Mara nyingi unaposoma habari yenye utata ni rahisi sana kupotea katika maelezo yake mengi, lakini njia moja ya kujiepusha na tatizo hili ni kuzitambua sehemu muhimu za habari hiyo na kisha kuzirudia mara kwa mara. Tukitunza vipengele muhimu akilini, tunaweza kuona namna ambavyo vipengele vyote vinaingiliana kwa pamoja. Ndivyo ilivyo hata katika kuifahamu theolojia ya Agano Jipya. Tunapoanza kuyachunguza maandiko haya tunagundua kuwa kuna maelezo mengi sana ambayo yanaweza kutufanya tukapoteza mwelekeo au dira yetu. Hivyo na kuyarejea mara kwa mara, tunapaswa kuwa makini sana ili kubaini mawazo makuu katika agano jipya na kuyarejea mara kwa mara. Hili ni somo la pili katika katika mfululizo wetu wa ufalme na agano katika agano jipya na tumelipa jina la ufalme wa Mungu. Katika somo hili tutaweka wazi moja ya mafundisho maarufu katika Agano Jipya kuhusu ufalme wa Mungu. Kama tutakavyoona, wazo kuu la ufalme wa Mungu ni muhimu sana katika Agano Jipya ambalo hujulikana kama theolojia ya Agano Jipya. Kwa maneno mengine, kila kitu waandishi wa Agano Jipya walichoandika kilikuwa kwa sehemu kubwa kuelezea na kupanua ufalme wa Mungu. Tutachunguza umuhimu wa ufalme wa Mungu katika theolojia ya Agano Jipya katika mitazamo miwili. Kwanza, tutatazama kile ambacho waandishi wa Agano Jipya hukiita habari njema au injili ya ufalme. Na pili, tutaweka wazi namna ambavyo kuja kwa ufalme kuliathiri kila kitu walichoandika. Mada hizi mbili zitatusaidia kuona kwamba mafundisho ya ufalme wa Mungu Hushikilia kila mwelekeo wa Agano Jipya. Hebu tuanze na habari njema za ufalme. Kila mmoja wetu anayelifahamu Agano Jipya anajua kwamba theolojia yake huwa ina changamoto sana. Lakini kama kuna fundisho moja la Agano Jipya ambalo kila mmoja anapaswa kulifahamu na kulitumia maishani, basi linapaswa kuwa ni injili. Ni kweli kwamba Wengi wetu tunakubaliana kwa sehemu kuwa hatufahamu habari njema za Kristo. Hivyo, uwezo wetu wa kuelewa kipengele chochote cha theolojia ya Agano Jipya unaweza kuwa ni mfinyu sana. Lakini hii huibua swali muhimu sana. Kwa nini injili au habari njema ni muhimu sana katika theolojia ya Agano Jipya? Kama tunavyokwenda kuona, injili ni muhimu sana katika theolojia ya Agano Jipya kwa sababu ya muunganiko wake na fundisho pana la ufalme wa Mungu. Na mafundisho haya ya habari njema kuhusu ufalme wa Mungu yanafanya muundo mzima wa vipengele vya theolojia ya Agano Jipya. Tutaitazama habari njema ya ufalme katika hatua tatu. Kwanza, tutazingatia maana ya habari njema. Pili, Tutachunguza wazo la msingi la ufalme wa Mungu. Na tatu, tutafuatilia umuhimu wa kukua kwa wazo hili kuu katika historia ya kibiblia. Hebu tuanze na maana ya habari njema ya ufalme wa Mungu. Injili ya ufalme ni njia ya kuzungumza kuhusu habari njema tulizotangaziwa kuhusu mfalme ndiye Bwana. Kwa kipekee, tunapofikiria tangazo kuhusu Yesu, hili ni tangazo kwamba mfalme amekuja. Lakini siyo tu mfalme amekuja, bali kwamba ubwana, ufalme wa Yesu umetangazwa kwa msingi kwamba kifo na ufufuo wake vimethibitisha ufalme wake. Hivyo kuna hisia kwamba habari njema ni tangazo la kitu ambacho kimekwisha kutokea tayari, kina maana ya jinsi tunavyoishi. Lakini habari njema ni kwamba Yesu amekuja ameyashinda mauti kwa siri kubwa ya kufa. Kuna maana Mungu anatutangazia habari hizi njema kuwa tayari zilishatokea. Hata hivyo, kuna ahadi ambazo bado hazijakamilika katika habari njema hiyo ambazo zina matokeo ya umilele. Katika Luka sura ile ya 4 mstari wa 43, Yesu alieleza kwa ufupi kusudi la huduma yake kwa njia hii: imenipasa kuihubiri habari njema ya ufalme wa Mungu Ingawaje maneno habari njema hujitokeza mara moja tu katika Luka sura ile ya 4 mstari wa 43, wazo la habari njema limeoneshwa mara mbili hasa katika mstari huu. Kifungu cha maneno habari njema hutokana na neno la Kiyunani ingelion, neno linalojitokeza mara 76 katika Agano Jipya. Asili ya ingelion humaanisha kama tangazo zuri au ujumbe mzuri. Zingatia kwamba katika mstari huu Yesu alisema pia, imenipasa kuihubiri habari njema. Neno la Kiyunani lililotafsiriwa kumaanisha kutangaza ni yungelizo. Neno hili kutoka katika familia ile ile ya neno la Kiyunani ungelion na humaanisha kuhubiri au kutangaza habari njema, kujitokeza mara hamsini na nne katika Agano Jipya. Kujitokeza mara kwa mara kwa maneno haya huonyesha namna wazo hili lilivyo la muhimu kwa waandishi wa Agano Jipya. Wanainjili wengi hudhani habari njema au injili kuwa ni maelezo kuhusu hatua ambazo mtu lazima azichukue ili kupata wokovu katika Kristo, lakini hili alikuwa wazo ambalo Yesu alikuwa nalo akilini. Ingawaje tunatakiwa kuwa tayari kuwashirikisha wengine namna ya kuwa wa Kristo, habari njema katika maandiko matakatifu inahusu kitu kilicho cha muhimu zaidi. Kama tutakavyoona, badala ya kurejelea wokovu wa mtu binafsi au kundi la watu, injili ni habari njema ya ushindi kwa ajili ya ufalme wa Mungu. Ili kuleta maana katika jambo hili, lazima tukumbuke kwamba waandishi wa Agano Jipya walitumia usemi kuitangaza habari njema kutoka katika tafsiri ya Septuagint ambayo ni tafsiri ya Agano la Kale kwa lugha ya Kiyunani. Septuaginti hutumia kitenzi kile kile kilicho Septuaginti hutumia kitenzi kile kile tulichokitaja hapo awali ingwalizo mara ishirini hivi. Neno hili lilitafsiriwa kwa Kiebrania kwa kitenzi cha basar kumaanisha kuleta au kutangaza habari njema. Lakini vifungu kama Samueli wa kwanza sura ya 31 mstari wa tisa, na Samueli wa pili sura ya 18 mstari wa 19 huonesha kwamba wakati maneno haya yalipotumika kwa kurejea wafalme na ufalme yalionesha habari njema ya ushindi vitani. Uchunguzi huu ni muhimu sana maana habari njema katika Agano Jipya mara kwa mara imehusishwa na ushindi kwa ajili ya ufalme wa Mungu. Luka sura ile ya 4, mstari wa 43, pale Yesu aliposema, Imenipasa kuihubiri habari njema ya ufalme wa Mungu. Tunaweza kuitafsiri sentensi hii kama ifuatavyo. Imenipasa kuihubiri habari njema kwa ajili ya ushindi wa ufalme wa Mungu. Agano Jipya linapozungumzia habari njema ya ushindi wa ufalme wa Mungu, humaanisha aina maalumu ya ushindi kama tutakavyoona baadaye katika somo hili. Hivyo, ingawa inaweza isieleweke kirahisi kwa mara ya kwanza, lazima tukiri kwamba wazo la msingi la habari njema au injili katika Agano Jipya ni habari njema ya ushindi kwa ajili ya ufalme wa Mungu. Baada ya kuona kwamba habari njema ya ufalme humaanisha habari njema ya ushindi kwa ajili ya ufalme wa Mungu, sasa tuko tayari kuchunguza wazo la msingi la ufalme wenyewe wa Mungu. Ufalme wa Mungu umehusishwa na injili angalau mara saba katika agano jipya. Tunaona neno habari njema ya ufalme isipokuwa tofauti ndogo sana katika Mathayo sura ile ya 4 mstari wa 23, Mathayo sura ile ya 9 mstari wa 35, na Mathayo sura ile ya 24 mstari wa 14. Katika Luka sura ile ya 4 