo pekee ndipo tunaweza kutii kwa usahihi mamlaka ya agano jipya katika maisha yetu. Moja kati ya maswali yanayojitokeza ni kuwa tunawezaje kulizingatia agano jipya ambalo liliandikwa kwa watu wengine liwe na mamlaka kwetu sasa? Kwanza kabisa, lina mamlaka kwa maana ya kwamba linayo haki au nguvu ya kuwezesha kukubalika na mahusiano kati ya wapokeaji wa asili wa maandiko ya kikanoni na sisi wenyewe yapo mara mbili. Kwanza kabisa, mwandishi wa Kimungu wa maandiko haya ni yeye yule yule, jana leo na milele, ndiye pekee ambaye tunapaswa kushughulika naye. Na pili, kama wafuasi wa Yesu Kristo, sisi ni watu wa agano la Mungu, na mambo yale yaliyosemwa maalum kwa ajili ya baadhi ya wajumbe wetu karne kadhaa zilizopita yalimaanisha kutuhusisha sisi pia kwa sababu sisi tunahusiana nayo katika upokeaji wa Mungu kwa njia ya Yesu Kristo Bwana wetu. Daktari Glenn Gieskoji, inawezekana mfano huu ukatusaidia kuthibitisha kile tunachofikiria. Wazazi wenye watoto zaidi ya mmoja wanajua vizuri sana namna wanavyotumia mamlaka yao yote juu ya watoto wao, ingawa mara nyingi siyo moja kwa moja. Fikiria juu ya mzazi anayemwadhibu mtoto wake kwa kukosa utii na kisha kumwambia nenda ukakae chini na ufikiri juu ya kile ulichokifanya. Na kwa wakati huo huo, dada wa huyo mtoto anaendelea kucheza kwa furaha, kwa kuwa mzazi hakuwa anazungumza naye. Lakini ikiwa dada huyo pia atafanya makosa muda mfupi baadaye, mzazi anaweza kusema je, hujaona kile kilichotokea kwa ndugu yako? katika mazingira kama haya wazazi wanawatarajia watoto wao wote wajifunze kutokana na namna walivyoshughulika na yule mtoto mmoja. Mamlaka haya ya moja kwa moja yanawafundisha watoto wote namna wanavyopaswa kujiheshimu hata kama hawakuwa wapokeaji wa kwanza wa maonyo. Hivi ndivyo tunavyomaanisha, tunavyosema kwamba uvuvio jumuishi unaelekeza katika mamlaka kamili ambayo sio ya moja kwa moja ya agano jipya kwa wafuasi wa Kristo wa wakati huu wa sasa. Agano Jipya liliwasilisha moja kwa moja mamlaka kamili juu ya wasomaji wa kwanza, hivyo inatupasa kukumbuka kwamba wao pia wanazungumza kwa mamlaka kamili leo kwa wafuasi waaminifu wa Kristo. Wala sio swali tena kwamba tunapaswa kutii mafundisho ya Agano Jipya au la; ni swala la namna gani tunapaswa kutii mamlaka yake. Kwa hiyo ili kuwa na uhakika wa namna tunavyopaswa kuitii mamlaka hii ni lazima tuwe tayari kutazama nyuma katika malengo ya asili na mazingira ya lini kifungu fulani cha maandiko kiliandikwa. Moja kati ya maswali yanayoulizwa na wanafunzi mara kwa mara kuhusiana na neno la Mungu ni inawezekanaje ujumbe uliotolewa miaka elfu mbili iliyopita uweze kuwa na maana leo? Inawezekanaje hili kuwa ni neno la Mungu kwetu au kwa ajili yetu? Na ninafikiri kuna jambo la kujifunza mahali hapo pamoja na kwamba maandishi hayo siyo neno la Mungu kwetu, bado mwisho wake ni neno la Mungu kwa ajili yetu. Na kitu kimoja ambacho kila... na kitu kimoja ambacho kila kitabu katika Biblia, kila aina, kila mazingira yana msingi wa asili ambao kila kitabu katika Biblia kinafunua asili ya Mungu, yaani Mungu ni nani; hufunua kusudi la Mungu kwa ajili yetu duniani na namna gani tunapaswa kumuitikia yeye na namna gani ya kusikilizana baina yetu. Kwa hiyo mwisho wake, tunachojifunza katika maandiko, tunajifunza moyo wa Mungu, tunajifunza asili na kusudi la Mungu, na tunaweza kujifunza kwamba pamoja na kwamba yameandikwa kwa watu tofauti katika mazingira tofauti, pamoja na kwamba amri za moja kwa moja zilitolewa kwao, haziwezi kuhusika kwetu moja kwa moja, juu ya sisi ni akina nani na namna tunavyopaswa kuishi katika uhusiano na Mungu. Kwa hiyo kwa ujumla ninaweza kusema Biblia inatufundisha moyo wa Mungu na makusudi ya Mungu, na kwa hiyo inatuongoza katika namna ya kuishi katika uhusiano na yeye na katika uhusiano na kila mmoja wetu. Katika Mathayo sura ya 19 mstari wa 21, Yesu alitoa maelekezo haya maalum kwa kijana tajiri mtawala: ukitaka kuwa mkamilifu enenda ukauze, ulivyo navyo, uwape masikini, nawe utakuwa na hazina