mstari wa 43, Luka sura ile ya 8 mstari wa kwanza, na Luka sura ile ya 16 mstari wa 16, na katika Matendo ya Mitume sura ile ya 8 mstari wa 12. Kujitokeza huku mara kwa mara kunaonesha umuhimu wa injili au ujumbe wa ushindi katika ufalme wa Mungu. Ili kuelewa hili, ni lazima kwanza tufahamu kile ambacho Yesu na wanafunzi wake walichomaanisha pale walipozungumzia ufalme wa Mungu. Ufalme wa Mungu ni utawala wa Mungu juu ya watu wa Mungu katika maskani ya Mungu. Tunaiona hii mwanzoni kabisa mwa Biblia, katika kitabu cha Mwanzo sura ile ya kwanza na ya pili, ambapo watu wa Mungu, Adam na Hawa, wana uhusiano na Mungu. Mungu ni mtawala, na wako katika maskani ya Mungu, katika bustani ya Eden kisha kwa sababu ya dhambi iliyoharibu mambo, lakini Mungu anautengeneza upya ufalme wake, kwanza kupitia kwa Abrahamu na kisha uzao wa Abrahamu na hatimaye kupitia Musa baada ya kutoka kwa taifa la Israeli. Huu ni utawala wa Mungu juu ya Israeli, watu wa Mungu na hakika, katika maskani ya Mungu, nchi ya ukamilifu zaidi kwa ujio wa Kristo na tutaona kwamba Mungu anatawala kupitia Kristo akiwa mfalme wake Mfalme wake aliyemchagua. Na watu wa Mungu hujumuisha Wayahudi na watu wa mataifa, watu kutoka katika mataifa yote na makabila yote na lugha zote, lakini maskani ya Mungu ni Yerusalemu mpya, mji wetu wa mbinguni, badala ya mahali pa kijiografia. Hivyo katika agano jipya tunaona kwamba ufalme wa Mungu upo sasa kupitia utawala wa Kristo juu ya watu wake kutoka katika kila kabila, taifa na lugha walioko ulimwenguni kote na sio kwamba wanaishi mahali pamoja, mahali pa kijiografia, bali mahali pale ni mbinguni, mji wetu wa kiroho. Kisha agano jipya hutupatia dokezo pia la ufalme wa Mungu utakavyokuwa pale Yesu atakaporudi. Na kwa kuwa ufalme wa Mungu kwa sasa ni kama umefichika kidogo katika ulimwengu huu, utaonekana wazi pale Kristo atakaporudi. Kila goti litapigwa kila ulimi utakiri kwamba Yesu Kristo ni Bwana na Mungu atatawala kikamilifu kupitia mfalme wake Kristo juu ya watu wake wanaomjua yeye na kumwita yeye Baba huko katika Yerusalemu mpya ya mbinguni. Maandiko yanautaja ufalme wa Mungu Mungu katika njia mbili. Kwa kwa upande mmoja, mara kwa mara huzungumzia ufalme wa Mungu kwa maana ya utawala imara wa Mungu au utawala wake usiobadilika juu ya uumbaji wake wote. Pia hurejelea ufalme wake unaoendelea kufunuliwa na njia ambayo Mungu amefunua ufalme wake wakati wote wa historia ya mwanadamu. Hebu tuone kwanza utawala wake ulio imara. Vifungu kama Mambo ya Nyakati wa kwanza sura ile ya 29 mstari wa 11 na Timotheo wa kwanza sura ya 6 mstari wa 15 huzungumzia uumbaji wote kama ufalme wa Mungu kwa sababu Mungu ametawala na atatawala daima kile alichokiumba. Tunapaswa kukumbuka kwamba maandiko huzungumzia kuwa utawala wa Mungu k katika sehemu mbili, mbinguni na duniani. Kuhusiana na mbinguni, maandiko huzungumzia ufalme wa Mungu katika sehemu kama vile Wafalme wa kwanza sura ile ya 8 mstari wa 27 katika mstari huu Sulemani aliweka wazi kwamba mbingu wala mbingu za mbingu ni mahali palipoumbwa ambapo Mungu hatoshi kukaa, lakini Mungu anajinyenyekeza na kujifunua mwenyewe mbele ya viumbe vyake. Vifungu kama vile Isaya sura ile ya sita mstari wa kwanza, Mambo ya nyakati wa pili sura ya 18 mstari wa 18 Ayubu sura ile ya kwanza mstari wa sita, Zaburi sura ile ya 82 mstari wa kwanza, na Daniel sura ile ya 7 mstari wa 9 hadi wa kumi. Pia vifungu vya Agano Jipya kama vile Luka sura ya 22 mstari wa 30 na Ufunuo sura ile ya 4 mstari wa sita huonesha kwamba mbinguni ni nyumba ya Mungu inayoonekana juu ya ulimwengu huu unaoonekana kwa macho ambapo shughuli zote hufanyika. Mungu akiwa ameketishwa enzini mbinguni hupokea taarifa, usikia maombi, utafakari huweka mipango na hutoa mashauri ya kifalme. Huongoza viumbe wa kiroho kutekeleza matakwa yake hapa duniani. Wakati mwingine, huwapa watu maalum waliowachagua kibali cha kufika katika maskani yake kwa njia ya maono. Katika mahakama yake ya mbinguni hutangaza hatia na kutokuwa na hatia, na huwahukumu viumbe wake wa kiroho, watu binafsi na mataifa kulingana na haki na rehema zake. Lakini matendo ya Mungu hayaongozi ufalme wake huko mbinguni tu. Yeye ni mtawala katika tawala za chini ya uumbaji wake hapa duniani. Ingawaje maandiko yanazungumzia ufalme wa Mungu kuwa ni utawala imara mbinguni na hapa duniani, Yesu na waandishi wa Agano Jipya wanapozungumzia ufalme wa Mungu hapa duniani walimaanisha kile tunachokiita ufalme wa Mungu unaofunuliwa katika utawala huu wa kidunia ndipo tunaweza kuona namna Mungu anavyofunua ufalme wake wakati wote wa historia ya mwanadamu. Lakini ufalme wa Mungu unaofunuliwa kumaanisha njia ambayo Mungu huifunua, huidhihirisha au hudhihirisha utawala wake juu ya uumbaji wake wote katika historia. Hivyo, ingawa maandiko huthibitisha namna Mungu anavyofunua ufalme wake mbinguni, waandishi wa maandiko matakatifu wanatilia mkazo jinsi ambavyo Mungu anaudhihirisha ufalme wake hapa duniani. Hapo mwanzo Mungu aliudhihirisha wazi ufalme wake katika bustani ya Edeni. Aliwaweka watu wa kwanza katika bustani hiyo takatifu na kuwaagiza kuongeza ufalme wake unaoonekana ulimwenguni kote. Walipaswa kuijaza na kuitawala dunia wakiwa ni watawala wa kifalme na kikuhani wa Mungu. Shetani aliwapotosha Adamu na Hawa. Matokeo yake, Mungu aliulaani uumbaji wake na kulifanya jukumu la mwanadamu kuwa gumu zaidi. Aliwagawa wanadamu katika makundi mawili yanayoshindana: wale wanaomtumikia Mungu na wale wanaoendelea kujiunga na ukengeufu wa Shetani dhidi ya Mungu. Ushindani huu ulichukua mifumo mingi wakati wote wa historia ya Biblia na kuleta changamoto nyingi kwa ufalme wa Mungu. Lakini maandiko yameweka wazi kwamba mwishoni Mungu atawashinda wote waliompinga. Utawala wake utakuwa juu ya dunia yote na ukuu wa ufalme wa Mungu utadhihirishwa mahali pote. Na kwa wakati huo ushindi wa Mungu juu ya waliompinga utakuwa mkubwa mno, kiasi kwamba kila kiumbe kitamkiri yeye kuwa ni mfalme wa uumbaji, kama Mtume Paulo alivyoeleza katika Wafilipi sura ile ya pili mstari wa kumi hadi wa kumi na moja, ili kwa jina la Yesu kila goti lipigwe, la vitu vya mbinguni na vya duniani na vya chini ya nchi, na kila ulimi ukiri kuwa Yesu Kristo ni Bwana kwa utukufu wa Mungu Baba. Maono haya ya utukufu wa lengo la historia ni ushindi ambao Yesu na Wakristo waliutangaza kuwa ni habari njema za ufalme wa Mungu. Sasa kwa kuwa tumeliweka wazo la msingi la habari njema za ufalme kwa kutazama habari njema na ufalme wa Mungu, tunaweza sasa kuangalia umuhimu wa tamko hili la ushindi kwa ufalme wa Mungu. Tunaweza kusema kwa hakika kuwa Habari njema ya ushindi wa ufalme imefumwa katika nyuzi za theolojia ya Agano Jipya na kufanya uonekane wazi zaidi katika Agano Jipya. Wakati ambapo Agano Jipya liliandikwa, tumaini la ushindi la ufalme wa Mungu lilikuwa limeenea na kugusa kila kipengele cha theolojia ya Agano Jipya. Kuna njia nyingi sana ambazo tunaweza kufuatilia kukua kwa ufalme wa Mungu katika theolojia ya agano jipya, lakini ili kukidhi kusudi letu tutatazama vipengele viwili tu. Kwanza, tutazingatia mapungufu ya Israeli kuliko endelea mpaka kipindi cha agano jipya. Na pili tutachunguza matumaini ya ufalme kabla ya kuja kwa Kristo. Hebu kwanza tufikiri kuhusu mapungufu ya Israeli. Baada ya dhambi kuuweka uumbaji pamoja na mwanadamu chini ya laana, Mungu alimchagua Abrahamu na uzao wake ili kutimiza agizo la ufalme ambalo kwanza alikuwa amewapa Adamu na Hawa. Mungu aliahidi kuizidisha familia ya Abrahamu. Na aliwapa uzao wa Abrahamu nchi ya hadi kama mwanzo wa kueneza baraka za Mungu ulimwenguni kote. Katika kipindi cha Musa na Yoshua, Mungu aliongeza nafasi na majukumu ya Waisraeli kwa kuwapa ushindi dhidi ya Wakaanani na dhidi ya roho za kishetani zilizotumikiwa na Wakaanani. Baadaye Daudi, Sulemani na wafalme wengine wachache wa Israeli wa na Yuda walipata mafanikio makubwa sana ya kuongeza ufalme wa Mungu kwa mataifa mengine. Katika kilele cha utawala wa Sulemani, Israeli ilikuwa ni moja ya imaya kubwa ya utukufu ulimwenguni. Mbali na fursa hizi, kila kizazi cha uzao wa Abraham kilimwangusha Mungu kwa njia moja ama nyingine. Mungu alizidi kuonyesha uvumilivu na aliwawezesha kusonga mbele, ingawa walikuwa watu wenye dhambi. Kwa masikitiko, watu wa Mungu walipofanyika taifa wao wenyewe, wakiwa na ukoo wa kifalme na hekalo katika mji mkuu, uasi wa Israeli ulikuwa wazi mno kiasi kwamba Mungu aliwaletea hukumu Aliita mataifa maovu ya Ashuru na Babeli kuwatawala Israeli wakati wa vita. Kushindwa huku hatimaye kuliondoa nyumba ya Daudi. Hekalu lilianguka, Yerusalemu iliharibiwa na kuwapeleka Israeli walio wengi wa mishoni. Nchi ya ahadi iliachwa ukiwa. Na mwishoni mwa Agano la Kale, mafanikio ya ufalme wa Mungu yanaonekana kama vile yalipotea. Wakati Agano Jipya linapoanza Ufalme wa Mungu katika Israeli ulikuwa umeteswa na utawala katili wa mataifa mageni na miungu ya uongo ya kishetani walioitumikia kwa zaidi ya miaka mia tano. Kwa bahati mbaya, Wakristo wa sasa wametengwa mbali sana na matukio haya. Wengi wetu hatuna uelewa wa namna gani kushindwa kwa Ufalme wa Mungu katika Agano la Kale kulivyoathiri theolojia ya Agano Jipya. Izraeli kuwa chini ya mataifa mageni ulikuwa mzigo mzito sana akilini mwa wayahudi wa karne ya kwanza, wakiwemo wafuasi wa Yesu. Wayahudi wa karne ya kwanza walishangaa na kujiuliza kuwa je, uhamisho ndio ulikuwa mwisho wa ufalme wa Mungu? Je, kulikuwa na habari njema yoyote ya, ya matumaini kwa ajili ya ufalme wa Mungu? Hali hii iliwaongoza waandishi wa, wa gano jipya kusisitiza kwamba ufalme wa Mungu haujafika mwisho yote hayakuwa yamepotea. Yesu wa Nazareti alikuwa ametangaza habari njema kwamba utumwa utafika mwisho. Na ufalme wa ushindi wa Mungu utaanzishwa ulimwenguni kote katika Kristo mbali na mapungufu ya Israeli. Sasa, kwa kuwa tumekwisha kuona maana ya ufalme unaokuwa kupitia kushindwa kwa Israeli tuko tayari kutazama matumaini ya Israeli kwa ajili ya ufalme wa Mungu baada ya utumwa. Katika Agano la Kale, Mungu alizungumza na watu wake kupitia manabii wake ili kuitahadharisha Israeli dhidi ya hali yake ya kushindwa na kuchukuliwa mateka kwa sababu ya kukosa uaminifu. Lakini katika rehema zake aliwatumia manabii kuwaita waliokuwa utumwani ili watubu kwa matumaini ya ushindi mkuu. Unabii huu ulikuwa ni mgumu kuuelewa, lakini kwa ujumla Israeli ilitarajia kipindi ambacho Mungu atawashinda maadui zake na kuwaokoa watu wake na kuwaingiza katika baraka za ufalme wa utukufu wake ulimwenguni kote. Tunaweza kuyaona matumaini haya mahali pengi tu katika unabii wa Agano la Kale, lakini kutokana na muda Tutazingatia mistari miwili kutoka katika unabii maarufu katika Isaya sura ya hamsini na mbili. Kwanza katika Isaya sura ya hamsini na mbili mstari wa saba tunasoma. Jinsi ilivyo mizuri juu ya milima miguu yake aletaye habari njema. Yeye atangazaye amani aletaye habari njema ya mambo mema. Yeye autangazaye wokovu auambiaye Sayuni Mungu wako anamiliki. Mstari huu ni muhimu sana kwetu kwa sababu unataja wazi habari njema ya ya ushindi kwa ajili ya ufalme wa Mungu. Pia uko sambamba sana na Isaya sura 40 mstari wa tisa ambapo Isaya anatoa usemi unaofanana sana na huu. Muktadha mpana wa mistari hii miwili huonesha kwamba habari njema hurejelea ushindi wa ajabu wa ufalme wa Mungu kuelekea mwishoni mwa utumwa wa Israeli. Utabiri huu wa matumaini uligusa tafakari za kithiolojia za Wayahudi wengi katika karne ya kwanza, na hatuwezi kushangaa pia iligusa thiolojia ya Agano Jipya. Simulizi ya Agano la Kale kwa ujumla wake imetawaliwa na wazo kuu la utumwa. Inaturejesha nyuma mpaka katika bustani ya Edeni pamoja na Adamu na Hawa, na hiyo imeelezwa katika historia ya Israeli yenyewe. Hivyo aina hii ya matukio ya kusikitisha ambayo hujitokeza sana katika simulizi za Agano la Kale kwa asili huleta shauku ya baadhi ya matumaini hata baada ya utumwa. Hivyo, tunao unabii wa karibu hasa katika Isaya kwamba Mungu atawarejesha watu wake. Lakini ukiunganisha hiyo katika simulizi ya uumbaji, unagundua kwamba urejeshwaji wa ardhi kamwe hauwezi kutosha kuondoa uharibifu mkubwa uliotendeka hapo mwanzo. Au mara baada ya mwanzo. Na hivyo ni kawaida kuona katika manabii wa Agano la Kale shauku ya ukombozi wa karibu kwa ajili ya Israeli ikiwezekana chini ya mkono wa mfalme mwenye kipawa, lakini pia ukombozi kamili kutoka kwa mwakilishi kamili wa kifalme wa watu wa Mungu. Isaya sura ya hamsini na mbili mstari wa saba hudokeza vipengele vinne vya matumaini ya Israeli kwa ajili ya ushindi wa ufalme wa Mungu. Kwanza, Isaya alisema kwamba wajumbe wataleta habari njema kwa Sayuni. Kifungu hiki cha maneno kinatafsiri kitenzi cha Kiebrania basar ambacho Septuajinti imetafsiri kwa neno la ingwalizo. Kama tulivyoona hapo awali neno lile lile limetumika katika Agano Jipya kwa ajili ya habari njema ya ushindi wa ufalme wa Mungu katika Kristo. Pili. Tunaona Isaya sura ya 52 mstari wa 7 imenukuliwa katika Warumi sura ile ya 10 mstari wa 15. Hapa Paulo anaonyesha kwamba mahubiri ya Kikristo yalitimiza utabiri wa Isaya wa habari njema mwishoni mwa utumwa wa Israeli. Tatu, Isaya alitabiri kwamba habari njema litakuwa tangazo la amani na wokovu. Katika Waefeso sura ile ya 6 mstari wa 15, Paulo anairejea injili ya amani ya Kikristo, na katika Waefeso sura ile ya kwanza mstari wa 13, anataja habari njema za wokovu wenu. Na nne, sehemu ya mwisho ya mstari huu inatoa muhtasari wa habari njema pale unapotangaza kuwa Mungu wako anamiliki. Ujumbe huu hufanya msingi wa injili ambayo Yesu na waandishi wa Agano Jipya mara kwa mara walirudia kuutaka kuwa ni