mbinguni, kisha njo unifuate. Tunawezaje kukitumia kifungu hiki katika maisha yetu? Je, kila mmoja wetu katika mazingira yoyote anapaswa kuuza mali zake na kuwagaia masikini? Njia pekee tunaweza kulijibu swali hili ni kumwelewa huyu tajiri kijana kuwa ni nani na kwa nini Yesu alimwambia maneno haya. Cheo cha mtu huyu na mazungumzo yake na Yesu Vinaweza kumaanisha kwamba alikuwa ni wa asili ya Kiyahudi na alikuwa mtu mwenye mali nyingi aliyejulikana katika jamii yake. Inaonekana pia kwamba yeye ya alijali sana kuimarisha mila na desturi za Kiyahudi. Mapema katika sura za awali alimuuliza Yesu, Mwalimu, mambo gani mazuri ninapaswa kufanya ili nipate uzima wa milele? Yesu alimjibu, zitii amri. Yule kijana kwa majivuno, alikiri kwamba alikwisha kutimiza hilo. Kwa hiyo Yesu alizungumzia lile lililoonekana kama hitaji kubwa la yule mtu na hasa utajiri na kujulikana. Mara kwa mara maandiko yanatuonyesha sisi kwamba kuwa na mali siyo uovu na wala haituzuii kuwa wanafunzi wa kweli chini ya Kristo, lakini kama wafuasi wa Yesu mioyo yetu wakati wote inapaswa kuandaliwa kuzikataa tamaa zetu ili kumtumikia Mungu. Mfano mwingine wa hili unapatikana katika Matendo ya Mitume sura ya tano mstari wa kwanza hadi 11, ambapo Anania na Safira wanaigiza kutoa fedha zao zote kwa kanisa, lakini kwa siri wanaficha sehemu nyingine ya fedha kwa ajili yao. dambi haikuwa kwamba hawakutoa zote walizokuwa nazo, kwani hawakuwa wameombwa kufanya hivyo, lakini badala yake walidanganya kuhusiana na ukarimu wao ili waweze kusifiwa. Mwitikio wa Yesu kwa kijana tajiri mtawala wa kuuza vitu vyake vyote haukushughulika na fedha, bali hitaji la mtu kwa namna anavyotakiwa kujitoa. Yesu alilenga kiini cha jambo kwa kuzungumzia kitu kimoja ambacho huyu mtu hakuwa tayari kukiacha, yaani utajiri wake. Mfano huu unatusaidia kuelewa kwamba kama tunapaswa kutii mamlaka ya Maandiko, tunalazimika kuzingatia mazingira na lengo la asili la kifungu husika. Ni katika kufanya hivyo ndivyo tunaweza kuchunguza namna tunavyoweza kufuata kile ambacho Yesu alichotoamuru. Agano jipya, kama Agano la Kale, siyo falsafa, siyo mkusanyiko wa kanuni za kifalsafa zilizotengenezwa kwa namna ya kwamba zinaweza kuingizwa katika mila tofauti tofauti kwa urahisi. Agano jipya liko wazi, ni la kihistoria na kwa sababu ya hilo iko wazi. Na Mungu anapojifunua mwenyewe Anajifunua yeye mwenyewe kwa watu maalum. Hajifunui yeye mwenyewe katika ujumla kwamba mwisho wa siku isingeliweza kumuhusu mtu yeyote kwa sababu angelikuwa ni mtu wa kawaida. Kwa hiyo Mungu alijifunua mwenyewe kwa Abrahamu, Isaka, Yakobo, Musa, Daudi mpaka Isaya kwa Yeremia na baadaye kupitia Yesu kwenda kwa wanafunzi kwa Petro. Kwa hiyo Mungu alijifunua mwenyewe kwa Abrahamu, Isaka, Yakobo, Musa Daudi mpaka Isaka kwa Yeremia na baadaye kupitia Yesu kwenda kwa wanafunzi kwa Petro mpaka Paulo. Na kwa hiyo tunao watu maalum katika mazingira maalum, na hili liko hivyo kwa umuhimu. Mungu ni muumbaji na viumbe vinaishi katika nyakati na majira, na kwa hiyo Mungu anapojifunua mwenyewe, anajifunua mwenyewe katika nyakati na majira. Mpaka hapo katika somo letu juu ya kwa nini Tumeona kwamba uvuvio wa Agano Jipya na mamlaka yake inatuhitaji sisi kujifunza kwa kadi tunavyoweza juu ya mazingira ya kihistoria ya zamani ya kitabu cha Agano Jipya. Sasa tuko tayari kuzungumzia mwendelezo na hitimisho kati ya siku zetu na siku za Agano Jipya. Fikiria kwamba unasoma kitabu kilichoandikwa miaka mitano iliyopita. Lugha ya wakati huo inaweza kuwa kwa namna fulani tofauti na ile unayoongea leo. Mawazo yanaweza kuelezwa kwa namna ambayo inaweza kuonekana sio sawa. Desturi na mila zilizotajwa katika kitabu kinaweza kuonekana ni za kizamani, lakini wakati huo huo ukifanyia kazi unaweza kuona namna hicho kitabu kinavyofanana na maisha yako leo. Hata kitabu kilichoandikwa muda mrefu uliopita kisingeliweza kuwa na utofauti kabisa na kitabu chote kutoka katika ulimwengu unaoishi. Haiwezekani kabisa kwamba usingeliweza kutambua jambo