habari njema ya ufalme au utawala wa Mungu. Tumeona namna Isaya alivyotabiri kuhusu kuja kwa matumaini ya Israeli katika Isaya sura ile hamsini na mbili mstari wa saba. Hebu tuone mstari wa kumi wa sura ile ile. Isaya alitabiri pande mbili za ushindi ambao Israeli alitamani kuuona. Kwanza, alitarajia kushindwa kwa maadui wa Mungu. Kushindwa kwa maadui wa Mungu kulionekana wazi katika nusu ya kwanza ya Isaya sura ile hamsini na mbili mstari wa kumi. Pale Isaya aliposema, Bwana ameweka wazi mkono wake mtakatifu machoni pa mataifa yote. Hapa tunaona kwamba Mungu ataweka wazi mkono wake mtakatifu, ikimaanisha mkono wake wenye nguvu vitani, ili kuwashinda maadui zake. Bila shaka, kila mtu anayelifahamu Agano la Kale ufahamu kwamba Mungu aliwashinda maadui zake mara nyingi tu. Hivyo, ni nini kinachofanya unabii huu wa ushindi wa Mungu uwe wa kipekee sana? Katika mstari huu, Isaya alitabiri kwamba Mungu atawashinda maadui zake machoni pa mataifa yote. Kwa maneno mengine, Isaya alitabiri kwamba baada ya utumwa, Mungu atawashinda kikamilifu maadui zake wote kila mahali. Atawadhoofisha, atawaondoa duniani na kuwaweka katika hukumu ya milele. Pili, Sehemu ya mwisho ya Isaya sura ile ya 52 mstari wa kumi, hutueleza kwamba ushindi wa Mungu pia utakuwa na matokeo ya kukombolewa kwa watu wa Mungu kwa kuingizwa katika baraka za ufalme wake. Sikiliza sehemu hii ya Isaya sura ile ya 52 mstari wa kumi. Na ncha zote za dunia zitauona wokovu wa Mungu wetu. Tunafahamu kwamba Mungu aliwakomboa watu wake mara kwa mara katika Agano la Kale. Lakini katika ukombozi huo ambao Isaya anautabiri hapa, ncha zote za dunia zitauona. Kama ilivyo kushindwa kwa maadui wa Mungu, hili litakuwa tukio la kiulimwengu. Ukombozi wake utakuwa ni wa kiulimwengu na wa mwisho. Mwisho kabisa, Mungu atakomboa watu wake na kuwaingiza katika ufalme wa furaha yake, upendo, haki, amani na mafanikio, na furaha isiyo na mwisho katika uwepo wa utukufu wake tutavitazama kwa karibu vipengele hivi viwili vya ushindi wa Mungu hapo baadaye katika somo letu. Mistari hii inaeleza unabii kuhusu kuja kwa ufalme huonekana kila mahali katika agano la kale. Kwa bahati mbaya, kwa zaidi ya miaka elfu mbili theolojia ya Kikristo imefunika umaarufu wa ufalme katika agano jipya. Kwa nyakati tofauti katika historia ya kanisa Wakristo wamesisitiza sana mionekano mbalimbali mbali ya kithiolojia ikiwa ni miitikio kwa mambo mbalimbali mbali. Lakini lazima tujikumbushe wenyewe kwamba wakati Agano Jipya likiandikwa, kushindwa kwa ufalme wa Mungu kuliwalemea sana wafuasi wa Yesu. Hakuna kingine kilichokuwa muhimu kwao mbali na imani kwamba ufalme wa Mungu utainuka kwa ushindi mkuu katika Yesu. Na kwa sababu hii, theolojia ya Agano Jipya imewekwa ndani ya muhimili wa habari njema ya ufalme wa Mungu. Mpaka hapa katika somo hili kuhusu ufalme wa Mungu, tumetambulisha wazo kuu na maarufu la habari njema ya ufalme katika theolojia ya Agano Jipya. Sasa tugeukie mada yetu ya pili: ni kwa namna gani kuja kwa ufalme kumeijenga theolojia katika Agano Jipya. Wengi wetu tumewahi kupitia katika kipindi ambacho tulitamani kuwa kuna tukio au jambo fulani lipo karibu kuja. Lakini wakati ulipofika Kilichotokea ni tofauti kabisa na kile tulichotarajia. Hivi ndivyo ilivyokuwa kwa waandishi wa Agano Jipya. Wayahudi wengi walioishi katika karne ya kwanza walikuwa na matarajio ya namna ambavyo ufalme wa Mungu ungekuja. Lakini wafuasi wa kwanza wa Yesu walijifunza kwamba ufalme wa Mungu usingekuja kwa jinsi walivyotarajia. Hivyo, kwa namna mbalimbali mbali, theolojia ya Agano Jipya ilijikita katika kuelezea namna ushindi wa ufalme utakavyowasili. Ili kufahamu namna ambavyo kuja kwa ufalme wa Mungu kuliathiri theolojia ya Agano Jipya, kwanza tutagusia matarajio ya ujio wa ufalme wa Mungu, kisha tutatazama mitazamo ya Agano Jipya ambayo tumeita ni ushindi wa ufalme katika namna tatu. Hebu kwanza tuanze na matarajio ya ujio wa ufalme katika karne ya kwanza baada ya Kristo. Wayahudi wote hata wale waliokuwa na imani haba juu ya imani ya baba zao walitamani ufalme wa Mungu uje. Wote walitumaini kwamba Mungu atawashinda maadui zake na kuwarudisha watu wake katika baraka za ufalme wake. Hii ilikuwa kweli kwa wafuasi wa Kristo pia. Lakini kulikuwa na tofauti kadhaa kuhusu namna na lini walitarajia ufalme wa utukufu wa Mungu utakuja. Kwa upande mwingine, walimu wa dini na viongozi wengine katika Israeli waliofundisha kuhusu kuja kwa ushindi wa ufalme wa Mungu walirejea maneno maarufu ya Agano la Kale kama vile siku za mwisho na siku ya Bwana, lakini pia walizungumzia vipindi viwili vya historia. Walimu hao wa dini walirejea mara kwa mara kwenye kipindi kilichopo cha dhambi, mateso na kifo kuwa ni kipindi hiki kwa Kiebrania Olam Haze, na kwa kipindi kijacho cha haki ya Mungu, upendo, furaha na amani, ambapo kingefuata baada ya utumwa. Hiki kilijulikana kuwa ni kipindi kijacho, kwa Kiebrania Olam Haba. Walimu hao walifundisha kwamba kipindi hiki kilifikia hatua yake ya chini kabisa wakati wa laana ya Israeli kwenda utumwani kutoka katika nchi ya ahadi. Bila shaka, Mungu alikuwa mtawala juu ya kipindi hiki na kila wakati alidhihirisha au alifunua ufalme wake kwa namna ya kipekee sana. Lakini katika karne ya kwanza baada ya Kristo, watu wa Mungu walikuwa wameteswa na kutengwa na baraka za ufalme wa Mungu kwa miaka mingi. Matarajio yaliyokuwa yao yalikuwa ni katika kipindi kijacho, ambacho maadui wa Mungu watashindwa kabisa na kuondolewa hapa duniani na watu wa Mungu watakombolewa milele na kuingizwa katika baraka zisizo na ukomo wa Mungu ulimwenguni kote. Katika uandishi wa kibiblia na katika mjadala kuhusu Biblia, wakati mwingine huwa tunapata au kukutana na maneno kipindi hiki na kipindi kijacho. Maneno haya humaanisha nini? Kipindi hiki ni kipindi au nyakati ambamo wanadamu wanaishi, kipindi ambacho kinaanza tangu anguko. Ni maisha katika ulimwengu ulioanguka. Kipindi kijacho kama kilivyotarajiwa na manabii wa Agano la Kale kilikuwa ni kipindi ambapo Mungu atatengeneza paradiso, kwa maana kutakuwa na mbingu mpya na nchi mpya, na moyo wa jiwe wa wanadamu utaondolewa, na sisi sote tutafuata kikamilifu na kutenda mapenzi ya Mungu. Hapatakuwa na ghasia katikati ya wanadamu. Hapatakuwa na ghasia hata kwa ufalme wa wanyama. Katika karne ya kwanza vikundi mbalimbali vya Kiyahudi vilikuwa na mitazamo tofauti juu ya nini kilitokea katika historia, hasa kutoka katika kipindi hiki hadi kipindi kijacho. Katika karne ya kwanza, vikundi mbalimbali vya Kiyahudi vilikuwa na mitazamo tofauti juu ya nini kitatokea katika historia, hasa kutoka katika kipindi hiki hadi kipindi kijacho. Lakini vikundi vingi vilikubaliana kwamba kutoka katika kipindi hiki hadi kuingia katika kipindi kijacho cha ufalme wa ushindi wa Mungu kitatokea kupitia vita kubwa na ya hatari sana. Walimwamini Masihi, mrithi wa kiti cha enzi cha Daudi, kuwa atawaongoza malaika wa mbinguni na watu waaminifu wa Mungu katika ushindi juu ya watu na maadui wa kiroho. Imani ya kwamba Mungu atawashinda sio tu maadui wa kibinadamu bali pia maadui wa kiroho iliungwa mkono na maandiko ya Agano la Kale. Kwa mfano katika Kutoka sura ya 12 mstari wa 12 Mungu anazungumzia kuwashinda sio tu wa Misri bali pia miungu ya Misri. Katika Samweli wa kwanza sura ile ya tano mstari wa kwanza hadi 12 Mungu alifanya vita na Wafilisti na pia alimshinda mungu wao wa uongo Dagoni. Ndiyo maana Isaya sura ile ya 21 mstari wa tisa ilijumuisha kushindwa kwa Babeli na kuanguka kwa miungu ya Babeli. Vifungu vya Agano la Kale kama vile Hagai sura ile ya pili mstari wa 6 hadi wa 9, Zakaria sura ile ya 9 mstari wa 12 na Ezekieli sura ya 38 hadi 39 vilifafanuliwa katika maandishi ya kiufunuo ya Kiyahudi kuwa ni unabii kuhusu vita ya kuu ya ulimwengu ambapo Masihi ataliongoza jeshi la Mungu katika ushindi juu ya mataifa na pepo wabaya waliotawala juu yao. Kwa njia hii Masihi atawashinda maadui wote wa Mungu na kuwakomboa watu wote na kuwaingiza katika ufalme wake wa utukufu. Kwa upande mwingine, pamoja na matumaini makubwa aliyokuwa nayo Wayahudi, Wakristo pia walianza kutarajia ujio wa ushindi wa ufalme wa Mungu kwa namna tofauti. Kama walivyokuwa wengi wao kipindi hicho, waandishi wa Agano Jipya waliamini kwamba historia iligawanyika katika vipindi vikuu viwili na walikubaliana kwamba masihi atawashinda maadui wa Mungu na kuwakomboa watu wa Mungu waliokombolewa kutoka katika kipindi hiki na kuwaingiza katika baraka za kipindi kijacho. Lakini wakristo waliamini kwamba kipindi cha mpito kutoka katika kipindi hiki hadi kipindi kijacho kitatokea kwa njia tofauti sana na jinsi wayahudi wa siku zile walivyoamini. Kwanza kabisa, tofauti na wayahudi walio wengi, waandishi wa Agano Jipya waliamini kwamba Yesu ndiye aliyekuwa Masihi, Masihi aliyeahidiwa, mwana mteule wa Daudi atakayeleta ushindi wa kiulimwengu kwa ufalme wa Mungu. Na hali hii ya kujitoa kwa dhati kwa Yesu kuwa ni Masihi kulijenga kila kitu alichokiandika katika Agano Jipya. Tunaweza kuona majina ya kifalme ambayo Agano Jipya lilimpa. Kwa mfano, Agano Jipya humuita Yesu kwa jina la kifalme Kristo takriban mara 529. Neno la Kiyunani kristos ni tafsiri ya neno la Kiebrania katika agano la Kale, meshiakh ambalo katika hilo tunapata neno masihi. Kwa asili maneno haya yalimaanisha mpako mafuta. Katika nyakati za agano la Kale, manabii makuhani na wafalme walitiwa mafuta maalum kwa ajili ya kushika ofisi zao katika Israeli. Lakini kwa kipindi cha Agano Jipya, mpako wa mafuta au masihi alifanana sana na mfalme mkuu wa nyumba ya Daudi ambaye ataleta kipindi cha mpito cha kipindi kijacho. Jina la pili la kifalme la Yesu katika Agano Jipya ni mwana wa Mungu. Usemi huu au baadhi ya tofauti zake ni kama mwana au mwana wa aliye juu hujitokeza mara 118 katika Agano Jipya. Neno hili hudhihirisha kwamba Yesu alikuwa mfalme sahihi wa Israeli. Sikiliza Yoana sura ili ya kwanza mstari wa 49 pali pale Nathanieli alivyomwambia Yesu, wewe uu mwana wa Mungu, ndiwe mfalme wa Israeli. Na Petro anasema hivi katika Matayo sura ili ya 16 mstari wa 16 alipokiri imani yake katika Yesu, wewe ndiwe Kristo mwana wa Mungu aliye hai. Usemi huu ulifanana na jina la tatu la kifalme la Yesu, mwana wa Daudi. Tunaona hivyo katika vitabu vya Injili, Matayo, Marko na Luka angalau mara ishirini akitajwa kuwa amewekwa wakfu na Mungu na mrithi wa kiti cha enzi cha Daudi. Kwa mfano, katika Luka sura ile ya kwanza mstari 32 hadi 33, malaika Gabrieli alimwambia Mariamu akitangaza, Yesu atakuwa mkuu, ataitwa mwana wa aliye juu, na Bwana Mungu atampa kiti cha enzi cha Daudi baba yake, atamiliki nyumba ya Yakobo hata milele na ufalme wake utakuwa hauna mwisho. Hapa Gabrieli alimzungumzia Yesu kwa jina la kifalme, mwana wa aliye juu. Kisha alieleza kwamba Yesu ataketi katika kiti cha enzi cha Daudi baba yake. Luka aliandika kwamba Yesu atamiliki milele na ufalme wake hautakuwa na mwisho. Akiwa mwana wa aliye juu, Yesu ndiye atakayeuleta huo mwisho, yaani ushindi usio na ukomo wa ufalme wa Mungu. Vifungu vyote hivi huelekeza katika fundisho muhimu katika theolojia ya Agano Jipya. Yesu ndiye Masihi atakayeuleta ufalme wa Mungu hapa duniani katika ukamilifu wake wote. Kwa sehemu ya pili, wafuasi wa kwanza wa Yesu waliamini kwamba yeye atakileta kipindi cha mpito kutoka katika kipindi hiki hadi kuingia katika kipindi kijacho kwa namna ambayo wao na wengine hawakutarajia. Tazama jinsi Yesu alivyodhihirisha badiliko hili la matarajio la ufalme wa Mungu katika Mathayo sura ya 13 mstari wa 31 hadi 32. Akawapa makutano mfano mwingine. Ufalme wa mbinguni umefanana na punje ya aradali. Aliyoitwa mtu akaipanda katika shamba lake, nayo ni ndogo kuliko mbegu zote, lakini kisha kumea huwa kubwa kuliko mbegu zote, ikawa mti, hata nyuni wa angani huja na kukaa katika matawi yake. Katika mfano huu Yesu alifundisha kwamba ufalme wa ushindi wa Mungu utaanza kama kitu kidogo, kama punje ya haradali, na kukua kwa kipindi fulani, na kisha kufikia kilele chake. Wanathiolojia wa sasa huita mtazamo wa Yesu kuhusu ufalme wa kimasihi wa Mungu mwanzo wa eskatolojia. Kifungu hiki cha maneno hurejea wazo kwamba kazi ya masihi tayari imedhihirishwa duniani, lakini ushindi wa mwisho bado haujaja. Pia huzungumzia kuwa ni tayari lakini bado. Kwa maneno mengine, ushindi wa ufalme wa Mungu tayari umekuja, lakini bado haujafikia ukamilifu wake. Mtazamo huu, juu ya ya ushindi wa wa ufalme wa Mungu ujao hutoa madokezo mengi sana katika theolojia ya Agano Jipya. Swali moja muhimu sana kuhusiana na, na ufalme wa Mungu pale Yesu alipotangaza ufalme wa Mungu ni je, ni uhalisia uliopo? Je, umekuja katika maneno na matendo, au bado ni kitu cha wakati ujao? Sawa, wanazuoni huzungumzia kuhusu ufalme wa Mungu uliozinduliwa. Uliozinduliwa humaanisha vyote viwili, wakati uliopo na ule ujao. Yesu anatangaza ufalme. Ufalme unawasili kupitia maneno na matendo yake, hasa kupitia kifo chake msalabani na ufufuo wake. Hivyo, ufalme umezinduliwa lakini bado haujatimia. Utakapofikia kilele chake kamili, utafika duniani kikamilifu, tutapokea miili yetu ya utukufu, tutaingia katika mahusiano ya milele na Mungu. Hivyo, tunaishi katika siku ya sasa katika nyakati na katika uzinduzi wa ufalme na kilele chake. Hivyo tunaishi katika siku ya sasa kati ya nyakati na katika uzinduzi wa ufalme na kilele chake. Bado tunaishi katika miili hii, bado tunaishi katika ulimwengu huu ulioanguka, lakini ni kweli ufalme umekuja, maana Kristo anatawala, ameketi mkono wa kuume wa Mungu Baba Mwenyezi, pia anatawala mioyoni mwetu, na hivyo ufalme umekuja tayari lakini bado