ndani yake. Inahitaji juhudi, lakini mwisho wake unaweza kuelewa mengi ya kile kinachosemwa na kitabu hiki cha zamani. Hichi ndicho tunachokumbana nacho wakati tunaposhughulika na agano jipya. Liliandikwa takriban miaka elfu mbili iliyopita, na kwa sababu hii lugha yake, mawazo, desturi na mila ziko tofauti na vile tunavyopitia katika dunia yetu ya sasa. Lakini wakati huo huo tukijitoa sisi katika kujisomea mambo haya, tunaweza kuona kwamba Agano Jipya bado linajiungamanisha na dunia yetu kwa njia mbalimbali. Ukweli kwamba Biblia iliandikwa miaka elfu mbili iliyopita ni sahihi na ni muhimu, kwa sababu iliandikwa katika mila za wakati fulani, lakini ni ukweli kwamba ni neno la Mungu ndilo linaloifanya liwe na mahusiano na sisi leo. Kwa kwa sababu Mungu alichagua kuzungumza kwa neema na rehema zake kwetu, na Waebrania inatuambia kwamba neno la Mungu ni kali zaidi ya upanga ukatao kuwili. Na kwa hakika neno hilo ni kama kisu cha upasuaji, na hivyo neno la Mungu hutupasua sisi na kusimama juu yetu kama mamlaka yetu, likituelekeza na kututaka na kuweka amri za kile tunachopaswa kutii, na hata kutuambia sisi tunapaswa kulipenda, sio kulitii peke yake lakini kulipenda na kulikariri. Na kwa hiyo ni muhimu kwetu sisi sasa kwa sababu ni neno la Mungu. Ili kuona namna tunavyoweza kujifunza kwa uangalifu, tunaweza kusaidiwa na mwendelezo na hitimisho kati yetu sisi na Agano Jipya. Tutaangalia mambo makuu matatu ya kuzingatia: kuzingatia nyakati, kuzingatia mila na kuzingatia utu. Mambo haya matatu yanafanana, lakini bado ni muhimu kushughulika nayo moja baada ya jingine. Hebu tutazame kwanza katika baadhi ya mambo muhimu ya kuzingatia katika nyakati. Tunapozungumzia nyakati za kihistoria ya kibiblia, tuna kipindi cha muda kilichojengwa na ufunuo wa kimungu unaokitofautisha na vipindi vingine vya nyakati Kwa hakika, kuna njia nyingi za kuigawa historia na hakuna wakati mmoja ambao ni tofauti kabisa na ule uliopita na ujao. Kwa hakika, kuna njia nyingi za kuigawanya historia na hakuna wakati mmoja ambao ni tofauti kabisa na ule uliopita na ujao. Bado mara nyingi tunaigawanya historia ya kibiblia katika kipindi cha Agano Jipya na cha agano la kale. Tunakitambua kipindi cha agano jipya kama kipindi cha agano jipya. Kipindi hiki kilianza wakati wa ujio wa Kristo na kitaendelea mpaka atakaporudi. Kipindi cha agano jipya ni kipindi cha kipekee kwa maana ya kwamba ni cha Masihi. Ni wakati ambapo Yesu, mwana mkuu wa Daudi, anatawala kwa upande wa Mungu. Kuelewa ni kwa nini mazingatio ya nyakati kunafanya kujisomea theolojia ya agano jipya kuwa muhimu, tutatazama katika mwendelezo wa nyakati unaounganisha kipindi cha agano jipya na tena, tutashughulika na hitimisho la nyakati hizo. Hebu tutazame kwanza katika mwendelezo wake. Kuna mwendelezo ulio wazi wa vyanzo kati ya siku zetu na siku za agano jipya. Moja kati ya njia bora ya kuona mahusiano haya ni kutambua kwamba Wakristo wa leo wanamtumikia Mungu yule yule ambaye wafuasi wa Kristo walimfuata katika karne ya kwanza. Wanatheolojia wa mrengo wa kiasili mara nyingi walionyesha namna ambavyo maandiko yanavyofundisha kwamba Mungu hagawanyiki na habadiliki. Wanalenga katika sifa zake za kutokubadilika, mpango wake wa milele na agano la kiapo katika vifungu kama Hesabu sura ya ishirini na tatu mstari wa kumi na tisa, Isaya sura ya arobaini na sita mstari wa kumi, na Yakobo sura ya kwanza mstari wa kumi na saba. Na kwa sababu tunamtumikia Mungu asiyegawanyika, tunapaswa kutarajia kuna mfanano mwingi katika kile Mungu alikitarajia kutoka kwa watu wake ndani ya Agano Jipya na kile anachokitarajia kutoka kwetu leo. Sikiliza Waibrania sura ya kumi na tatu, mstari wa saba hadi wa nane. Wakumbukeni wale waliokuwa wakiwaongoza waliowaambia neno la Mungu; tena kwa kuchunguza sana mwisho wa mwenendo wao, igeni imani yao. Wakumbukeni wale waliokuwa wakiwaongoza waliowaambia neno la Mungu; tena kwa kuchunguza sana mwisho wa mwenendo wao, igeni imani yao. Yesu Kristo ni yeye