bado, wakati ujao bado. Pia kwa ujumla inatusaidia kuelewa mtazamo wa Agano Jipya kuhusu kuja kwa ufalme wa Mungu ukiwa ni ushindi wenye hatua tatu. Kwanza, katika kuzinduliwa kwake, Mungu alianzisha ushindi wa ufalme kupitia maisha ya Yesu, kifo na ufufuo na kupaa kwake, na kupitia huduma za msingi za mitume na manabii wake wa karne ya kwanza. Baada ya hili, katika muendelezo huu, Yesu aliupaisha zaidi ushindi wa ufalme wa Mungu kutoka katika kiti chake cha enzi huko mbinguni. Na Yesu ataendelea zaidi kuongeza zaidi ushindi huo katika historia yote ya kanisa. Na hatimaye, Yesu ataleta mwisho wa ufalme pale atakaporudi katika utukufu. Huu ni ushindi wa mwisho wa ufalme wa Mungu ambapo uovu wote utaangamizwa na ufalme wa utukufu wa Mungu utaenea kila mahali ulimwenguni kote. Kama waandishi wa agano jipya walivyojitoa wenyewe kuelezea aina mbalimbali mbali za mambo ya kithiolojia, walifanya hivyo kwa sehemu kubwa kwa kuzingatia hatua tatu hizi za kazi ya kimasihi ya Yesu. Kama tulivyokwisha kuona, kuja kwa ufalme kulibadilisha matarajio ya Wakristo katika karne ya kwanza. Sasa hebu tutazame mahali pa muhimu katika hatua hizi tatu za ushindi wa ufalme wa Mungu kuwekwa katika theolojia ya agano jipya. Ukweli kwamba ushindi wa ufalme wa Mungu umeelezwa katika kuanzishwa kwake, mwendelezo wake na ukamilifu wa kazi ya kimasihi ya Yesu uliibua maswali mengi katika kanisa la kwanza. Ni mambo gani ambayo Yesu amekwisha kuyatimiza? Ni yapi atakayoyatimiza katika historia ya kanisa? Atafanya nini atakaporudi? Maswali haya yote yalikuwa muhimu sana katika karne ya kwanza na yaliathiri kwa kiasi kikubwa theolojia ya Agano Jipya. Waandishi wa Agano Jipya walijenga mafundisho yao juu ya ukweli kwamba kushindwa kwa maadui wa Mungu na kukombolewa kwa watu wa Mungu kulianza na ujio wa kwanza wa Kristo. Na kwamba matukio haya yataendelea wakati wote wa historia ya kanisa na kisha kufikia ukamilifu wake katika ujio wa pili wa ushindi wa Kristo. Kwa sababu ya muda, tutaona jinsi ambavyo hatua hizi tatu za ushindi zilivyoijenga theolojia ya Agano Jipya. Tutaliona hili kwa njia mbili. Kwanza tutatazama jinsi Agano Jipya linavyoelezea kushindwa kwa maadui wa Mungu katika hatua tatu hizi za ufalme. Kisha tutatathmini mafundisho ya Agano Jipya kuhusu ukombozi wa watu wa Mungu katika hatua tatu hizi zote pia. Hebu kwanza tutazame kushindwa kwa maadui wa Mungu. Wayahudi wasioamini walishikilia kwamba Masihi atawashinda wote maadui wa Mungu wa kibinadamu na wale wa kiroho. Waandishi wa Agano Jipya waliamini hivyo pia, lakini pia walifahamu kwamba Yesu atafanya hivyo kwa namna ambavyo ilikuwa inafaa kwa kila hatua ya ufalme wake. Theolojia ya Agano Jipya inasisitiza kwamba mbingu ya Yesu ilikuwa na hatua mbili katika kuzinduliwa kwa ufalme. Kwa upande mmoja, aliweka hukumu ya Mungu juu ya maadui wa kiroho wa Mungu. Wakati wote wa huduma yake Yesu aliwaondolea nguvu pepo wabaya kwa kuwakemea na kuwaondoa katika nafasi zao za madaraka. Lakini kwa upande mwingine, aliongeza rehema za Mungu kwa maadui wa kibinadamu wa Mungu. Rehema za Kristo kwa watu zilileta baraka nyingi sana kwao, lakini pia iliongeza kushindwa kwa pepo wabaya kwa kuwanyang'anya watumishi wao wa kibinadamu. Katika Mathayo sura Yesu mwenyewe alieleza mbinu hii pale aliposema, lakini mimi nikitoa pepo kwa roho wa Mungu, basi ufalme wa Mungu umekwisha kuajilia atawezaje mtu kuingia ndani ya nyumba ya mtu mwenye nguvu na kuviteka vyombo vyake, asipomfunga kwanza yule mwenye nguvu? Ndipo atakapoiteka nyumba yake. Yesu alikuja na kuwafunga pepo au kumfunga kwanza yule mwenye nguvu, ndipo akaiteka nyumba yake. Kwa maneno mengine Yesu alikemea pepo wabaya na kuwaweka huru wale waliokuwa chini ya utawala wa pepo wabaya. Mbinu hii yenye hatua mbili tunaiona mahali pengine kama vile Yohana sura ya 12 mstari 31 hadi 32, ambapo Yesu anasema sasa mkuu wa ulimwengu huu atatupwa nje, nami nikiinuliwa juu ya nchi nitawavuta wote kwangu. Kwa mara nyingine tena, katika hatua za uzinduzi wa ufalme, Yesu aliwashambulia moja kwa moja roho za uovu au mfalme wa ulimwengu huu Shetani, alimfukuza na kumnyang'anya nguvu. Lakini pamoja na uadui huu dhidi ya Shetani, Yesu alitoa wokovu kwa mwanadamu. Wakati mwingine watu ushangaa ni kwa namna gani mtazamo huu wa Kristo mshindi uendelevu au usiani na wazo la Kristo kuwa ndiye aliyekufa kwa ajili ya dhambi, fidia ya upatanisho wetu. Katika injili ya Yohana mara ya tatu Yesu anazungumzia mwana wa Adamu kuinuliwa juu kama nyoka alivyoinuliwa kule jangwani katika Yohana sura ile ya 12 anaunganisha kuinuliwa juu huko na usemi kuwa sasa mkuu wa ulimwengu huu atatupwa nje. Hivyo Yesu anachukua nafasi ya nyoka wa laana, anakwenda kufa ili kukiharibu kifo ndani kwa ndani. hivyo tendo lake la kwanza akiwa Kristo mshindi ni kuharibu kifo ndani kwa ndani kwa kuinuliwa juu msalabani. Kushindwa kwa maadui wa kiroho wa Mungu ilikuwa muhimu sana katika kazi ya awali ya Kristo. Katika kifungu kama wa Ibrania sura ile ya pili mstari wa 14 hadi 15, waandishi wa Agano Jipya waliandika kuhusu kifo cha fidia cha Kristo juu ya msalaba kwa mbinu hii yenye hatua mbili. Waliweka wazi kwamba kupitia kifo chake, Yesu alivunja nguvu za shetani alizokuwa nazo juu ya wanadamu, na kwa kufanya upatanisho kwa ajili ya dhambi za wanadamu, Yesu aliwaweka watu huru, wale waliokuwa mateka wa dhambi na kifo. Mawazo haya huonekana wazi katika Wakolosai sura ile ya pili mstari wa 15, ambapo mtume Paulo aliandika, Akisha kuzifua enzi na mamlaka na kuzifanya kuwa mkogo kwa ujasiri akizishangilia katika msalaba huo. Nguvu za kipepo na mamlaka vilipoteza umaarufu wao pale ambapo Yesu aliwaweka huru kutoka katika utawala wa dhambi kwa kufa kwake msalabani. Kwa mantiki hii, hatupaswi kushangaa kwamba Waefeso sura ile ya nne mstari wa nane, ufufuo na kupaa kwa Kristo vimeelezwa kuwa ni kishawishi kwa watumishi wa kibinadamu wa Shetani: alipopaa juu aliteka mateka, akawapa wanadamu vipawa kama kifungu hiki kinavyoonyesha, watu wanapoipokea imani katika Kristo ni kama Kristo huwachukua na kuwaweka huru kutoka katika ufalme wa Shetani. Hali hii ya kuwashinda wapinzani wa kiroho wa Mungu pia huonekana katika kazi za awali za mitume wa Kristo katika kitabu cha Matendo. Kwa kufuata mfano wa Yesu, mitume walikemea pepo mara nyingi kadi walivyohubiri Injili kwa watu wa mataifa na watumishi wa kibinadamu wa Shetani walifunguliwa ya nguvu za giza. Si jambo la kushangaza kwamba tunapozingatia mwendelezo wa ufalme wa Mungu katika historia ya kanisa, tunaona kwamba Wakristo wanapaswa kufuata mbingu ambayo Yesu alitumia katika uzinduzi. Badala ya kupata ushindi juu ya maadui wa kibinadamu wa Mungu, lazima tujikite kupambana na roho waovu ambao huzipinga njia za Mungu. Ingawa Wakristo wengi wa sasa hushindwa kutambua hili, teolojia ya ufalme wa agano jipya, mara kwa mara inatukumbusha kwamba kanisa la Kristo alishindani na watu bali Shetani na pepo wabaya, na ni jukumu letu kushindana na hawa maadui wa kiroho wa Mungu. Ndio maana katika vifungu kama wa Efeso sura ile ya 6 mstari wa 11 hadi 12, agano jipya hufafanua ugumu wetu na mahangaiko yetu kuwa ni migogoro dhidi ya pepo wabaya. Hapa tunasoma, vaeni silaha zote za Mungu mpate kuweza kuzipinga hila za Shetani, kwa maana kushindana kwetu sisi si juu ya damu na nyama, bali ni juu ya falme na mamlaka, juu ya wakuu wa giza hili, juu ya majeshi ya pepo wabaya katika ulimwengu wa roho. Muda mwingi Wakristo wa sasa hufikiri mahangaiko ya maisha yao kuwa ni mgogoro kati yao na watu wengine, lakini ni dhahiri kwamba migogoro tunaokabiliana na nayo kanisani kwa uhalisia ni ya yule mwovu, mtawala mamlaka nguvu za ulimwengu wa giza, na nguvu za kiroho za uovu katika ulimwengu wa roho. Na kwa kuzivaa silaha zote za Mungu, tunaweza kuwanyang'anya nguvu viumbe hao wa kiroho ambao hupinga ufalme wa Mungu. Kifungu hiki siyo cha kawaida katika msisitizo wake juu ya vita vya kiroho kama kipimo cha ufalme wa Kristo wakati wote wa historia ya Kikristo mgogoro endelevu uliopo kati yetu na shetani na pepo wengine wabaya unaweza kupatikana pia katika vifungu vingi mbalimbali mbali kama vile Waefeso sura ya 4 mstari wa 27 Timotheo wa kwanza sura ile ya tatu mstari wa saba, Timotheo wa pili mlango wa pili mstari wa ishirini na sita, Yakobo sura ile ya 4 mstari wa saba, Petro wa kwanza sura ile ya tano mstari wa nane, waraka wa kwanza wa Yohana sura ile ya tatu mstari wa nane, na Yuda sura ile ya tisa. Lakini kwa wakati huo huo tunasoma katika Wakorinto wa pili sura ile ya tano mstari wa ishirini. Lazima pia tuongeze rehema za Mungu kwa maadui zake wa kibinadamu. Basi tu wajumbe kwa ajili ya Kristo, kana kwamba Mungu anasihi kwa vinywa vyetu, twawaomba ninyi kwa ajili ya Kristo, mpatanishwe na Mungu. Kwa kufuata mfano wa Paulo tukiwa wajumbe wa Kristo, wawakilishi wa ufalme wa Mungu. Tunaendelea kuwashinda maadui wa kiroho wa Mungu kwa upatanisho kati ya Mungu na maadui zake wa kibinadamu. Theolojia ya Agano Jipya inahusisha kushindwa kwa maadui wa Mungu na kilele cha ufalme wa Kristo. Hata hivyo, ni muhimu kuzingatia kwamba mabadiliko makubwa hutokea katika mbinu ya Yesu kwenye kilele hicho. Kristo atakaporudi, hataongeza tena rehema kwa maadui zake wa kibinadamu. Badala yake Kristo ataongeza vita dhidi ya maadui wa kiroho na wa kibinadamu wa Mungu ili kukamilisha kushindwa kwao, kuondolewa kwao duniani na hukumu yao ya milele. Kitabu cha Ufunuo sura ya 19 mstari wa 13 hadi 15 kinaeleza kuhusu kushindwa kwa maadui wa kibinadamu wa Mungu kwenye kilele hicho. Jina lake aitwa neno la Mungu, na upanga mkali hutoka kinywani mwake ili awapige mataifa kwa huo kwa jinsi ile ile, Ufunuo sura ile ishirini mstari wa kumi huonyesha ujio wa utukufu wa Kristo kama kipindi cha hukumu ya mwisho dhidi ya pepo wabaya na Shetani. Na yule ibilisi mwenye kuwadanganya atatupwa katika ziwa la moto na kiberiti, alimo yule mnyama na yule nabii wa uongo, nao watateswa mchana na usiku hata milele na milele. Bila shaka tumeeleza mambo haya kwa kifupi tu. Hata hivyo, kutokana na mifano hii Tunaona kwamba waandishi wa Agano Jipya waliona ni muhimu kukiweka wazi kipengele hiki cha kipindi cha ushindi wa ufalme. Walisisitiza vita dhidi ya roho wachafu na kusisitiza wema dhidi ya maadui wa kibinadamu wa Mungu kipindi chote cha uzinduzi na muendelezo wa ufalme. Walidokeza pia kwamba Kristo atakaporudi, maadui wa kibinadamu na wale wa kiroho watakuwa chini ya hukumu ya milele ya Mungu. Misisitizo hii uthibitisha kwamba kushindwa kwa maadui wa Mungu ni kipengele muhimu cha theolojia ya Agano Jipya. Ufalme umekwisha kuanza, upo hapa, lakini bado unatengeneza njia yake mpaka kufikia kilele. Hivyo ni katika njia zipi basi? Swali linauliza, je, Yesu amekwisha kuwashinda maadui zake? Sawa. Kwanza kabisa ushindi muhimu uko katika msalaba wenyewe, ili kwamba amshinde shetani kwa maana hiyo, vita vikali vimekwisha kupiganwa na kushindwa, na ndiyo maana kwa mfano, katika Ufunuo sura ya 12 watakatifu wanamjibu mshitaki wa ndugu zetu, nao wakamshinda kwa damu ya mwana kondoo, walimshinda shetani. Imeelezwa kwa mfano, katika Ufunuo sura ya 12, wakamshinda kwa damu ya mwana kondoo. Hivyo vita ile tayari imekwisha kupata ushindi, lakini kama alivyokuwa Hitler kipindi cha mwisho wa vita vita ya ya ya pili ya dunia, baada ya kuona kwamba vita vimekwisha, hakuacha. Alikuwa amejawa na hasira, kwa sababu alitambua kuwa muda wake ni mfupi mno. Hicho ndicho kinachosemwa kuhusu shetani. Hivyo shetani kwa sasa amejaa sumu kali, na kila wakati injili inaposonga mbele, watu wengi wanaokolewa, haki ya Mungu inaanzishwa ndani ya maisha ya watu binafsi, katika kanisa la mtaa katika kila aina ya utamaduni huwa ni mwendelezo wa kushindwa kwa shetani na kwa wale wote wanaopenda giza. Na njia pekee kuelekea utimilifu wa ushindi ni pale falme za ulimwengu huu zitakapofanyika kuwa falme za Mungu wetu, Kristo wake, na yeye atatawala milele. Na njia pekee kuelekea utimilifu wa ushindi ni pale falme za ulimwengu huu zitakapofanyika kuwa falme za Mungu wetu na Kristo wake na yeye atatawala milele. Hoja hapa ni kwamba Tayari njia hii imekwisha kuwekwa ili kwamba kama Wafilipi sura ya pili inavyosema kila goti litapigwa na kila ulimi utakiri kwamba Yesu ni Bwana, na ushindi wa msingi tayari umekwisha kupatikana. Kuna mambo ya kufanyia kazi kwa namna fulani, imetendeka katika maisha ya watu wengi wafanyao kwa furaha, kwa nguvu za Roho goti litapigwa, lakini kila mmoja atapiga magoti katika siku ile ya mwisho. Daktari D. A. Carson. Sasa kwa kuwa tumesoma ushindi wa ufalme wa Mungu katika hatua zote tatu, ukijumuisha kushindwa kwa maadui wa Mungu, inatulazimu sasa kuweka wazi namna ambavyo ukombozi wa watu wa Mungu unavyohusika katika theolojia ya agano jipya. Kama kuna kipengele kimoja cha kwanza kwa ufalme kinachoonekana wazi kwa wasomaji walio wengi, ni ukombozi wa watu wa Mungu katika baraka za ufalme. Kwa mfano, moja ya sababu kuu ya vitabu vya Injili kujikita sana katika miujiza ya Yesu ni kwa sababu miujiza hii iliwakilisha baraka za ufalme ambazo Yesu alizileta hapa duniani. Miujiza ya Yesu ilikuwa ni kionjo cha muda tu cha baraka za ufalme ambao watu wa Mungu watafurahia milele katika kipindi kijacho. Zaidi ya hayo, usikivu wa Yesu juu ya haki za kijamii kwa ajili ya maskini wahitaji na wale wanaoteswa chini ya mikono ya watu wengine pia huwakilisha baraka muhimu za ufalme. Miujiza na haki za kijamii za Yesu na mitume wake na manabii zilikuwa baraka zisizo za kawaida. Lakini baraka hiyo kuu sana katika uzinduzi wa ufalme wa Mungu ilikuwa ni zawadi