yule yule, jana, leo, hata milele. Hapa mwandishi wa Waebrania anawasisitiza wasomaji wake, tena kwa kuchunguza sana mwisho wa mwenendo wa viongozi wao wa maisha yao na kuiga imani yao. Aliunga mkono mahubiri haya kwa kuwakumbusha kwamba Mungu habadiliki aliposema Yesu Kristo ni yeye yule jana na leo na milele. Wasomaji wake wangekuwa na uhakika kwamba kama wangeiga imani ya viongozi wao wa zamani wangeona matokeo ya aina ile ile katika siku zao, kwa sababu Yesu habadiliki. Sawasawa na wale wasomaji wa kwanza wa Agano Jipya, tunaishi baada ya kifo cha Kristo kuwa kimetoa sadaka ya mwisho ya dhambi. Sisi tumefufuliwa na Kristo katika ufufuo wake. Sawasawa na waumini wa karne ya kwanza, tunaishi katika nyakati ambazo Roho wa Mungu amemwagwa kwa wingi zaidi ya ilivyotokea katika agano la kale. Sisi ni sehemu ya mwili uleule ule wa Kristo, tukiwa na mpango uleule ule wa kutangaza kila kitu Yesu alichofundisha mpaka mwisho wa dunia. Pamoja na umbali wa kihistoria unaotutenga na siku za Agano Jipya, muumbaji asiyebadilika ametengeneza aina ya nyakati hizi za kuendelea ili ya kwamba tuweze kulitumia Agano Jipya katika siku zetu. Sasa baada ya kuwa tumetazama nyakati kwa kuzingatia mwendelezo uliopo kati ya siku zetu na nyakati za Agano Jipya, hebu sasa tuone baadhi ya hitimisho wakati wa Agano Jipya linalotuhitaji sisi tujitoe wenyewe. Katika kujifunza kwa uangalifu juu ya theolojia ya agano jipya ili kuwa na uhakika. Nyakati za ukomo kati ya siku za agano jipya na siku zetu sio muhimu sana kama nyakati za agano la kale na siku zetu. Bado kuna tofauti muhimu ambazo tunapaswa kuzitunza katika fikra zetu kila tunapojifunza agano jipya. Katika Waefeso sura ile ya 2 mstari wa 20, Mtume Paulo alirejea katika moja ya chanzo muhimu cha ukomo wa nyakati aliposema: Mmejengwa juu ya msingi wa mitume na manabii na Yesu Kristo mwenyewe ni jiwe kula pembeni. Paulo alitofautisha kati ya msingi wa kanisa wa mitume na manabii na Kristo Yesu mwenyewe na kanisa katika historia yote. Kama tulivyojifunza awali katika somo hili, kwa takriban miaka elfu mbili, kanisa limetambua mamlaka ya msingi ambayo Kristo na mitume wake na manabii walionayo juu yetu. Lakini lazima pia tutambue kwamba hawapo tena hapa pamoja nasi. Ukweli huu unatengeneza kiwango cha ukomo kati ya nyakati za Agano Jipya na maisha yetu leo. Kwanza, Agano Jipya limejumuisha mifano mingi ya kuthibitisha miujiza iliyotendwa na Yesu na mitume wake na manabii. Uwezo wa kutenda aina hiyo ya miujiza ilimtofautisha Yesu na mitume wake kama mamlaka ya msingi wa kanisa. Mungu anaendelea kutenda miujiza ndani ya kanisa leo, lakini hatutafuti miujiza kama njia ya kutafakari mamlaka ya viongozi wapya wa kanisa. Badala yake, mamlaka katika kanisa leo yamejengwa kwa misingi ya agano jipya. Na kwa sababu hii, ni lazima tuwe na uhakika wa kujisomea kwa uangalifu kwa namna gani kiwango hiki kinatuhusu sisi leo. Pili. Katika nyakati za Agano Jipya, iliwezekana kutoa wito wa moja kwa moja kwa mitume na manabii wa Yesu. Wakristo wangeweza kuomba mitume na manabii kwa mwongozo na majibu ya maswali. Tunaona hii kwa mfano kwa njia ambazo Paulo alijibu rufaa za wafuasi wa Kristo katika vitabu kama Wakorinto wa kwanza na wa pili na kwa Filemoni. Katika siku za Agano Jipya, Masuala ya kanisa lote yaliweza kuamuliwa na mwingiliano wa viongozi waandamizi wa kanisa kama baraza la Yerusalemu katika Matendo 15. Lakini katika siku zetu, sisi hatuna mamlaka hizi za msingi zinazoishi kati yetu. Kwa hiyo, tunapaswa kutegemea masomo yetu ya Agano Jipya na kuzingatia jinsi inavyoshughulikiwa katika siku zetu. Tatu. Tunapojifunza theolojia ya Agano Jipya, mara nyingi tunapaswa kuukabili ukweli kwamba waandishi wa Agano Jipya walikuwa na misisitizo ya kitheolojia ambayo ilikuwa muhimu sana katika kipindi cha kanisa, lakini hiyo inaweza isituhusu sisi leo. Agano Jipya liliandikwa wakati ambapo watu wa Mungu walikuwa wakibadilika kati ya imani ya Agano la Kale na Agano Jipya. Kwa sababu hii, masuala mengi yaliyoshughulikiwa katika Agano Jipya yanahusu jinsi wafuasi wa Kristo walipaswa kuhusika na mazoea ya agano la kale na mila ya Kiyahudi. Je, wanaume wa Kristo walihitaji kutahiriwa? Je, ilibidi watii sheria za Kiyahudi za lishe? Je, Wakristo walipaswa kuelewa nini kuhusu dhabihu za wanyama hekaluni baada ya upatanisho wa mwisho wa Kristo? Je, sherehe na tamasha za Kiyahudi zilitakiwa kuingizwa kwa namna gani katika maisha ya kanisa? Kwa kweli mengi ya haya masuala ya msingi ya kithiolojia yalisuluhishwa zamani na mara tu wakati wa msingi wa agano jipya ulipomalizika, kanisa liliendelea na changamoto zingine. Tunaposoma agano jipya inaweza kuwa vigumu kushinda kukomesha nyakati lakini ikiwa tunataka kutumia majibu ya Agano Jipya katika kukabili kinzani hizi za zamani za kisiolojia leo, mara nyingi tunapaswa kufanya bidii kusoma maandiko haya kwa uangalifu sana. Mtu anaposoma Biblia ni lazima kila wakati aiweke katika mazingira yake ya asili. Tunapofanya hivyo, wakati mwingi hatutambui masuala ambayo wanapambana nayo kwa sababu hayafanani na masuala ambayo tunashindana nayo leo. Kwa hiyo kwa mfano, katika Agano la Kale, masuala yote ya agano ambayo yamefungwa kwa Israeli kama kuishi chini ya agano la zamani na kwa kuwa utimilifu wa hayo unakuja na Kristo, ni masuala makuu ya kithiolojia ambayo kanisa linashindana nayo. Na je, ni uhusiano gani wa mahitaji ya agano la zamani? Kanisa linahimizwaje? Kuna uhusiano gani kati ya myahudi na mataifa? Na hata tukisema hivyo, mara nyingi hatufikirii aina hizo za vikundi. Ili tuweze kufanya kazi nzuri ya kurudi kwenye maandiko, tukielewa mazingira ya maneno yake, na kwa uwasilishaji wenyewe, kuelewa jinsi maagano yalivyofanya kazi, jinsi yalivyotimizwa katika Kristo, na kisha kuanza kufikiria jinsi hii inavyotuhusu, baada ya kuangalia mwendelezo na ukomo wa nyakati. Sasa tutachunguza mitazamo kadhaa ya kitamaduni. Tunapozungumza juu ya utamaduni, tunakumbuka mitindo ya jamii za wanadamu ambazo huibuka kutoka kwenye dhana, tabia na hisia. Utamaduni umeonyeshwa katika vitu kama sanaa, mitindo, teknolojia, miundo ya kisiasa na mikataba mingine ya mwingiliano wa kila siku wa wanadamu. na tunaposhughulika na thiolojia ya agano jipya lazima tuangalie vipimo hivi vya kiutamaduni vya maisha katika karne ya kwanza na katika siku zetu wenyewe. Wakati wowote wa tunapozingatia mazingatio ya kiutamaduni, ni lazima tuangalie mwendelezo wote wa kiutamaduni na pia ukomo wake. Wakati mwingine hii siyo kazi rahisi, kwa hiyo tunapaswa kuwa tayari kujitolea kwa tafakari makini. Hebu tuone kwanza kama hii ni kweli. Kufuatia mwendelezo wote wa kiutamaduni, sote tunajua kwamba kila tamaduni ni tofauti, na tofauti hizo hukua zaidi kutokana na umbali wa kidunia na kijiografia. Lakini kadri tunavyotambua tofauti hizi, kila tamaduni za wanadamu zipo katika ulimwengu huo huo. Ukweli huu huunda mwendelezo wa kitamaduni, hasa katika nyakati za jiografia kila tamaduni duniani imeumbwa na maumbile ya wanadamu na mazingira ya asili, na kwa kadri mambo yanavyofanana, mifumo ya utamaduni ni sawa pia, kama vile Mhubiri sura ile ya kwanza mstari wa tisa inavyosema, kilichokuwa kitakuwa tena, kile kilifanyika kitafanyika tena, hakuna jipya chini ya jua. Kwa mwangaza huu, haipaswi kutushangaza kwamba tunapoangalia chini ya tofauti za kijuujuu tunapata sifa nyingi zinazofanana na na tamaduni kati ya nyakati nyakati zetu na nyakati za agano jipya. Bado tunavaa nguo, tuna furaha, tuna familia, tunaanzisha serikali na tunaadhibu uhalifu kama walivyofanya nyakati za Agano Jipya. Kwa sababu hii, mara nyingi ni rahisi sana kuona kufanana kati ya tamaduni katika karne ya kwanza na siku zetu. Chukua kwa mfano tukio kati ya Yohana sura ile ya nne mstari wa sita na wa saba, ambalo linaanzisha mazungumzo ya Yesu na mwanamke Msamaria. Ilikuwa yapata saa sita. Wakati mwanamke Msamaria alikuja kuteka maji, Yesu akamwambia, "Je, unanipa maji ninywe?" Wengi wetu tumesikia mitazamo mingi ya kiutamaduni