ya wokovu wa milele ambao Kristo aliwapa wote waliomwamini yeye. Hii inapatikana katika Wakolosai sura ya kwanza mstari wa 13 hadi Paulo alieleza kuupokea wokovu katika Kristo kuwa ni ukombozi kutoka katika ufalme mmoja kwenda mwingine. Naye alituokoa katika nguvu za giza, akatuhamisha na kutuingiza katika ufalme wa mwana wa pendo lake, ambaye katika yeye tuna ukombozi, yaani msamaha wa dhambi. Wazo kuu la ukombozi katika baraka za ufalme husaidia kufahamu ni kwa nini agano Jipya husisitiza kazi za Roho Mtakatifu kwa kiasi hicho Mwishoni mwa huduma ya kitume kumwagwa kwa Roho Mtakatifu juu ya Wakristo ilikuwa ni moja ya baraka za ulimwengu ujao, ambayo imetolewa kwa kila aminiye, kama tunavyosoma katika Wakorinto wa pili sura ile ya kwanza mstari wa ishirini na moja hadi ishirini na mbili basi yeye atufanyaye imara pamoja nanyi katika Kristo na kututia mafuta na Mungu, naye ndiye aliyetutia muhuri akatupa arabuni ya Roho mioyoni mwetu. Kifungu hiki kinakwenda sambamba na Waefeso sura ile ya kwanza mstari wa 14. Vifungu vyote viwili huonyesha kwamba Roho Mtakatifu ni muhuri wa kumilikiwa kwetu. Yeye ni arabuni, uhakika wa yale yajayo. Kwa maneno mengine, Roho Mtakatifu aliye nguvu ya Mungu katika maisha yetu ya sasa ni malipo ya awali ya kutupatia uhakika wa urithi ambao wafuasi wa Kristo watapokea pale Kristo atakaporudi katika utukufu. Agano Jipya pia huwasilisha ukombozi wa watu wa Mungu wakati wa muendelezo wa ufalme wa Kristo katika maisha yanayoendelea ya kanisa. Waandishi wa Agano Jipya waliwatia moyo wa Kristo kukumbuka namna Mungu alivyowakomboa tayari katika baraka za ufalme wake. Theolojia ya Agano Jipya husisitiza kwamba sio kwamba tu Mungu ametuokoa kutoka katika hukumu ya dhambi bali pia anaendelea kutupatia zawadi ya Roho Mtakatifu sisi kanisa lake. Kwa mfano, Wakorinto wa kwanza sura ile ya 4 mstari wa 20, inasema, maana ufalme wa Mungu hauwi katika neno bali katika nguvu. Kama ilivyo katika sehemu zingine, hapa pia Paulo alichomaanisha kuhusu nguvu ni ile nguvu ya Roho Mtakatifu. Roho wa Mungu ni uhalisia wa ajabu sana wa baraka za Mungu kwa watu wake ambao tunaupata siku kwa siku. Hututakasa, huzalisha tunda lake ndani yetu, hutujaza na furaha na kututia nguvu kwa nguvu zake dhidi ya maadui zetu. Mbali na ukweli kwamba madhehebu mengi ya kanisa la Kikristo leo hii hawasisitizi jukumu la Roho Mtakatifu katika maisha ya muumini. Yeye ni baraka yetu kuu kipindi hiki cha mwendelezo wa ufalme wa Kristo pia. Theolojia ya Agano Jipya huwatia moyo wa Kristo waishio katika kipindi hiki cha mwendelezo wa ufalme wake ili kutunza matumaini yao katika baraka kuu katika ufalme ule ujao. Waibrania sura ya 12 mstari wa 28. Basi kwa kuwa tumepokea ufalme usioweza kutetemeshwa na muwe na neema ambayo kwa hiyo tumtolee Mungu ibada ya kumpendeza pamoja na unyenyekevu na kicho na katika Yakobo sura ile ya pili mstari wa tano tunasoma, Je, Mungu hakuwachagua maskini wa dunia wawe matajiri wa imani na warithi wa ufalme aliowaahidi wampendao? Yakobo anatoa wito kwa kanisa aliache kuonyesha upendeleo kwa watu matajiri, maana sio matajiri tu watakaopokea ufalme. Badala yake ni wale matajiri wa imani na wale wampendao watarithi ufalme aliyowaahidia. Yesu aliwakomboa watu wake katika baraka za ufalme pale alipozindua ufalme. Ufalme baraka za ufalme wake zimeendelea katika maisha ya kanisa wakati wote wa historia. Maandiko hufundisha kwamba ukombozi kamili wa Mungu katika baraka za ufalme wa Mungu hasitakamilika mpaka ufalme wa Mungu ufike kilele chake cha mwisho. Katika kilele hicho watu wa Mungu watapata uzoefu kamili wa baraka zote za ufalme zilizoahidiwa kama tunavyosoma katika Ufunuo sura ile ya 11 mstari wa 15 Ufalme wa dunia umekwisha kuwa ufalme wa Bwana wetu na Kristo wake, naye atamiliki hata milele na milele. Kristo atakaporudi ufalme wa ulimwengu utabadilishwa kabisa na ufalme wa ushindi wa Mungu. Ufunuo sura ile ya tano mstari wa tisa hadi wa kumi, pale ambapo viumbe wa mbinguni watamwimbia Kristo wimbo wa sifa Wastahili wewe kukitoa hicho kitabu na kuzifungua muhuri zake kwa kuwa ulichinjwa ukamnunulia Mungu kwa damu yako watu wa kila kabila na lugha na jamaa na taifa ukawafanya kuwa ufalme wa makuhani kwa Mungu wetu nao wanamiliki juu ya nchi. Katika kilele hicho watu wa Mungu watakombolewa na kuwa ufalme wa makuhani na watamiliki juu ya nchi. Tunapofikiria kuhusu kuja tena kwa Yesu na ushindi wake wa mwisho, hatupaswi kufikiria tu kwa vigezo vya Yesu akiwazidi maadui zake kwa kile Wafaransa ukiita force majeure, yaani kutumia nguvu za kawaida tu. Katika kitabu cha Ufunuo huzungumzia kuhusu upanga utokao kinywani mwa Yesu, na hakika hilo ni neno panga wa haki. Hukumu hiyo ya mwisho imefunuliwa wazi na kwa watakatifu hasa katika muktadha wa agano Jipya, uhalalisho ni moja ya dhima kuu. Wameendelea kumwamini Yesu na kuendelea kugeuza shavu la pili na kuwapenda maadui zao na kutenda yote ambayo ulimwengu unayaona kuwa ni upuuzi. Hivyo katika siku ya hukumu mambo yote yatakuwa wazi, kweli itadhihirika, na hiyo itakuwa ni habari njema kwa watakatifu na habari mbaya kwa waovu ambao uovu wao umejikita kumpinga Yesu na ujumbe wake. Kama tunavyoweza kuona, kwa hakika waandishi wa Agano Jipya walijikita katika kushindwa kwa maadui wa Mungu na katika ukombozi wa watu wa Mungu. Pia katika baraka za ufalme na katika kila hatua ya kazi ya kimasihi ya Yesu. Japokuwa mwanzoni vipengele hivi vinaweza kuonekana kama haviungamani, ukweli ni kwamba vimeunganika pamoja na vinasisitiza katika theolojia ya Agano Jipya. Sababu ni kwamba vinawasilisha wazo kuu na muhimu sana, kuwasili kwa ushindi kwa ajili ya ufalme wa Mungu katika Kristo. Katika somo hili tumejifunza umuhimu wa Mungu katika theolojia ya Agano Jipya. Badala ya kulichukulia kama fundisho dogo au lisilo na mkazo katika Agano Jipya, ufalme wa Mungu ni msingi wa mambo ambayo waandishi wa Agano Jipya wanafundisha. Tumechunguza kweli iliyo kuhusu habari njema za ufalme wa Mungu. Pia tumeona mambo ambayo theolojia ya Agano Jipya inaeleza kuhusu ujio wa ufalme wa Mungu, yaani mwanzo, mwendelezo na kilele cha ufalme wa Kristo. Kama tulivyokwisha kuona, hatujaongeza lolote katika fundisho la imani ya Agano Jipya kuhusu yote yanayoendana na ufalme wa Mungu. Theolojia ya Agano Jipya inasisitiza habari njema za ushindi wa ufalme wa Mungu na namna ushindi huo ulivyokuja, unavyokuja na utakavyokuja katika hatua tatu za ufalme wa Kristo. Mawazo haya ya msingi kuhusu ufalme yanawasilisha mawazo makuu muhimu ya Agano Jipya. Tukizingatia mambo haya, ni wazi kwamba yatapanua ufahamu wetu kuhusu theolojia ya Agano Jipya. Tutapata kuona umuhimu wa mafundisho ya Agano Jipya. Bila shaka, wazo kuu la ufalme wa Mungu katika Kristo hulinda kila kipengele cha theolojia ya Agano Jipya.