ya eneo hili. Yesu alikutana na kuzungumza na mwanamke Msamaria. Ingawa Wayahudi katika siku za Yesu waliwaona Wasamaria kuwa wachafu na walikataa kushirikiana nao. Sasa kama wasomaji wa kisasa, hatuna hisia kwa njia moja au nyingine juu ya Wasamaria na kimsingi hatufikirii hata kama watu ni wasafi au la, lakini bado sio vigumu kuona ulinganifu muhimu kati ya eneo hili la kibiblia na chuki za kijamii katika siku zetu hizi. Kwa bahati mbaya, watu wa leo hawana tofauti sana na watu wa karne ya kwanza katika suala hili, na kwa sababu tunaishi katika ulimwengu ule ule kama watu wa siku za Agano Jipya, tunaweza kuelezea ulinganifu wa uzoefu wetu wa kitamaduni na ule wa Agano Jipya. Hata hivyo, ni lazima pia tujue athari za kutokuwa na uelewa wa theolojia ya Agano Jipya. Uelewa wetu wa maandiko matakatifu ni kuwa ni neno la Mungu na mwandishi wa mwisho wa maandiko ni Roho Mtakatifu. Mara nyingi tunazungumza kuhusu maandiko katika maneno yaliyotukuka, na kwa hiyo swali wakati mwingine linainuka, kwa nini tunahitaji kitu chochote zaidi ya maandiko? Kwa nini tunahitaji kujifunza utamaduni, habari za nyuma, pamoja na lugha kama tunayo maandiko yenyewe na ni neno la Mungu, je, hayatoshi? Tunaelewa kwamba Roho Mtakatifu ni mwandishi wa mwisho, lakini Roho Mtakatifu pia alifanya kazi kupitia waandishi wa kibinadamu na kutupa maandiko katika mazingira ya kihistoria. Hatuna maandiko ambayo ni kitabu cha orodha ya mapendekezo ya ukweli. Hatuna maandiko ambayo ni kitabu cha sheria ambacho kina sheria juu ya sheria. Hatuna maandiko ambayo yana misemo ya busara, kanuni moja, mithali moja baada ya nyingine na wakati mwingine tunakubaliana na ukweli kutokana na hayo. Ingawa mambo hayo yamo katika maandiko. Maandiko ni ufunuo kutoka kwa Mungu, ufunuo wa Mungu na matendo ya Mungu katika historia. Wakati mwingine tunafupisha uelewa wetu wa maandiko kwa kusema neno la Mungu katika neno la uandishi wa kibinadamu yaliyotolewa katika historia. Na ni hayo katika historia. Sehemu hiyo ni ya maana kwetu. Kama hatuelewi mazingira ya utamaduni ambamo katika maandiko yaliandikwa, kama hatuelewi lugha, maandiko kwa urahisi yanaweza kuwa siyo sahihi. Kwa kweli, mitazamo mingi siku hizi ukilinganisha na nyakati za Agano Jipya inatofautiana sana. Hivyo inatupasa kutumia nguvu nyingi kuvishinda vipingamizi hivyo katika kutafsiri na kuitumia theolojia ya Agano Jipya. Moja ya mfano thabiti wa kipimo hiki cha mila ni lugha iliyotumika kuandika Agano Jipya. Kwa kiasi wafuasi wachache wa Kristo leo wanaweza kusoma Agano Jipya katika asili yake ya Kiyunani. Zaidi ya hapa lazima tufikirie karne ya kwanza kwa uhalisia wa mikataba na ushawishi wa nakala za Kiebrania na Kiyunani za Agano la Kale zilizotumiwa na waandishi wa Agano Jipya. Ni lazima pia tupuuze ujinga wetu wa kisiasa, kiuchumi na zaidi ya matendo yetu ya siku hizi. Kama tutajitoa katika kazi hizi, tunaweza kushughulika na ukomo kati ya Agano Jipya na katika siku zetu, tunaweza kushughulika na ukomo kati ya Agano Jipya katika siku zetu. Kuna usemi mzuri huko London unaitwa ulijali pengo. Ninasikika hilo unapoondoka kwenye jukwaa la reli ya chini ya ardhi, na kuna pengo katikati, na kuna tahadhari ambayo linatolewa mara kwa mara, ulijali pengo. Na hilo ni wazo muhimu. Kwa nini ni muhimu kuelewa mazingira ya mila ya Agano Jipya tunapotafsiri na kufundisha na kuhubiri Agano Jipya? Tunahitaji kulijali pengo. Kuna pengo, kuna kati ya baadaye na sasa kuna pengo kati ya lugha ambayo ilitumika. Kuna pengo jinsi utambulisho wa jamii ulivyoumbwa. Kuna pengo katika jinsi uhusiano ulivyoeleweka. Kuna pengo karibu kila kipengele katika maisha miaka 2000 iliyopita na leo. Na kama hatulijali pengo, bila shaka tutalijaza pengo na utamaduni wetu na uelewa wetu wa mambo badala badala ya kusikiliza neno neno na na kuona jinsi neno linavyohusika katika maisha yetu. Na badala yake tunafanya kinyume, tunayafanya maisha yetu kama kigezo cha kulielewa namna neno tunazungumza katika neno badala ya neno, tunafanya maisha yetu kama kigezo cha kulielewa namna neno tunazungumza katika neno badala ya neno kuzungumza kwetu, na kwa hiyo tutakosa vitu fulani kama tunaamini kuwa ujumbe wa asili ulivuviwa. Kwa hiyo tunataka kujitahidi kulijali pengo ili tuweze kusikiliza neno la Mungu ili tuweze kulazimisha fikra zetu za kijamii pamoja na mwendelezo na ukomo wa fikra za chanzo hiki na fikra za kimila katika mawazo. Sasa tuangalie kwa nini fikra za kibinafsi pia zinatuhitaji tujifunze theolojia ya Agano Jipya kwa uangalifu. Sote tunajua kutokana na uzoefu wa kawaida kwamba watu hawafanani kabisa. Hata watu wanaoishi katika utamaduni sawa wako tofauti. Mara nyingi tunakutana na watu kutoka mbali au kusoma habari za watu wa kale, tunatambua kwamba kisaikolojia, kihisia na tofauti za kiroho zinaweza kuwa kubwa sana. Sote tuna uzoefu tofauti, uwezo, uoga, vipaji, mila za kiroho Orodha ya tofauti kati ya watu ni ndefu sana. Kwa hiyo tunapojifunza theolojia ya Agano Jipya, lazima tuwe waangalifu kwa usawa na utofauti kati ya watu katika siku zetu na Agano Jipya. Kwa hiyo tunapojifunza theolojia ya Agano Jipya, lazima tuwe waangalifu kwa usawa na utofauti kati ya watu katika siku zetu na za Agano Jipya. Tutaangalia masuala binafsi pamoja na mazungumzo ya watu ya awali. Ya awali tutaangalia masuala ya binafsi pamoja na mazungumzo yetu ya awali. Ni nini maendelezo binafsi kati ya watu wa kisasa na na agano jipya? Tuanze na miendelezo kutoka mtazamo wa Kibiblia. Kuna mambo ya kutosha yanayofanana kati ya watu kwa ajili yetu, kwa hiyo ni muhimu kuwa na uhakika, kujifunza na kutumia theolojia ya agano jipya kama inavyotulazimu katika matokeo. Maandiko yanatufundisha kuwa wanadamu wote katika siku za agano jipya na leo ni watu wa aina moja. Waandishi, wasikilizaji na maumbo mengine ya watu katika agano jipya walikuwa ni watu wa Mungu kama tulivyo leo. Walikuwa wenye busara na walijadiliana kama tunavyofanya leo. Waliguswa na furaha na huzuni kama sisi leo, na kama sisi walikuwa watu wa Mungu walioanguka kama sisi wanaohitaji ukombozi katika Kristo. Walihangaika na dhambi na walivumilia maumivu na magumu katika ulimwengu huu ulioanguka. Na wale waliomwamini Kristo katika siku za Agano Jipya waliona neema ya msamaha wa Mungu na baraka za Roho Mtakatifu katika maisha yao binafsi kama tunavyoona leo. Kwa sababu ya haya na mengine mengi ya maendelezo binafsi, tunaweza kwa urahisi kuungana na watu wa wakati ule. Kwa mfano katika Warumi sura ile ya tisa mstari wa pili hadi wa nne, Paulo anaeleza hisia zake za kina kwa wayahudi wenzake kwa jinsi hii ya kwamba, nina huzuni nyingi na maumivu yasiyokoma moyoni mwangu, kwa maana ningeweza kuomba mimi mwenyewe niharamishwe na kutengwa na Kristo kwa ajili ya ndugu zangu kwa jinsi ya mwili, ambao ni Waisraeli. Mistari hii inaonyesha hisia binafsi za Paulo na kwa kweli, haiba ya binadamu haijabadilika sana kutoka siku za Paulo mpaka sasa kiasi cha sisi kushindwa kuzielewa hisia zake katika sehemu. Maendeleo binafsi kama haya yanatusaidia sisi kuelewa kwa urahisi mambo ambayo waandishi, hadhira na wahusika wakuu wa Agano Jipya walipitia, na pia tunaweza kutumia uzoefu wao katika nyakati zetu. Wakati huo huo, japokuwa mtazamo wa ubinafsi katika Agano Jipya unaeleza maendeleo mengi ya kibinafsi, vipo pia viashiria vya ukomo ambavyo vinatupa sisi ugumu katika kuelewa na kutumia teolojia ya Agano Jipya. Agano Jipya mara nyingi linazungumzia aina ya watu maalumu ambao ni tofauti kabisa na tunavyojua leo, kiasi kwamba tunapata tabu sana kujua jinsi wanavyohusiana tabia binafsi, hisia, pamoja na mambo kama vile umri na jinsia vinaweza kuleta vipingamizi ambavyo ni lazima tuvishinde kwa njia ya utafiti makini. Mungu anawajali watu wote pamoja na tofauti za mazingira yetu pamoja na historia za mazingira yetu ya nyuma. Tunaweza kuona ukweli huu kwa namna nyingi za tofauti hasa katika yale yaliyosemwa kupitia Biblia katika sehemu mbalimbali za Biblia. Na kwa njia hiyo tutakapoelewa jinsi Mungu alikuwa akizungumza na watu wale katika mazingira yao tunaweza kujifunza kutoka kwao kama mfano na tunaweza kuhusisha njia hizo na mazingira yetu ya leo. Mungu alitoa katika njia na mazingira halisi na anatarajia kuwa itatumika katika njia hiyo hiyo, lakini ni muhimu kujua mafundisho sahihi yaliyopo katika kifungu husika ili tuweze kuyatumia ipasavyo. Katika Waefeso sura ile ya sita mstari wa tano hadi wa tisa Paulo alitoa maelekezo kwa watu wa aina mbili, alisema: Enyi watumwa watiini wao walio bwana zenu kwa jinsi ya mwili, kwa hofu na kutetemeka, kwa unyofu wa moyo, kama kwamba kumtii Kristo. Nanyi mabwana watendeeni wao yayo hayo, mkiacha kuwaogofya huku, mkijua ya kuwa yeye aliye bwana wao na wenu yuko mbinguni, wala kwake hakuna upendeleo. Wengi wetu tunapoyasoma maneno haya, tuna ufahamu mdogo wa kile Paulo alichokisema kwa watumwa na mabwana katika kanisa la Efeso. Ufahamu wetu wa maangaiko na taabu walizopitia ndugu zetu katika Kristo ni mdogo mno, kwa sababu wengi wetu hatujawahi kuwa watumwa au mabwana. Hawa walikuwa watu tofauti sana ukilinganisha na sisi tulivyo leo, na kwa sababu hiyo tunapaswa kufanya bidii kujifunza mambo ambayo watu hawa walipitia katika karne ya kwanza katika sehemu kama Efeso. Ni kwa jinsi hii tu tunaweza kuanza kupata mifano sambamba na siku zetu na pia kuelewa mtazamo wa kitheolojia wa Paulo katika kifungu hiki. Wakati wowote tunapojaribu kuelewa jinsi ya kutumia Agano Jipya, neno la msingi ambalo tunapaswa kulikumbuka wakati wote ni muktadha. Kadiri tutakavyotaka kuyatumia maandiko kwa jinsi ya moja kwa moja, kavu mithili ya mti hii haikuwa shida katika nyakati za agano jipya. Mara nyingi nimeshangazwa na ukweli kuwa Paulo wakati mmoja alisema ndiyo, Timotheo lazima utahiriwe kwa ajili ya injili, hali kadhalika anasema kwa mwingine kuwa hapana, sio lazima utahiriwe kwa ajili ya injili. Kwa hiyo tendo lile lile lilikuwa sawa au sio, kutegemea na mazingira ya mila. Kwa upande mmoja Ilikuwa Timotheo, ni lazima utahiriwe ili tuweze kuwafikia Wayahudi, hiyo ni kwa ajili ya injili. Katika hali nyingine ilikuwa, naamini alikuwa Tito, siyo lazima utahiriwe, kwa sababu watu wanaotaka utahiriwe wanafikiri hilo ndilo litakalohitajika kwa ajili ya wokovu, na jambo hilo linapingana na injili. Kwa hiyo tunahitaji kuelewa mazingira ya tamaduni zetu yakoje kwa sasa na jinsi mafundisho ya Biblia yanaingiana nayo. Na hii inamaanisha kwamba tunahitaji kuelewa utamaduni vizuri sambamba na tunavyoelewa maandiko. Watu wenye afya na wagonjwa, walemavu, wenye nguvu, wadhaifu, matajiri, masikini, vijana na wazee, baba, mama, dada, kaka, katika siku za Agano Jipya walikumbatia theolojia ya Agano Jipya katika njia ambazo zilikuwa sahihi wakati wa siku zao. Kwa namna moja au nyingine, mambo haya na masuala mengine binafsi mara zote yataathiri jinsi tunavyotumia theolojia ya agano jipya katika siku zetu pia. Na haya masuala ya kibinafsi yanatusukuma kujifunza agano jipya kwa bidii. Katika somo hili tumechunguza jinsi wafuasi wa Kristo wanavyopaswa kujifunza theolojia ya agano jipya. Tumeangalia uvuvio wa agano jipya na kuona kuwa tunapaswa kufanya bidii kujifunza kwa sababu agano jipya lilivuviwa na Mungu. Pia tumejifunza kuhusu nyakati, tamaduni na muendelezo binafsi na ukomo baina ya kipindi cha agano jipya na nyakati zetu na kuwa kipindi chetu kinatuhitaji sisi kuelewa na kuitumia theolojia ya agano jipya. Agano jipya ni aina ya kitabu ambacho kinastahili kuangaliwa zaidi. Kama neno la Mungu kwa kanisa lake, lazima tuwe tayari kufanya linalowezekana kulielewa kadri tutakavyoweza. Lazima tuwe tayari kufanya linalowezekana kulielewa kadri tutakavyoweza. Tutajikita kuangalia zaidi njia mbalimbali na za muhimu katika kutimiza lengo hili katika masomo yanayofuata. Na kwa kufanya hivyo, tutaangalia faida nyingi zinazopatikana kutokana na, kutoka na tafakari ya sehemu hii ya Biblia. Vilevile vile mara zote tutaona sababu za kujitoa zaidi katika kujifunza theolojia ya Agano Jipya.